ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องถอนจองรถ  (อ่าน 23235 ครั้ง)

ออฟไลน์ greatout2008

• Newbie
  • *
เรื่องถอนจองรถ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 16:59:27 »
น้องสาวถอนจองรถ toyota vios รุ่น50ปี   น้องสาวผมก็ส่งเอกสารพร้อมทั้งแฟ๊กช์ เอกสารไปให้ครบ    ในใบจองระบุ วันรับรถวันที่ 30 ต.ค.55  เเต่น้องสาวผมจองเมื่อปลายเดือน ก.ค.55

เนื่องจากเหตุผล ทางบ้านยังไม่พร้อมที่จะออกรถเพราะเงินยังไม่พอที่จะดาวน์  เซลล์โทรมาบอกว่าไม่ให้เงินคืน 2000 พันบาทเงินที่จองไว้  น้องสาวเลยให้ผมคุยผมก็คุยที่อื่นเค้าไม่เห็นมีปัญหาเลย ผมก็บอกไปว่าผมก็เคยจอง honda ในใบจองเค้าก็ระบุวันรับรถ ผมก็ถอนจองเงินก็ได้คืน  ผมก็บอกกับเซลล์ไปอีกว่า เค้าก็ไม่ได้ผิดนัดผม เเต่ผมก็เเจ้งก่อนส่งมอบรถตั้ง เดือน 2 เดือน เค้าก็ไม่เห็นมีปัญหา  เซลล์บอกว่าผู้จัดการ บอกเซลล์ว่าถ้ายังนี้เค้าก็ดัมราคาถอนจองกันได้เรื่อยๆดิ ผมก็สวนกลับไปว่า ผมก็คนเหหมือนกันเงินนะมันก็จำเป็นต้องใช้ ที่จริงไม่อยากจะว่าเซลล์หรอกครับ  ผมเค้าใจพวกคนขายของ  ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ว่าควรทำยังไงต่อไปดี TOYOTA เจ้าพระยาตาคลี  จ.นครสวรรค์ 

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: เรื่องถอนจองรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 18:12:37 »
ไฟเเนนซ์ผ่านเเล้วหรอครับ ถ้ายังไม่ผ่าน ส่งเอกสารไม่ครบ ส่งเอกสารทางการเงินที่ไม่มีเงินหมุนเวียน ทุกอย่างจะจบ

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 18:19:23 »
ตามหลักไม่ได้คืนอยู่แล้วครับ เพราะถือว่าเราเป็นคนผิดนัดเอง

แต่ถ้าทำอย่างที่ข้างบนบอก ให้ไฟแนนซ์ไม่ผ่านก็จะได้คืนครับผม

ออฟไลน์ greatout2008

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 18:29:17 »
ผมก็คิดว่าท่าไม้ตายก็ต้องไฟเเนซ์ไม่ให้ผ่าน  เพราะน้องสาวยังเรียนอยู่ด้วย ขอบคุณนะครับที่มาตอบ ;D ;D

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 18:46:03 »
ขออภัยทีผมคงไม่ได้ช่วยตอบนะครับ

แต่ก็อยากทราบเช่นกันว่าในทางกฎหมายเราสามารถถอนจอง(ได้เงินคืน)ก่อนกำหนดวันรับรถได้หรือไม่
ถ้าได้ ต้องถอนก่อนอย่างน้อยกี่วัน

โดยส่วนตัวผมว่าน่าจะทำได้นะ แต่ต้องแจ้งก่อนอย่างน้อย 30 หรือ 60 หรือ ... วัน
ใครทราบช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 19:43:10 »
ความคิดผมนะ ผมว่าไม่น่าจะได้เงินคืน ก็ไม่ต่างจากที่มีคนมาซื้อสินค้าจากเรา แต่ต้องจ่ายเงินค่ามัดจำก่อน แต่เค้าดันมาไม่รับของหรือยกเลิก มันก็ทำให้เราเสียหายได้
ลองคิดดูก่อนนะครับ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ sarapao11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 23:19:56 »
ผมว่าแล้วแต่ที่ด้วยครับ ผมก็เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน จองวิออสไป 5000 บาท แล้วจะยกเลิกเซลบอกว่าทางเค้าไม่ได้ทำผิดสัญญาจะไม่คืนเงินจอง
ตอนนั้นผมก็ปรึกษาหลายที่อยู่ สรุปแต่ละที่ไม่เหมือนกัน แต่ที่ผมเจอคือไม่ได้คืนครับ
ปล.ผมว่าจริงๆแล้วน่าจะไม่ได้คืนเพราะใบจองน่าจะเขียนไว้ แต่ถ้าคุยกันดีๆหรือว่าทางเค้าใจดีก็น่าจะหาทางคืนให้เราได้นะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 23:58:30 »
จริงๆเขามีสิทธิ์ไม่คืนครับ แต่บางศูนย์ก็คืนให้ หลังใบจองระบุไว้อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ (เหมือนเคยอ่านผ่านๆ)

เพราะงั้นอันนี้คงต้องใช้วิธี ไฟแนนซ์ไม่ผ่านเอาน่ะครับ *-*

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 01:28:57 »
ตามปรกติแล้ว ยึดตามหลักกฏหมายแล้ว ไม่ได้คืนหรอกครับ ที่ๆเค้าให้คืน อาจเป็นเพราะเค้ามองถึงภาพลักษณ์ของบริษัทให้ดูดีไว้ก่อน ต้องดูคุณจองเมื่อไหร่ ถ้ายังไม่นาน การเงินยังไม่ได้ approved ก็รอดครับ แต่ถ้าเค้าให้ผ่านแล้ว ก็ต้องจำไว้เป็นบทเรียน อย่าเซ็นสัญญา ถ้ายังไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:39:18 »
จำได้ว่า ในใบจองรถ จะมี * ไว้ ว่าถ้าเราผิดสัญญาจะยืดเงินจอง ถ้าเซลล์ผิดสัญญาจะคืนเงินจองให้  แต่ยังไงก็ต้องเกิน 15วันขึ้นไป ในกรณีที่ได้คืนเงินนะครับ 

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:29:30 »
ผมคิดว่า ค่ามัดจำจองรถ ก็เหมือนเงินค่าคอมที่ พนักงานขายจะได้นิดหน่อย ส่วนที่เหลือก็เป็นค่าดำเนินการ ทำเอกสาร แทงขึ้นไปยังฝ่ายต่างๆ ที่ เกี่ยวกับการผลิต

การไม่ได้เงินคืนก็เป็นเรื่องปกติครับ ถ้าไม่มีเหตุผลสมควร เช่น ไปเรียนต่อ หรือย้ายไปทำงานต่างจังหวัดไกลๆ อันนี้พออ้างได้สำหรับบางศูนย์นะ แต่ส่วนมากไม่คืนแล้วแหละ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 20:03:18 »
อยากจะบอกว่า ......

"ต้องคืน ทุกกรณีครับ"

หลายคน โดนเซลโตโยต้าหลอกกันตามเคยครับ .....

ตามกฏหมายแล้ว ถ้าการจองรถ แต่ รถยังไม่มา ยังไม่มีการตกแต่งรถใดๆ จนเป็นที่เสียหายของดีลเลอร์ ต้องคืนครับ .......

เช่น ถ้าผมจองรถไว้ 1 รุ่น แล้วอยู่ๆ ผมมีความจำเป็นต้องใช้เงินด่วน ทำให้ไม่สามารถไปดาว์นรถได้ และเราแจ้งเซล ... เซลต้องคืนครับ เพราะเราไม่พร้อมจริงๆ ....

และอยากจะบอกว่า ... ถ้าร้อง สคบ ... เค้าบังคับต้องคืนเงินจองรถ ทุกกรณีด้วยซ้ำครับ ...... แนะนำให้ลองโทรไปปรึกษาเค้าดูครับ

ในเคสนี้ ผมว่า เซล สามารถทำเรื่องถอนจองให้คุณได้ ... แต่ เค้าไม่คืนเงินครับ .... เค้าอาจจะเก็บไว้เอง .....

และก็ เงินจอง เข้าบริษัทเต็มๆครับ .... เซลไม่มีค่าคอมฯ จากเงินจองนะครับ .......

ไม่งั้น เซลเปิดจอง อย่างเดียวเดือนละ 20 คัน ก็รวยแล้วครับ ถ้ามีคอมฯจากเงินจองนะ ...

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 21:24:26 »
อยากจะบอกว่า ......

"ต้องคืน ทุกกรณีครับ"

หลายคน โดนเซลโตโยต้าหลอกกันตามเคยครับ .....

ตามกฏหมายแล้ว ถ้าการจองรถ แต่ รถยังไม่มา ยังไม่มีการตกแต่งรถใดๆ จนเป็นที่เสียหายของดีลเลอร์ ต้องคืนครับ .......

เช่น ถ้าผมจองรถไว้ 1 รุ่น แล้วอยู่ๆ ผมมีความจำเป็นต้องใช้เงินด่วน ทำให้ไม่สามารถไปดาว์นรถได้ และเราแจ้งเซล ... เซลต้องคืนครับ เพราะเราไม่พร้อมจริงๆ ....

และอยากจะบอกว่า ... ถ้าร้อง สคบ ... เค้าบังคับต้องคืนเงินจองรถ ทุกกรณีด้วยซ้ำครับ ...... แนะนำให้ลองโทรไปปรึกษาเค้าดูครับ

ในเคสนี้ ผมว่า เซล สามารถทำเรื่องถอนจองให้คุณได้ ... แต่ เค้าไม่คืนเงินครับ .... เค้าอาจจะเก็บไว้เอง .....

และก็ เงินจอง เข้าบริษัทเต็มๆครับ .... เซลไม่มีค่าคอมฯ จากเงินจองนะครับ .......

ไม่งั้น เซลเปิดจอง อย่างเดียวเดือนละ 20 คัน ก็รวยแล้วครับ ถ้ามีคอมฯจากเงินจองนะ ...

ขอบคุณครับ
ที่ผมถามเพราะเกี่ยวกับรถยุโรปที่จองกันหลัก50k-200k
จองกันจะข้ามปีแล้ว เงินไม่ใช่น้อยๆครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"