ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง Pajero sport มีปัญหา พวงมาลัยล๊อค ครับ !!  (อ่าน 23365 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ท่านที่คิดจะซื้อ หรือ กำลังใช้อยู่แล้ว ให้ระวังด้วยนะครับ
อาการ คือ พวงมาลัย หมุนแล้วมันหมุนไม่ได้ มันติด.. อันตรายเลย  >:(
อาการเตือน ที่เป็นกัน คือ พวงมาลัยหมุนแล้วมีเสียง ฝืดๆ อี๊ดๆ เป็นๆหายๆ แล้วก็ เริ่มมีเสียง แก๊กๆ
ผมเองก้เป็นผู้ใช้ รถรุ่นนี้อยู่ พึ่งซื้อมาเมื่อเดือน มิถุนายน 2012 นี้เอง เจอปัญหาพวงมาลัยซะแล้ว

ตอนนี้ยังไม่ได้รับคำตอบใดๆ จากทาง MMTH แต่ประการใด

http://www.pajerosport-thailand.com/forum/index.php?topic=10572.0

*ไม่ได้หวังผลทางการตลาดอย่างใด อนึ่งรถ PJS ถือว่าใช้ดี แต่มี defect ด้านนี้ ซึ่งกระผมก็เป็นผู้ใช้ PJS ด้วย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 16:48:23 โดย firstime911 »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ระวัง Pajero sport มีปัญหา พวงมาลัยล๊อค ครับ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:40:11 »
เรื่องนี้ผมก็ได้ยินเหมือนกันครับ รวมทั้งเรื่องที่คนใช้รถแบรนด์นี้ประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตด้วย
เท่าที่ทราบยังไม่มีการเครม,เรียกกลับไปแก้ไข,หรือรับผิดชอบใดๆนะครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
Re: ระวัง Pajero sport มีปัญหา พวงมาลัยล๊อค ครับ !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:05:36 »
ผมก็เป็นหนึ่งผู้ใช้รถ ในยะลามีคนใช้ปา มากกว่า ฟอร์ แต่ไม่เคยพบว่ามีคนใช้แล้วพวงมาลับล๊อก ขออย่าได้มีด้วย แม่แต่ไตรตันก็ใช้มาก ไม่เคยได้ยินนอกจากขับรถเร็วแล้วพลิกคว่ำเท่านั้น ใครที่เป็นช่วยบอกอาการหน่อยครับ เเพื่อจะได้ระวังก่อนเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:42:57 »
เคยได้ยินอยู่เหมือนกัน แต่ ก็ ได้ยินมาเบาๆ อีกที

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:44:22 »
ในบอร์ดเขาเคืองกันหนักจริงๆ กับ MMTH
ว่าไปแล้ว น่าจะเหลียวมาดูกันหน่อย
ไม่ใช่ว่าพอ ปา ขายดีกันทั่วเมือง
แล้วปล่อยลูกค้าตามยถากรรม
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:48:13 »
พอเข้าใจละ ว่าทำไมมิตซูขายไม่ออกในบ้านเกิด
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 13:10:34 »
แปลกใจ ตอนมีปัญหาเกิดกับ มิราจ เรื่องเกจ์น้ำมัน(มั้ง จำมะได้)
ประกาศรีคอล เรียกคืนรถเข้าไปแก้ไข ได้ใจแฟนๆและกองเชียร์กองแช่งเต็มๆ

แต่เคส ไทรทัน ปาเจโร กลับเงียบ
โดยเฉพาะเคสพวงมาลัยล็อก ซึ่งอันตรายมาก
แต่ไม่เห็นรายงานคำตอบอย่างเป็นทางการจาก มิตซู เลยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 13:14:45 »
สคบ เมืองไืทยมีใว้ทำไมหว่า  ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 13:19:17 »
สคบ เมืองไืทยมีใว้ทำไมหว่า  ;D

กินงบประมาณไงครับ
เหมือนกับที่หลายหน่วยงานที่ตั้งมาหลังน้ำท่วม บริหารจัดการน้ำเอย 9ล9...

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 13:23:55 »
ปัญหาเดิมๆ  ได้ยินมานานมากแล้ว  มิตซูแก้ปัญหาช้ามากเลยนะเนี่ย
ขนาดตอนที่ Fortuner ญาติผมเป็น ขับๆไปพวงมาลัยหักคามือ   เลี้ยวไม่ได้เหมือนกัน  เค้ายังแก้ไขให้จบทันที

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 14:25:30 »
เพิ่งเคยได้ยินแอบเสียว เวลาขับใกล้ๆ ปาเจโร ขึ้นมาทีเดียว...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 14:52:12 »
เคยได้ยินนานแล้ว ยังไม่ได้รับการแก้ไขอีกเหรอครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 15:12:58 »
มาอีกแล้วเหรอครับ ปัญหานี้

จำได้ว่า ล่าสุด มีคนเจอปัญหานี้จนเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิต

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 15:44:04 »
ไม่มีข่าวการ recall ไปแก้ไขเรื่องพวกมาลัยเลย มีแต่ข่าวลูกลอย สงสัยว่า MMTH คงไม่เห็นความสำคัญล่ะมั้ง 8)
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 15:53:51 »
ลองคิดเล่นๆว่า
ถ้าขับมาที่โค้งสุวรรณภูมิ ช่วงตัดมอเตอร์เวย์
สงสัยได้ไปสุวรรณภูมิแน่ๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 16:31:41 »
มีคนตายแล้วหาดูกรณีนี้แหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 17:19:52 »
หมดทางแก้ ก็เลยไม่ทำอะไร ;D ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 18:59:15 »
ที่บ้านใช้อยู่ครับ สลับกับคันอื่นบ้างยังไม่เจอปัญหาใดๆ แต่ก็ภาวนาอย่าให้เจอแบบชาวบ้านชาวช่องเลย เพราะถ้าล็อคขึ้นมาคงแย่เพราะส่วนใหญ่ขับ120+

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 19:10:23 »
เป็นเรื่องที่น่ากลัวเลยแหละครับ ลองดูกระทู้เก่าๆในคลับ
มีคนเสียชีวิตถ้าจำไม่ผิดเป็นตำรวจด้วย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 19:22:16 »
เพื่อนใครหรือเคยเจอเคสจริง ๆ ขอช่วยมาบอกเล่าเหตุจริง ๆ จัง ๆ หน่อย ไม่ใช่ได้ยินแต่ข่าวลอย ๆ แบบนี้ แล้วมาโจมตีเขา คนใช้รถไม่สบายใจ ไม่ใช่ว่าจะเข้าข้าง MTH แต่อย่ากทราบข้อเท็จจริง ใครเป็นช่างเทคนิค ช่วยมาบอกหน่อยว่า เหตุการณ์แบบนี้จะสามารถเกิดขึ้นได้ในกรณีใดบ้าง ถ้ามาพูดลอย ๆ แบบนี้ ผมไม่อยากเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง

ออฟไลน์ erosa

• Full Member
    • New Navara 2014
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 19:40:20 »
น่าเห็นใจครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 21:24:59 »
ผมอาจจะตกข่าว...

แต่เรื่องคนที่เจอปัญหานี้ แล้วได้ประสบอุบัติเหตุจนเสียชีวิตไปแล้ว
ยังไม่มีการเปิดเผยข้อมูลจากการสอบสวน ว่าเป็นเพราะพวงมาลัยรึเปล่าไม่ใช่เหรอครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 21:40:37 »
ทางแก้สำหรับmitsu เอาพวงมาลัย ex มาใส่จบเรื่องไม่ก็แก้เรื่องแร็คพวงมาลัยให้จบ แต่ให้พูดจริงๆ ปีนี้ขอให้ไมเนอร์เป็นครั้งสุดท้ายเถอะแล้วช่วยเอา ระบบการทรงตัว กับพวงมาลัยมัลติมาด้วย cruise เอามาได้แต่ทำไมมัลติเอามาไม่ได้ไม่เข้าใจ อ่อ แล้วก็ขอให้ได้แก้ไขโดยเร็วไวนะครับ เอาใจช่วย

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 01:35:01 »
ผมใช้มา 2 ปีกว่าแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาแบบนี้เลยครับ จะมีก็คือพวงมาลัยหนักเหมือนไม่ใช่ power แล้วรถก็กินผ้าเบรกมากพอสมควร แต่ไปถามช่างที่ศูนย์เค้าบอกว่า มันเป็นปรกติของรถรุ่นนี้อยู่แล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้ T T ยังไงซะ ขับขี่ระมัดระวัง ไม่เข้าโค้งเร็ว คือสิ่งที่เราคนขับพอจะทำได้ เพื่อความปลอดภัยของตัวเองครับ ที่เหลือก็รอดูข่าวคืบหน้ากันต่อไป ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 05:23:37 »
เออ ว่าจะตามเคสนี้ ก็ลืมไปเลย มัวแต่วุ่นสารพัดเรื่องอื่นๆอยู่

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 06:53:49 »
โชคดีจัง ที่ผมตกลงเอา เอเวอร์เรส แทน ปา....

ยังไงก็เอาใจช่วย เพื่อนๆ ที่เกิดปัญหา ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี และปลอดภัยทุกคันนะครับ....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:19:52 »
เท่าที่อ่านมาประมวลได้ว่าตอนนี้ยังไม่สรุปว่าเป็นที่พวงมาลัยจริงๆหรืออาจหลับในเพราะไม่มีร่องรอยการเบรค ส่วนเรื่องที่หลายๆคันประสบปัญหาพวงมาลัยฝืดเกิดจากลูกปืนแตกถ้าปล่อยไว้ให้มากขึ้นโดยไม่แก้ไขจะทำให้พวงมาลัยล็อก (ฝืดจนบังคับไม่ได้) คนที่เกิดเหตุได้เข้าศูนย์เพื่อแก้ปัญหาฝืดหลายครั้งจนมาเสียชีวิต ถ้าไม่เคยเข้าศูนย์เพื่อแก้ปัญหาเลยก็คงอีกเรื่องนึง มีบางท่านบอกว่าปัญหาตัวนี้เกิดจากการวางตำแหน่งท่อแอร์ไม่ดี (ไม่ทราบเหมือนกันว่าเกี่ยวกันยังไง)

ที่น่าห่วงที่สุดคือกระแสเรื่องนี้ค่อนข้างเป็นวงกว้างมาก คนที่สนใจรุ่นนี้อยู่ถอยไปเอาตัวอื่นก็หลายรายแล้ว แต่ทำไมมิตซูยังใจเย็นอยู่ได้นี่ไม่ใช่เรื่องเล็กๆเลย ถ้าผมจะซื้อก็ต้องรอดูความชัดเจนก่อนว่าเป็นยังไง แต่ให้ซื้อจริงคงไม่กล้า  กลัวในวิธีการแก้ปัญหาของพี่เค้าเหลือเกิน ขนาดเรื่องใหญ่ยังเนือยๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:17:53 »
เอ...เพื่อนผมใช้อยู่ เห็นบ่นเรื่องเวลาเลี้ยวพวงมาลัยมีเสียง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:01:46 »
ไม่กล้า recall รถเพราะกลัวเสียภาพลักษณ์ที่มีคนพยายามกรอกหูเราว่า

ประเทศนี้ ประกอบรถดีที่สุดในสามโลก ไม่เคยมีเรียกคืน แม้แต่คันเดียว   >:(

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:18:33 »
คนตายแล้วพิสูจน์ไม่ได้

เอาคนที่เจอแล้วรอดดีกว่า

แฟนผมเจอเองเลย เมื่อต้นปี

แต่ว่าไม่ได้ขับเร็วขับ ออกจากซอย พอถึงแยกแล้วเลี้ยวไม่ได้

เช็คสายพานปรกติ ปั๊มทำงาน แต่พวงมาลัยไม่ขยับ

ต้องกระชากแรงๆถึงขยับได้ แต่ก็ยังฝืดมากๆ

ตอนนี้เปลี่ยนแกนพวงมาลัยไปแล้ว

Triton Plus 4 Door AT ล็อตแรก อายุ 5 ปี วิ่ง 18x,xxx กม.

เช็คข้อมูลที่ศูนย์พัทยาได้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19537.msg290483.html#msg290483
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 12:26:34 โดย banch »