ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดีระหว่าง Honda Jazz Hybrid, Suzuki Swift, Mitsubishi Mirage, Nissan March  (อ่าน 13855 ครั้ง)

ออฟไลน์ tynny

• Newbie
  • *
คือผมก็ตัดสินใจเลือกมาหลายเดือนแล้ว แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้
ใจจริงชอบ Jazz hybrid  แต่เมื่อเทียบราคากับ eco car ทุกตัว แล้วต่างกันหลายแสน เลยเริ่มลังเลครับ

จุดประสงค์
-อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมัน นั่งสบาย เก็บของชิ้นใหญ่ๆได้ และสามารถที่อาจจะไปต่างจังหวัดได้ด้วยครับ เช่น กรุงเทพไปเชียงใหม่ เป็นต้นครับ  และ การนั่งขับแล้วสบาย และ คนนั่งหลังแล้วสบายด้วยครับ

ปัญหา
-อยากได้ตัวที่ปัญหาไม่เยอะครับ มีตัวไหนที่มีปัญหาเยอะที่เพื่อนไม่แนะนำบ้าง เช่น ปัญหาเรื่องเกียร์กระตุก มันคือยังไง เห็นหลายกระทู้เหลือเกิน มีตัวไหนเกียร์ไม่กระตุกบ้าง แล้วตัวไหนมีปัญหาจุกจิกอีกครับ แนะนำด้วย

ศูนย์บริการ
-ศูนย์ไหนโอเคครับ

ถ้าให้ซื้อก็ซือ้ได้หมดทุกตัวครับ เลือกตัว top หมดนะ

แค่ว่าอยากเลือกที่คุ้มค่า แม้ใจจริงอยากได้ jazz แต่กลัวว่าเลือกผิดเพราะบางคนว่าเรื่องแบตเตอรี่บ้าง ประหยัดไม่จริงบ้างไรงี้ครับ แถมเรื่องภาษีที่คืนน้อยไป เลยเริ่มลังเล เพระาบางคนบอกว่าเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าไรงี้ครับ

แนะนำหน่อยครับ
ป.ล. ถ้า swift คงซื้อใบจองนะครับ ส่วน Jazz Hybrid จองไปแล้วได้เดือนตุลาคมนี้ เพื่อจะยกเลิกทันครับ สำหรับ Jazz ธรรมดา ไม่ต้องแนะนำนะครับไม่สนใจเท่าไรเพราะไม่ประหยัดน้ำมันดังที่ต้องกา

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: เลือกอะไรดีระหว่าง Honda Jazz Hybrid, Suzuki Swift, Mitsubishi Mirage, Nissan March
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 02:50:06 »
ถ้าในตัวเลือกทั้งหมดที่กล่าวมาแล้วน่ะ เกียร์กระตุกไม่เจอหรอก เพราะมัน CVT ทั้งแผงเลย

ถ้าถามผมอะไรน่าเล่น พอมีคำว่า เก็บของชิ้นใหญ่ ๆ ได้ จบเลยครับ Jazz Hybrid ไม่ต้องสืบ

ขับในเมืองได้ เดินทางได้ ประหยัดแน่เพราะ hybrid ถ้ามองยาว ๆ ก็ยังน่าสนใจอยู่น่ะ

ใช้ในระยะไม่เกิน 7 ปี นี่พอไหว แต่ถ้ารองลงมา ผมหันไปหา Swift ครับ ผมเชื่อว่าเอามาต่อยอดได้อยู่

ส่วนน้องมีนา แก่ตัวแล้วไม่ไหว ส่วนมิหราบ อันนี้แอบรับไม่ได้กับหลาย ๆ ส่วน คือ ผมขายาวน่ะ(185 ซ.ม.) เลยไม่ค่อยสบายเท่าไหร่

ไปทดลองขับดูครับ ชอบคันไหน ก็เอาคันนั้นแหละ ทุกคันมีข้อดีและข้อเสียอยู่ในตัวครับ

อยู่ที่ว่ารับสภาพคันไหนได้ก็เท่านั้นแหละ อย่าลืม ไปทดลองขับก่อนนะครับ อย่าเชื่อคามกระแสจนกว่าจะได้ลองเอง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ MystogaN

Re: เลือกอะไรดีระหว่าง Honda Jazz Hybrid, Suzuki Swift, Mitsubishi Mirage, Nissan March
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 03:30:59 »
เลือกที่ชอบเถอะครับ เพราะมันตอบโจทย์ได้มากกว่านะ ตัวอื่นๆ ยังไงก็สบายน้อยกว่า Jazz ครับ :P

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:20:46 »
นั่งสบาย เก็บของชิ้นใหญ่ๆ แจ๊สน่าจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:26:15 »
เอาตัวที่ชอบ แต่ถ้าเป็นผมต้องการตามที่บอกมาผมว่า Jazz กินตัวอื่นหมดครับ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:04:00 »
Honda Jazz Hybrid, Suzuki Swift, Mitsubishi Mirage, Nissan March

ที่ตั้งชื้อกระทู้ไว้   ก็ตรงตามใจผมเลยครับ   ตัวเลือก jazz ดีกว่าอยู่แล้ว ถ้างบถึง  แล้วก็เรียงมาตามลำดับที่ตั้งชื่อกระทู้ไว้เลย 

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:37:36 »
ถ้างบถึงก็ Jass เลย ตัวอื่นไม่น่ามาเทียบ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:40:34 »
JAZZ HYBRID ครับ

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:13:17 »
almera คับ

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:19:09 »

จุดประสงค์
-อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมัน นั่งสบาย เก็บของชิ้นใหญ่ๆได้ และสามารถที่อาจจะไปต่างจังหวัดได้ด้วยครับ เช่น กรุงเทพไปเชียงใหม่ เป็นต้นครับ  และ การนั่งขับแล้วสบาย และ คนนั่งหลังแล้วสบายด้วยครับ
Honda Jazz Hybrid
ปัญหา
-อยากได้ตัวที่ปัญหาไม่เยอะครับ มีตัวไหนที่มีปัญหาเยอะที่เพื่อนไม่แนะนำบ้าง เช่น ปัญหาเรื่องเกียร์กระตุก มันคือยังไง เห็นหลายกระทู้เหลือเกิน มีตัวไหนเกียร์ไม่กระตุกบ้าง แล้วตัวไหนมีปัญหาจุกจิกอีกครับ แนะนำด้วย
ถ้าเป็น CVT ทั้งหมด  ไม่น่าจะมีปัญหาเกียร์กะตุก  ส่วนปัญหาจุกจิก  มองว่า ไม่มี พอๆกัน
ศูนย์บริการ
-ศูนย์ไหนโอเคครับ
Honda  น่าจะถูกใจผู้ใช้รถ ในแง่บริการหลังการขายมากที่สุด
ถ้าให้ซื้อก็ซือ้ได้หมดทุกตัวครับ เลือกตัว top หมดนะ
โดย รวมๆ ผมว่า Honda Jazz Hybrid จะประหยัดน้ำมันพอๆกับ Eco Car
ถ้าชีวิตคนเมือง กับการบรรทุกแบบคนเมืองซึ่งคงไม่ได้แบบกของเยอะ...  ทั้งหมด ก็บรรทุกได้พอๆกัน
ถ้าว่ากันถึงราคารถ และค่าใช้จ่ายน้ำมันรายเดือน ด้วยค่าตัวEco Car ที่ถูกกว่า ราวๆแสนกว่าๆ...   ยังไงก็คุ้มกว่า
แต่ Eco Car  มาเสียเปรียบ Honda Jazz Hybrid  ตรงเรื่องความสบายของการโดยสาร

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:45:12 »
ถ้าเรื่องงบไม่เข้ามาเกี่ยว Jazz hybrid ดูดีที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:21:35 »
จากที่บอกมาแจ๊สกินหมดยกเว้น "ราคา"

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:43:33 »
Jazzคับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:00:43 »
ถ้างบถึง จัด Jazz ไปเลยครับผม ไม่ต้องกังวลเรื่องแบตแล้วครับเห็นเข้าบอกว่า มันอายุยาวมากๆ 7 ปีสบายๆ เลยครับ และถ้าอีกสัก 5 ปีมีคนใช้เยอะๆ ผมว่าแบตน่าจะถูกลงแล้วครับ 555  แต่ผมงบน้อย จัดให้ศรีภรรยา เป็น mirage ครับผม  ผมชอบ Swift นะครับ แต่มันรอนานมากไม่ลงตัว และกลัวเรื่องเมื่อใช้ไปยาวๆ  :)

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 16:10:18 »
Jazz Hybrid ครับ ถ้างบถึง  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:09:35 »
ผมเคยอ่านความเห็นที่ว่า เงินส่วนเกินของ Jazz Hybrid นำไปเติมน้ำมันให้ eco car (คันไหนก็ได้) ได้เป็นปี ....  :)

ถ้างบไม่เป็นปัญหา ผมเห็นว่า เลือก Jazz Hybrid เหมือนเดิมครับ เพราะ

๑. วัตถุประสงค์ ... ตอบโจทย์แน่นอนครับ ที่ว่างมีมากกว่า พับเบาได้เหมือนรุ่นปกติ อเนกประสงค์สุด ๆ แล้ว

๒. ปัญหา ... มีปัญหาก็แก้ไขครับ ถ้าปัญหาใหญ่ เกี่ยวข้องกับความปลอดภัยของผู้บริโภค ก็เปลี่ยนคัน หรือขอเงินคืนครับ ...  ;D

๓. ศูนย์บริการ ... ผมเกิดมา ก็เพิ่งมีคนเลื่อนเก้าอี้เวลาจะลุก จะนั่ง ก็ที่ศูนย์ของฮอนด้านี่ละครับ ผมใช้บริการศูนย์ที่อยู่ตรงข้ามวัดเสมียรนารีครับ ยังถูกใจอยู่ แต่ถ้าไม่ถูกใจ ศูนย์บริการของฮอนด้าก็มีให้เลือกอีกเยอะครับ

๔. อื่น ๆ
- ปัญหาแบตเตอรี่ ... รถไฟฟ้าเขาใช้กันมานานแล้วครับ เรื่องแบตผมว่ามันพัฒนามาดีพอที่จะใช้งานโดยผู้ใช้ทั่ว ๆ ไปได้แล้วครับ
- ประหยัดไม่จริง ... ในรีวิวนี้ (ทดลองขับ Honda JAZZ HYBRID : ไม่อืดอย่างที่คิด ประหยัด 19.33 กม./ลิตร แต่ 768,000 บาท น่าซื้อ จริงเหรอ?) ผู้ทดสอบบอกว่า "ประหยัดที่สุดในบรรดารถยนต์กลุ่ม B-Segment แลเะ ECO Car ทุกคัน" ...
- คืนภาษีน้อยไป ... ผมว่า จขกท. อยากได้รถ คงไม่อยากได้ภาษีคืน ... ถ้าอยากได้ภาษีคืน ไปซื้อกองทน LMF/RMF จะดีกว่าไม๊  ;D

ผมเชียร์ Jazz Hybrid ครับ ... ฟันธง

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:19:56 »
อ่านตามความต้องการแล้ว ผมว่าคุณเลือก แจส ไฮบริดส์ ก็ดีแล้วครับ ตอบโจทย์คุณได้ทุกอย่าง ยกเว้นราคาที่แรงกว่าคันอื่นและค่าภาษีที่ได้คือน้อย(ถ้าอยากได้คืนเ็ต็มแสนก็เอาแจส ธรรมดาเลยครับ)
อัลเมล่า ใส่ของชิ้นใหญ่เกรงว่าจะไม่สะดวกเพราะเป็นซีดาน
สวิฟ  ด้านหลังแคบ ใส่ของได้น้อย แม้จะช่วงล่างจะดีก็เถอะ และศูนย์ก็มีน้อยคุณไปต่างจังหวัดอาจจะต้องไปพึ่งพาศูนย์ฯ ซึ่งค้อนข้างหายาก
มิราจ  เล็กเกินไปผมว่ามันเหมาะกับวิ่งในเมือง มุดไปมามากกว่า เจอรถใหญ่เบียดไม่สนุกแน่
มาร์ช เหตุผลเหมือนมิราจ

ออฟไลน์ fndsmn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 13:56:12 »
งบถึง Jazz Hybrid ครับ