ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องแม๊กคับ  (อ่าน 2462 ครั้ง)

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
ขอสอบถามเรื่องแม๊กคับ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 14:37:16 »
อยากถามเพื่อนๆพี่ๆคับ
ว่าแม๊กของใหม่ที่ขายกันในอินเตอร์เน็ต ของใหม่4วงราคาประมาณ20000+-
คุณภาพหรือความคงทนถ้าเปรียบเทียบกับแม๊กเดิมๆจะต่างกันมั้ยคับ หรือใกล้เคียงรึเปล่า

พอดีใกล้กำหนดวันรับรถคับ ของเดิมขอบ16" อยากเปลี่ยนเป็น17-18"
แต่ของยี่ห้อดังๆก็แพงเกินงบไปหน่อย
ขอคำแนะนำด้วยค้าบ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามเรื่องแม๊กคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 16:27:59 »
mag ติดรถจากโรงงานแข็งแรงกว่าครับ

ส่วน mag ตามร้านทั่วไปที่ขายวงละ 5000 ++ หรือของไทยไต้หวัน อันนี้แล้วแต่ร้านเขานำเข้าจากไหน

ถ้าโรงงานในไทยมีอยู่เจ้านึงทำแบบ เอาล้อ mag เก่าๆมาหลอมใหม่ มันไม่มีคุณภาพครับ เจอกับตัว ไม่ใช่ว่าไม่แข็งนะครับ

แต่ วิ่งไม่นิ่ง ให้ตั้งศูนย์ให้ตายไปหลายร้านก็ไม่นิ่ง ส่วน mag ที่ว่าตามร้านชอบพูดกันว่าล้อไต้หวัน อันนี้ก็ไม่ทราบว่าหวันจริงหรือเปล่า

แต่หลักๆคือ มันจะดุ้งง่ายกว่า mag แท้ๆจากโรงงานมียี่ห้อ กล่าวคือ mag copy จะแข็ง และแตกง่าย แต่ mag แท้ ดุ้งเหมือนกันถ้าโดนแรงๆ แต่

จะเหนียวกว่าและไม่แตกง่าย ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับคุณภาพและโครงสร้างของยาง และลมยางครับ ที่บ่นว่าดุ้งง่ายๆ แต่ไม่เคยดูลมยางให้เหมาะสมกับ

size ยางที่บางลง ผมใส่ 235/35/19 ผมอัดลมไป 45 ซึ่งบางคนไม่เข้าใจและรับไม่ได้กับความกระด่างที่เกิดขึ้น

สรุป ของแท้ กับ ของเทียมในโลกนี้ต่างกันอยู่แล้วครับ

แต่ใส่ได้ครับสำหรับของเทียมแต่ต้องใช้ความระมัดระวังในการขับรถใน"เมืองหลวง"ครับ มองพื้นมากกว่ามองทาง

ออฟไลน์ ntzmedia

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 18:19:39 »
ล้อดีๆ จำไว้ครับ ไม่มีราคาต่ำกว่า 1 หมื่น ต่อ 1 วง เป็นขั้นต่ำ

ต่ำกว่านั้นคุณภาพจะออกคละๆกันไปมากกว่าครับ ยกเว้นเป็นยี่ห้อภายในประเทศ

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 21:49:48 »
ขอบคุณคับ สำหรับคำแนะนะ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 00:52:45 »
ล้อดีๆ จำไว้ครับ ไม่มีราคาต่ำกว่า 1 หมื่น ต่อ 1 วง เป็นขั้นต่ำ

ต่ำกว่านั้นคุณภาพจะออกคละๆกันไปมากกว่าครับ ยกเว้นเป็นยี่ห้อภายในประเทศ

มีฮะ ของแท้มือ 2  กับ Enkai racing มือ 1 อยู่ที่ขนาดด้วยนะครับ 17ผมเห็น 4วง ประมาณ 35 +- 1ถึง2พัน

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 02:14:33 »
ถ้าแมก 18 นิ้ว วงละ 5000 ผมว่าของก็อบ หรือ ของไม่มียี่ห้อแน่นอน
ข้อดีคือ ได้ล้อสวย ราคาย่อมเยา ข้อเสียคือ น้ำหนักมาก เพิ่มภาระให้รถ และ ไม่แข็งแรง กระแทกแรงๆ ก็อาจแตกได้
ยิ่งวงใหญ่้มาก ยางยิ่งบางมาก ถนนแย่มากๆ ก็ยิ่งเสี่ยงที่จะแตกครับ

ลองหา แมกแท้ แมกแบรนเนม มือสองสภาพดีๆดูครับ
แต่ได้ข่าวว่า ของ Lenso ก็โอเค ไม่รู้จริงป่าว เพราะไม่เคยไช้