ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับเรื่องเบี้ยประกัน และค่าต่อภาษีของรถ eco car กับ รถยนต์ cng ครับ  (อ่าน 2634 ครั้ง)

ออฟไลน์ BadBoy

• Newbie
  • *
คือตอนนี้ลังเลอยู่ครับระหว่าง eco car (swift) กับ city cng แต่ผมมีข้อสงสัยอยู่ว่า อัตราเบี้ยประกันที่จะต้องจ่ายในแต่ละปีของรถยนต์ที่เป็น cng จากโรงงานเนี่ย จะแพงกว่ารถยนต์เครื่อง 1500 ปกติหรือป่าวครับ ประกันชั้น 1 นะครับ เพราะในความคิดผมแล้วนั้น ผมคิดว่ารถยนต์ที่ใช้ cng น่าจะมีความเสี่ยงต่อการเกิดอันตรายต่อตัวรถมากกว่ารถยนต์ทั่วไป แล้วถ้าเทียบกับ eco car แล้วเนี่ย จะมีส่วนต่างที่เยอะหรือเปล่าครับผม รวมถึงค่าจดทะเบียน ค่าต่อภาษีประจำปี ในแต่ละปีด้วยอ่ะครับผม รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ถูกตามที่ จขกท คิดครับ

ถ้ารถรุ่นเดียวกัน เบี้ยประกันภัยรถที่ติดตั้ง CNG จะสูงกว่า

เนื่องจากราคารถที่สูงกว่า และความเสี่ยงที่จะเกิดความเสียหายก็สูงกว่ารถปกติที่ไม่ได้ติดตั้ง CNG ครับ

ส่วนต่างของค่าเบี้ย ก็น่าจะหลายพันอยู่นะครับ

เพราะของผม Swift ประมาณ 17,000

ส่วนเบี้ยประกันภัย City น่าจะถูกกว่า Jazz นิดหน่อย ( 22,000 )

ค่าต่อทะเบียนถูกกว่ากันหลักร้อย หลังจาก 5 ปีค่าต่อทะเบียนจะลดลงครับ

ค่าจดทะเบียนอันนี้แล้วแต่ศูนย์ครับ (อย่าซีเรียสเพราะเสียครั้งแรกครั้งเดียว)