ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถยนต์บ้านเราถึงโดนตัดอ๊อปชั่นเยอะกว่าต่างประเทศครับ  (อ่าน 13614 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ที่ตัดเพราะคนไทยไม่ค่อยใช้รึเปล่าหรือว่างบประมาณมันจำกัดหรืออะไรยังไงผมล่ะไม่เข้่าใจ แต่เท่าที่จำไม่ผิดผมเคยดูใบโบว์ชัวร์Toyota yaris(บ้านเราเรียกVios)ของUK มีทั้ง ถุงลมคู่หน้า+ม่านถุงลม,ดิสเบรค4ล้อ,ระบบVSC,ระบบปรับระดับไฟหน้า,ระบบปรับระดับไฟเรือนไมล์แบบปุ่มเลื่อน,ซันรูฟ,แอร์ออโต้ (พวกนี้เท่าที่ผมเคยอ่านดูในโบว์ชัวร์นะครับ มันเป็นของUKพี่ชายเอามาให้ ถ้าผิดขออภัยครับ)  :)

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
ที่อยากรู้กว่าคือ ตัดออพชั่น แล้วราคาได้ตัดด้วยมั้ยนะ  :(

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เพราะภาษีประเทศเราแพงมากคับ เอาค่าอ๊อฟชั่นที่ตัดไปจ่ายภาษี

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ตัด ออกเพื่อ แข่งขันราคากับเจ้าอื่นครับ ขืนใส่มาครบ ค่าตัวแพง แล้วใครจะซื้อหละ คิดง่ายๆ ถ้า สเปกแบบนั้น แล้วเป็นตัวท็อป คราวนี้ราคาจะไปแพงกว่า ALTIS

รุ่นพี่เกียร์ธรรมดา  แล้วใครหละจะซื้อ yaris or vios ไป ซื้อ altis จะดีกว่าไหม  รถใหญ่กว่า นั่งสบายกว่าเครื่องใหญ่กว่า ต่างประเทศ ค่าเงินเค้าแพงกว่าเรา เรื่อง

ราคารถนั้นทุกค่ายแข่งกัน full option ถ้ารถเล็กแล้วไม่มีอะไร จะไม่มีใครซื้อ ครับ  มาตรฐาน ความปลอดภัย รัฐบาลเค้าบังคับ จึงมีความจำเป็นต้องใส่ให้ครบครับ

แต่บ้านเราแข่งราคากัน จึงตัด option ออกเพื่อแข่งขันราคากันไงครับ

ออฟไลน์ pongisra

ส่วนตัวผมว่าหลายปัจจัยครับ

ราคา
การตลาด
การแข่งขัน
etc

ออฟไลน์ Fly to dream

คนไทยไม่เรียกร้องเองช่วยไม่ได้ที่มันขายๆกันกำไรล้วนๆ ภาษีมันรวมอยู่ในค่ารถแล้ว บริษัทกำไรทั้งนั้น ทำไมบางยี่ห้อให้ได้อีกยี่ห้อตัดซะทุเรสในราคาเท่าๆกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ z4kas

ไม่ใช่ว่าแบบนี้หรอกหรือครับ

ของดีราคาแพง เลยไม่เอา
ของเบาราคาถูก ก็ไม่คุ้ม
ของกลาง ๆ ราคาแฮปปี้ ถึงซื้อ

สรุป
คนไทยส่วนใหญ่(ไม่อยากพูดแบบนี้เลย) จะเอาทั้งดีและถูก
ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ และไม่ยอมรับกันด้วย
ดังนั้น ออฟชั่น ....ใส่มา ราคาต้องขึ้น ....แต่ยอดขายไม่ขึ้น
ของที่ตัดได้ หรือมีแค่บางส่วน(เช่นถุงลม คู่หน้าก็พอ) จึงถูกตัดไป

บางอย่างคนส่วนใหญ่ไม่รู้จัก หรือไม่รู้ถึงประโยชน์ของมัน
ก็เลยใช้ช่องว่างตรงนี้ ตัดทิ้งถาวร ....แม้จะรุ่นใหม่ออกมาก็ตัดทิ้ง หรือยังไม่ใส่มาให้
เช่น ระบบ ควบคุมการทรงตัวต่าง ๆ
เอาง่าย ๆ อีโค่คาร์บ้านคนอื่นมีระบบควบคุมการทรงตัว
แต่บ้านเราไม่สนใจ ทั้งที่จริง ๆ มันก็เป็นสิ่งสำคัญ

แต่ช่วงหลัง ๆ ก็ยังดีขึ้นบ้าง เนื่องจากการแข่งขันสูง
ยังพอได้เห็นอะไรใหม่ ๆ ในบ้านเราบ้าง

....... แต่แบบตัดกระทั้งที่ปัดหลังก็ยังไงอยู่ (แอบกัด อิ อิ)

ผมว่ามันอยู่ที่พื้นฐานความคิดของคนในประเทศมากกว่า
บริษัทรถหนะ มีของดีอะไรก็อยากใส่มาอยู่แล้วละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 18:37:41 โดย z4kas »

gunz13096

อืม.... แต่ละความเห็นน่าวิเคราะห์ดี :)

ออฟไลน์ prai

คือออฟชั่นพวกนั้น เขาสามารถเลือกที่จะใส่และไม่ใส่ก็ได้ครับ
อย่างเช่น E Class ราคาเริ่มต้นประมาณ 30000 GBP แต่ใส่ออฟชั่นเข้าไปเอาแบบเกือบเต็ม ราคาก็เป็น 50000 GBP
จะเห็นได้ว่า ราคารวมออฟชั่นแบบจัดเต็ม ได้ C Class อีกคันเลยแหล่ะครับ

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
ดีแล้วเจ๊งครับ

คนไทยส่วนมาก รวมถึงผมด้วย รายได้ไม่มาก

เอาแค่ขับข้ามต่างจังหวัดได้ ไปไหนไม่เปียกตอนฝนตกพอแล้วครับ

ที่เหลือมันคือความสะดวกสะบาย ที่เราพอใจจะซื้อไม่ซื้อ

จริงๆ อยากให้มีแบบคัสตอม เลือกได้จะเอาไม่เอาอะไร รอรถ 4-5 เดือนก็รอได้

เพราะบางอย่างไม่อยากได้มันเลย เช่นลำโพง+วิทยุ ติดรถ มีผมก็ไม่เอา ไปติดใหม่อยู่ดี

ก่อนจะขายเค้าคงมีทีมทำการตลาดอยู่แล้วครับ ว่ายังไงรถถึงไม่แพงไป คนไทยชอบออฟชั่นแบบไหน

ยกเว้นบริโอ  ไม่ถามคนไทยสักคำแน่ๆ   ;D

ที่ตัดเพราะคนไทยไม่ค่อยใช้รึเปล่าหรือว่างบประมาณมันจำกัดหรืออะไรยังไงผมล่ะไม่เข้่าใจ แต่เท่าที่จำไม่ผิดผมเคยดูใบโบว์ชัวร์Toyota yaris(บ้านเราเรียกVios)ของUK มีทั้ง ถุงลมคู่หน้า+ม่านถุงลม,ดิสเบรค4ล้อ,ระบบVSC,ระบบปรับระดับไฟหน้า,ระบบปรับระดับไฟเรือนไมล์แบบปุ่มเลื่อน,ซันรูฟ,แอร์ออโต้ (พวกนี้เท่าที่ผมเคยอ่านดูในโบว์ชัวร์นะครับ มันเป็นของUKพี่ชายเอามาให้ ถ้าผิดขออภัยครับ)  :)

นั่นสิครับผมก็อยากทราบว่าทำไม ทำไมในfiesta focusยังมีอ๊อปชั่นเหล่านี้ได้ แต่ยี่ห้ออื่นไม่มี ในขณะที่ราคาก็เท่าๆกัน

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
สงสัยเหมือนกันเลยครับ
ที่ us ล้านเดียวก็ได้ benz c class แล้ว
เมืองไทยได้ altis

บริษัทรถเอากำไรเยอะหรือเปล่าครับราคาเลยแพงอะ

ออฟไลน์ O_o"

อยากได้ full option ก็ให้สั่งจากเกรย์ เงินถึงใจถึง สั่งได้หมด

ออฟไลน์ NOOM22

อยากได้ full option ก็ให้สั่งจากเกรย์ เงินถึงใจถึง สั่งได้หมด

ผมว่ารถเกรย์ก็ตัดออฟชั่นครับ เพราะเมื่อวานไปลาดกระบังมา เห็น TOYOTA VELLFIRE ไม่มีแอร์ ไมมีจอมาครับ ผมคิดว่าคงเอามาใส่เองที่นี้
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ hutzero

มา Full Option โดนภาษีเข้าไป   ถ้าตั้งราคาเท่าปัจจุบัน  ก็ไม่เหลือกำไรให้คนขายแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Newhang

คนไทยโดนฝังหัวให้เชื่อเรื่องภาษีครับ

ถามคำเดียวเถอะ!!!   ทำไม all new ford focus ขายได้!!!

นั่นคือคำตอบว่าบริษัทรถเอากำไรเยอะไป  และว่าไปก็คือดูถูกคนไทยครับ  แค่นี้ก็พอแล้วววววววววว

ออฟไลน์ Action

ภาษีล้วน ๆ เลยครับงานนี้ ทำใจให้ชินเถอะครับ อย่าไปเอาอะไรมาก

ข้อคิดที่ผมจะให้คือ "รถเมืองไทย Option น้อยกว่าใครในโลก" ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mxmx

กำไรอย่างเดียวคับ เพราะคนไทยชื้อรถเพราะอยากได้ไม่ได้ชื้อรถเพราะการใช้งานจิงๆตัดบ้างแต่การตลาดดีๆลูกค้าก็เคลิ้มแล้วคับ

ออฟไลน์ Amaranthe

เหตุที่ภาษีรถเมืองไทยเยอะมากเหลือหลายมาตั้งแต่ชั่วนาตาปีแล้วนั้นเพราะ
รัฐไม่ต้องการให้คนซื้อรถมากแล้วมาติดบนถนนไม่ใช่หรือ

ออฟไลน์ Robb 🍋

ภาษีนำเข้าเมืองไทยสูงพอตัวเลยครับ

ยิ่งถ้านำเข้าทั้งคัน :'(

ออฟไลน์ TDGK

เหตุที่ภาษีรถเมืองไทยเยอะมากเหลือหลายมาตั้งแต่ชั่วนาตาปีแล้วนั้นเพราะ
รัฐไม่ต้องการให้คนซื้อรถมากแล้วมาติดบนถนนไม่ใช่หรือ

รู้สึกว่าตอนนี้จะย้อนแย้ง นะฮะ กับนโยบายหลายๆเรื่องอะ

ออฟไลน์ volan

• Jr. Member
  • **
ตัดยังไงก็ยังขายได้

ออฟไลน์ Skyline

ปัจจัยเรื่องค่าครองชีพที่ไม่สูงเท่าเมืองนอกกับ เรื่องภาษี

เเละอย่าลืมบ้านเรายังมีความต่างเเละความเหลื่อมล้ำในสังคมอยู่มาก

ยังไงคนชั้นกลางพอมีพอกินอยู่เยอะ บริษัทรถคงเห็นในจุดนี้เเละ/เลยไม่คิดจัดเต็มเรื่อง Option มากเท่าใดนัก

เพราะถ้าจัดมาเต็ม ขายเเพง นั่นมีผลต่อการตัดสินใจเลือกซื้อเเน่นอน

ถ้าผมเป็นคนขาย คงคิดว่าจะทำไงให้มันขายได้ดี เเละลดต้นทุนมากที่สุดเท่าที่จะทำได้

ออฟไลน์ ceberos

ตย. ชั้นดี ผมยกให้ Jazz ยุ่น  ลองคิดดูถ้า jazz ไทย ไม่มีไอเงิน 1แสน  JDM กดของไทยตายเป็นซากแน่นอนครับ  ประเทศไทยเรา การแข่งขันผู้ผลิตสูง แต่แม่มดูถูกผู้บริโภค

ออฟไลน์ H.

ก็ผู้บริโภคส่วนใหญ่ไม่เรียกร้อง ใส่มากำไรก็น้อยลงแถมคนก็ไม่สนใจ แอร์แบคใส่มาทำไม ได้ใช้ไม่กี่ครั้ง เออ
ก็เลยไม่มี...
H.

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ลองดูออฟชั่นตัว US ในคลิปซิครับ ใส่บันไดยาวๆได้เลยอ่ะ  :D

ออฟไลน์ euro

ก็บริษัทรถบ้านเรา ถูกผูกขาดโดยญี่ปุ่น แล้วผู้บริโภค  คนใช้รถบ้านเราก็ยอมรับ ผลิตออกมายังไงก็ขายได้ ถ้าเป็นยี่ห้อ ที่ตลาดนิยม จะให้ผู้ผลิตเลิกตัดออฟชั่น หรือเอาเปรียบ ผู้ใช้รถต้องเปลี่ยนแปลงตัวเองก่อน

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
คนส่วนนึง ยังตัดสินใจซื้อรถด้วย ราคาขายต่อ การดูแลรักษาซ่อมบำรุง กับบริการหลังการขาย ไม่ใช่ออปชั่นครับ
เพราะฉะนั้นเวลาบริษัทรถทำสำรวจมา เค้าก็อาจจะเอาเงินไปลงกับส่วนอื่นที่ไม่ใช่ออปชั่นครับ

ออฟไลน์ 6162002

เรื่องง่ายๆของการทำธุรกิจครับ

ถ้าไม่ใส่แล้วมันขายได้ จะใส่ให้ต้นทุนเพิ่มทำไม? ถูกไหมครับ เหมือนที่รถยุคก่อนๆไม่มีแอร์แบ็ค พอค่ายอื่นเริ่มมี ก็ต้องมีเหมือนๆกันมาแหละครับ
กลายเป็นว่าปัจจุบันใครไม่มีแอร์แบ็ค โดนครหาทันที ทำนองนั้นครับ  

gunz13096

ลองดูออฟชั่นตัว US ในคลิปซิครับ ใส่บันไดยาวๆได้เลยอ่ะ  :D

อืม...น่าคิด บันไดลิงถ้าใส่Altisของไทยมันก็คงจะไม่ได้!