ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามทุกท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถครั  (อ่าน 5742 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZoDiAc`ZynC

• Newbie
  • *
อยากสอบถามทุกท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถครับว่า
"อยากได้เลขป้ายทะเบียนเป็นเลขที่ตัวเองชื่นชอบ แต่ไม่ถึงกับเป็นเลขตองหรือเลขอะไรที่ต้องประมูลกัน (อยากได้เลขวันเกิดอ่าครับ)"
"ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม แล้วถ้าทำได้ควรจะไปติดต่อทำเรื่องกับใคร ตอนนี้รถยังไม่มีทะเบียนครับ"
"เพราะพึ่งจ่ายเงินจองไปและรอรับรถอยู่"

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ไปทำเรื่องขอเลขทะเบียนที่ขนส่งครับ
H.

ออฟไลน์ templeboy

ขออนุญาติอธิบายตามนี้นะครับ

เลขทั้งหมดสามารถแบ่งได้คร่าวๆด้วยกันเป็น 3 กลุ่มด้วยกัน

1. เลขที่สวยจัดๆ เช่น 999, 88, 9000, หรือเลขคู่ 4455 อะไรทำนองนี้ จะได้มามี 2 วิธี คือ ประมูลเอาเองหรือไม่ก็ไปซื้อต่อจากคนที่เค้าประมูลได้มาครับ เลขพวกนี้สังเกตได้จะมาพร้อมป้ายกราฟฟิคที่เป็นสีๆตามจังหวัด
(ดูเลขทะเบียนและวันเวลาประมูลได้ที่ http://www.tabienrod.com/)

2. เลขที่จัดว่ายังสวยมากอยู่ แต่ไม่มีประมูล เช่น เลขสองหลักทั้งหมดที่ไม่ประมูล เลขร้อย เช่น 100, 200 หรือเลขสามหลัก เช่น 989, 696 อะไรพวกนี้ จะได้มามีสองวิธี เช่นกัน คือ ใช้เส้น หรือ "ยัด" หรือ ซื้อตามเวปจากคนที่เอามาขายครับ ในบางคลับรถก็จะมีพี่ๆที่ใจดี(และมีเส้น)คอยเอาเลขเหล่านี้ให้เพื่อนสมาขิกและคิดราคาไม่แพงเว่อร์ครับ ส่วนหลายท่านอาจจะแย้งว่าเลขพวกนี้ไปขอเอาเองก็ได้ ซึ่งก็จริงครับ แต่โอกาสประมาณ 1 ในแสนเห็นจะได้มั้งครับ

3. เลขทั่วไปที่อาจจะสวยในสายตาเราแต่คนอื่นไม่เห็นค่า เลขแบบนี้จะได้มาก็ต้องไปจองเอาเองที่กรมขนส่งครับ ไปเช้าๆโอกาสได้สูงหน่อยครับ
(ดูเลขที่จะเปิดจองในแต่ละวันได้ที่ http://apps.dlt.go.th/vrtsdi/number.htm)

เพราะฉะนั้นในกรณีของท่าน จขกท. อยากได้เลขวันเกิด ผมสมมติว่าไม่ได้เกิดวันเลขคู่ละกันนะครับ เอาเป็น 27 ละกัน ถ้าอยากได้.....
XX 27    ....เข้ากลุ่ม 2....นี่หมดสิทธิ์จองเองนะครับ และก็ประมูลไม่ได้ด้วย ต้องใช้กำลังภายในเท่านั้นครับ
XX 2727 ....เข้ากลุ่ม 1....นี่หมดสิทธิ์จองเองเช่นกัน เพราะเป็นเลขประมูล เส้นก็ไม่ได้ด้วย ต้องประมูลเองหรือซื้อต่อเท่านั้น
XX 2772 ....เข้ากลุ่ม 1....นี่ก็อาการเดียวกับ 2727 ครับ

แต่ถ้าท่าน จขกท. เกิด วันเลขตัวเดียว เช้น 7 อย่างนี้เข้ากลุ่มที่ 1 นะครับ....ประมูลหรือซื้อต่อสถานเดียวเช่นกันครับ

น่าจะพอช่วยได้นะครับผม

เสริมให้นิดนึงเรื่องป้ายกราฟฟิค เลขประมูลทั้งหมดป้ายที่ได้จะเป็นป้ายกราฟฟิค ถ้าอยากได้ป้ายขาวดำปกติ ต้องไปทำเรื่องเปลี่ยนหรือแแจ้งหาย ค่าใช้จ่ายในการทำป้ายขาวดำ 100 บาท/ป้าย และจะเป็นตัวอักษรแบบเล็กๆที่เริ่มเห็นใช้กันนะครับ ถ้าจะกลับไปใช้ป้ายกราฟฟิคอีก ต้องเสียค่าทำ 600 บาท/ป้าย และได้เป็นตัวอักษรเล็กแบบใหม่เช่นกันครับ

เพราะฉะนั้นถ้าได้ป้ายที่ตัวอักษรใหญ่มา เก็บไว้ให้ดีนะครับ....เพราะไม่มีอีกแล้ววววววว  8)

ขอบคุณภาพจาก nation ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 15:00:29 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ pongisra

ตามข้างบนเลยครับ

ละเอียดมาก  ;D

ออฟไลน์ pongisra

ผมอยากทราบว่าถ้าอยาก "ยัด" ต้องติดต่อที่ไหนครับ ในกรณีไม่รู้จักรใครข้างใน

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
เลขที่ตรงกับวันเกิด 1-31 ส่วนมากต้องเสียเงินทั้งนั้น

แม้จะไปจองวันแรก เลขพวกนี้ก็ไม่ออกมาให้จอง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เดี๋ยวผมรีวิวขั้นตอนการจองเลขให้ครับ
รอเคลียร์งานแป๊บนึงครับ
จะทำหลายวันแล้ว แต่ยังไม่ว่างซักที

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณท่าน templeboy. มากๆครับ ละเอียดมากครับท่าน
จิงๆผมอยากได้ 1121 หรือ 2111 ก้อได้ครับ. อันนี้จะเข้าค่ายกรณีแรกหรือป่าวครับ

• Newbie
  • *
เดี๋ยวผมรีวิวขั้นตอนการจองเลขให้ครับ
รอเคลียร์งานแป๊บนึงครับ
จะทำหลายวันแล้ว แต่ยังไม่ว่างซักที

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าเรยน่ะครับ
รออ่านอยู่จร้า ^_^

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ขอบพระคุณท่าน templeboy. มากๆครับ ละเอียดมากครับท่าน
จิงๆผมอยากได้ 1121 หรือ 2111 ก้อได้ครับ. อันนี้จะเข้าค่ายกรณีแรกหรือป่าวครับ

เลข 2 ชุดนี้มาเป็นบางหมวดครับ ผมเคยเห็นอยู่นะ
แต่ที่มีบ่อยๆก็พวก 2221 อะไรพวกนี้จะมีครับ

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **

ถ้าเลขที่ว่า ไม่ยากครับเข้าเวปขนส่ง ดูว่าวันไหนเป็ดให้จอง

ก็ไปตามวันที่เขาเปิด เขาจะมีเลขบอกไว้ที่กระดาษ เราก็เลือกเลขที่ต้องการไป

แล้วก็รอเรียก ถ้าเลขที่เลือกไปยังไม่มีคนจองก็ได้ตามที่เขียน จ่ายเงิน กลับบ้าน(ไปเช้าหน่อยก็ดี)

ผมอยากทราบว่าถ้าอยาก "ยัด" ต้องติดต่อที่ไหนครับ ในกรณีไม่รู้จักรใครข้างใน

ส่วนใหญ่ "ยัด" ตามที่ที่เราซื้อรถครับ พวกเซลล์ก็ได้ครับ เค้าอาจจะคิดหัวคิวเราแต่ก็จะได้เลขที่ชอบ หรือไม่ก็ต้องวานเพื่อนตามเวปคลับให้ช่วยครับผม
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

เลข 1121 หรือ 2111 จัดอยู่ได้ทั้งประเภท 2 และ 3 ครับ คือไม่ถือว่าสวยมากมาย จริงๆแล้วสามารถจองได้เอง ไม่มีค่าใช้จ่าย แต่บางครั้งก็อาจจะโดนดูดไปก่อนแล้ว ส่วนถ้าซื้อตามเวปก็ไม่ใช่ว่ามีเยอะแยะ เพราะมันไม่ได้สวยจัดเท่าไรนัก

ผมแนะนำว่าวันไหนถ้าเปิดจองเลขนี้ ให้รีบไปแต่เช้าตรู่เลย ตี5.30 อะไรประมาณนั้นเลยครับ เพื่อไปรับบัตรคิว น่าจะได้ลุ้นพอสมควร อาจจะได้มาโดยไม่ต้องเสียซักบาทเดียว (ยกเว้นค่ารถไปจองนะครับ  ;D)

เสริมอีกนิด...ความจริงแล้วที่คุณเห็นเค้าขายเลขกันตามเวปมีเป็นสิบๆเวปนั้นอ่ะ มีเจ้าใหญ่จริงๆคุมอยู่แค่ไม่เกิน 3 เจ้าเท่านั้นแหละครับ แต่เปิดไว้หลายๆเวปให้เหมือนเป็นตัวเลือก จริงๆก็เจ้าของเดียวกันเกือบหมดครับผม
ว.วชิรเมธี

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ เป็นประโยชน์กับผมเยอะเรย  :D

ออฟไลน์ Nioka

กทม กับ ตจว การจองต่างกันนะครับ จขกท น่าจะอยู่ใน กทม ลอง search ดูมีคนรีวิวไว้เยอะเช่นกัน

แต่ถ้า ตจว ว่ากันอีกที

• Newbie
  • *
กทม กับ ตจว การจองต่างกันนะครับ จขกท น่าจะอยู่ใน กทม ลอง search ดูมีคนรีวิวไว้เยอะเช่นกัน

แต่ถ้า ตจว ว่ากันอีกที

รู้ได้ไงครับว่าผมอยู่ในกรุงเทพ  ผมอยู่รัชดาต่างหาก  555555555 :D   ;D  (วอนละไงเรา >_<")

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
^
ถามได้เร้าใจจริงๆ...มันได้อารมณ์มากๆเลยตรงคำว่า "ยัด" เนี่ย :D
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ