ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมหาข้อดีของ Honda CR-Z มาสู้กับ Toyota Prius และ Lexus CT 200h หน่อยครับ...  (อ่าน 13182 ครั้ง)

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
Prius [Top Option] VS CT 200h [Luxury] VS CR-Z  ???

ตอนนี้ที่บ้านกำลังตัดสินใจเลือก 1 ใน 3 ตัวเลือกนี้กันอยู่ครับ
เท่าที่ติดตามอ่านรีวิวต่างๆ ถ้ามีราคามาเป็นตัวเทียบ
ความคุ้มค่าโดยรวมเข้าใจว่าจะเป็น...

1. Prius 2. CT 200h 3. CR-Z ใช่หรือเปล่าครับ

แต่ความอยากได้มันดันเรียงอีกแบบครับ

1. CR-Z  2. CT 200h 3. Prius

เนื่องด้วยว่ารถที่ใช้อยุ่ปัจจุบัน ใกล้หมดอายุเต้มที เลยกะจะเปลี่ยนรถใหม่ครับ
ตอนแรก กะจะซื้อรถประมาณเดิม (พวก Vios, City, etc.)
แต่ผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการบอกว่าอย่าเลย อยากให้ใช้รถที่ดีขึ้น
จึงจะช่วยในส่วนของค่าใช้จ่าย 50%

ตัวผมเองถ้าเลือกเองคง CR-Z แน่นอน แต่ประเด็นคือรถคันนี้ไม่ใช่เงินผมเองคนเดียวครับ
และทางผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ ไม่ชอบรถ 2 ประตู บอกว่าขึ้นลงไม่สะดวก
ซึ่งประเด็นนี้ผมได้แย้งไปว่า จริง แต่ที่บ้านก็มีรถใหญ่อื่นๆอยู่ (มี 730Li กับ XC90)
ถ้าไปหลายคนก็ไปรถใหญ่สิ คันนี้ปกติก็ขับคนเดียวอยู่แล้ว

โดยส่วนตัว
ชอบ Prius ที่... มี Sunroof และ Option จัดเต็ม
ไม่ชอบ ที่ตูดมันครับแต่เปลี่ยนชุดแต่งคงช่วยได้ แล้วผมว่ามันชักเริ่มเห็นบ่อยละ

ชอบ CT 200h ที่ความหรูหราของ Lexus ภายนอกที่ผมว่าลงตัวไม่ต้องเอาอะไรอีก
ไม่ชอบ ที่ตัวที่อยุ่ในงบดันเป็นตัวล่างสุด Sunroof ก็เลยอดไป เครื่องเสียงก็คงต้องทำเพิ่มอีกนิด

ชอบ CR-Z ที่รูปลักษณ์ทั้งภายนอกและภายในอย่างมากครับ เป็นเหตุผลเดียวเลย
ไม่ชอบ เบาะผ้า!!! แต่ก็เปลี่ยนได้ ชุดแต่งแพง แต่ก็สวยมากเช่นกัน

ครับเหตุผลที่ชอบ CR-Z คือ หน้าตาล้วนๆเลยครับ
ซึ่งถ้าเทียบกันตามราคาแล้ว จากรีวิวหลายๆที่ รวมทั้งที่นี่
ซื้อใช้เมืองไทยถ้าเอาเหตุผลคงต้องยอมรับว่า Prius น่าสนใจสุด
ดังนั้น นอกจากเหตุผลส่วนตัวอย่างหน้าตาแล้ว (ซึ่งดูเป็นอารมณ์มากกว่าเหตุผลอีกตะหาก)
มีประเด็นอื่นอีกไหมครับที่ท่านอื่นๆจะเห็นว่า CR-Z มันจะสู้เค้าได้

ภาพลักษณ์ดูดีไหมครับ สู้ Lexus ได้ไหม?
ความปลอดภัย มากกว่า Prius หรือเปล่า?
ราคาขายต่อ 3 คันนี่น่าจะเป็นยังไงครับ?
คุณภาพและวัสดุของรถนำเข้ามันดีกว่าชนิดสัมผัสได้เลยจริงไหมครับ?

จะเก็บข้อมูลไป Present น่ะครับ
เพราะทางผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ เรียงลำดับความชอบแบบนี้ 1 Prius 2 CT 200h 3 CR-Z
เพราะเค้ามองว่า Prius คุ้มโดยรวม, Lexus หรูได้ Look
แต่ CR-Z แพงไม่มีเหตุผล 2 ประตูขึ้นยาก (แต่ที่ผมชอบก็เพราะ 2 ประตูนี่แหละ)

รถคันนี้ขับคนเดียวครับ นั่งคนเดียวเกือบตลอด นั่ง 2 คนบ้าง นั่ง 3-4 คนนานนานมากทีนึง

คงจะสรุปกันในเร็ววันนี้ล่ะครับ ลุ้นอยู่อย่างมากมาย

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ  ;D

ปล.ทางผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ ไม่สนับสนุนรถเกรย์หรือรถ ยุโรปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 03:36:39 โดย reasonoitome »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: Prius [Top Option] VS CT 200h [Luxury] VS CR-Z ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 03:33:20 »
รอดู CR-Z minorchange ก่อนไหมตรงหน้าเวปเรย :P

ไม่ลองดู GT-86 อีกตัวด้วยเหรอครับ ผมว่าก็สวยไม่เบาเลยนะ

ถ้าเทียบราคากะ CT200 นี่ผมว่าดูดีกว่าอีกนะ

ปล.ถ้าคิดจะประหยัดงบถึงค่อยเลือก Prius ครับ

• **
Re: Prius [Top Option] VS CT 200h [Luxury] VS CR-Z ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 03:39:06 »
รอดู CR-Z minorchange ก่อนไหมตรงหน้าเวปเรย :P

ไม่ลองดู GT-86 อีกตัวด้วยเหรอครับ ผมว่าก็สวยไม่เบาเลยนะ

ถ้าเทียบราคากะ CT200 นี่ผมว่าดูดีกว่าอีกนะ

ปล.ถ้าคิดจะประหยัดงบถึงค่อยเลือก Prius ครับ

CR-Z ก็อยากรอดูนะครับ แต่ว่าต่อให้ออกมา ก็ไม่รู้จะเข้าไทยหรือเปล่านี่สิ
GT-86 มันดูซิ่งไปครับ ขายผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการไม่ผ่านแน่นอน 55

ออฟไลน์ beebird

ชอบ CR-Z ไป CR-Z เลยครับ แต่ว่านั่งได้แค่ 2 คนเท่านั้นนะครับ ได้สวย ไปต่อได้เยอะ (เฉพาะภายนอก) ราคานี้ผมว่าโอเคแล้วนะ แต่หากไปต่อเรื่องเครื่องยนต์เกรงว่าจะไปได้ไม่ไกล เดี๋ยวเกียร์ CVT กระจายซะก่อน ... อย่าไปหวังตัว MC ครับ เพราะที่ Honda เค้านำเข้ามา Lot เดียวนี่เพื่อกระตุ้นตลาดช่วงน้ำท่วมแค่นั้นครับ หลังจากนี้ CBU อย่าไปหวังมากครับเพราะแค่นี้ก็จะแย่งตลาดกันเองอยู่แล้ว จ่ออยู่อีกเพียบ CR-V Accord

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ชอบคันไหนก็เลือกไปเลยครับ

แต่ต้องดูด้วยว่าใช้ยาวหรือเปล่า เพราะ CR-Z เอาเข้ามาแค่จำนวนหนึ่งเท่านั้น กลัวว่าถ้าระยะยาวเกิน5ปี ต้องมีการรอเบิกอะไหล่จากเมืองนอกเป็นบางชิ้น ได้รออะไหล่จนเงกแน่ๆ

แต่ถ้าเป็น prius สบายใจหมดห่วงไปได้เลยอย่างน้อยเป็น 10ปี เพราะประกอบไทยขายในไทย จำนวนที่ขายเยอะแยะ อะไหล่ก็ต้องสต๊อกไว้เยอะแยะ

ส่วน CT200 ก็น่าจะหมดห่วง อะไหล่หลายชิ้นแชร์กันได้กับ toyota เพราะถ้าซื้อศูนย์ไม่ใช่เกร์ยก็หมดห่วง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
เหตุผล VS อารมณ์

ผมเลือก Prius มาแล้ว
ให้ผมเลือกอีกทีก็ยัง Prius

แต่ผมว่าคุณซื้อ CT200h ดีกว่า จริงๆ นะ!
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Devil13

ข้อดีของ CR-Z คือสวยครับ และดูเด่นเพราะคนใช้น้อย (คิดได้แค่นี้จริงๆ) ;)

ออฟไลน์ Buffy

ข้อดีของ CR-Z คือ แต่งมันส์กว่าเยอะ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

CT200 ดีกว่า

CRZ แคบมาก ซื้อมาเด่นได้สักพัก เด๋วก้อเบื่อ

ออฟไลน์ beeday

3 choice นี้และงบเท่านี้ ผมไป ct200h ครับ

ออฟไลน์ ceberos

ต้องไปดูพวก Prius JDM Style งามมาก ผมเห็นของแต่งจากยุ่น ยังอยากใช้เลยครับมันน่าอภิรมณ์สุดๆแต่ละอย่าง  พวกรถนำเข้ามาเป็นพักๆ อยากรู้ว่าเขาจะ Stock อะไหล่ไว้ให้เยอะมั้ยอะครับ ตรงนี้ละที่เป็นข้อคิดเล็กๆ

ออฟไลน์ gorilla

เป็นผมตัด CR-z ออกไปเลย  ซื้อรถแนวนี้เป็นผมคงไม่เน้นประหยัดแน่นอน  ทรงสวยจริงแต่ต้องแต่งนะ เดิมๆผมว่ามันดูโล้นๆ  เครื่องก็ไม่แรง  ราคานี้เล่น CT-200 ดีกว่า  

ไม่งั้นก็จัด Prius    ประหยัดงบไปมากมาย  โหลดนิดหน่อย + ล้อ 17"  RE30-Eco Forced  + ชุดแต่ง carbon ของ charge speed + Grazio Rear Diffuser    ;D ;D ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
- อยากหล่อมากออก CR-Z
- อยากหล่อ+ใช้งาน CT 200h
- อยากดูเป็นคนรักษ์โลก Prius

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
ข้อดีของ CR-Z ช่วยแถให้ครับ :)

1. จากข้อความด้านล่างๆ ที่บอกว่าส่วนใหญ่ใช้คนเดียว ผมว่ารถสปอร์ตมันก็คล่องตัวดี และไม่ต่างจาก size รถที่เคยใช้อยู่ก่อนไม่ต้องปรับตัวเยอะครับ และที่บ้านมีรถหลายคัน ลองค่อยๆบอกท่านดีๆ ครับ ว่าจะมีซักกี่ครั้งที่ต้องนั่งหลายคน หรือถ้าจะนั่งหลายคนก็เอาคันอื่นไปอยู่แล้วครับ ให้เอา prius เอา ct ไปมันก็นั่งไม่สบายเท่า 730 หรือ xc90 (CR-Z นั่ง 2 เท่านั้นครับ เบาะหลังนั่งไม่ได้เลยอย่างที่รู้ๆ กัน) เรื่องขึ้นลงลำบาก ตกไปครับ :)

2. เรื่องความประหยัด ลองดูจาก review ครับผมว่า cr-z ไม่ได้ต่างจาก prius มาก ยกเว้นเรื่องจริงที่ synergy สามารถปั่น ev ไม่ใช้น้ำมันได้ตอนรถติด แต่ก็ได้ไม่นานครับ ผมยังเชื่อว่า ยังไงก็ไม่ต่างกันมาก cr-z ออกจะประหยัดที่สุดด้วยซ้ำ จาก ref ใน review ครับ

3. เรื่องอะไหล่ มันอยู่ที่ดวงครับ ไปเจอ defect หรือ accident ที่ต้องเปลี่ยนชิ้นแปลกๆ 3 ตัวเลือกนี้ ก็ต้องรออะไหล่จากนอกเหมือนกันครับ

4. ความปลอดภัยได้เต็มๆ และเพียงพอครับ แต่ prius มีถุงลมหัวเข่าให้ข่มได้หน่อย ส่วน ct ตัว luxury นั้น option เหี้ยนเตียนครับ

5. อัตราเร่ง ลองดูดีๆ ครับ จาก ref review ในโหมด sport นั้น CR-Z ทำได้ดีท่ี่สุดครับ (แต่จริงๆ ไม่ได้ต่างกันมาก)

6. ส่วนเรื่องแต่ง ตอนซื้อ อย่าเพิ่งไปคิดเรื่องแต่งครับ ให้บอกท่านง่ายๆ ว่า รถแตนๆ 3 คันนี้ cr-z ดูลงตัวมากที่สุด ซื้อมาก็ไม่ต้องเสียเงินแต่งแล้ว (จริงๆ นะ !!)

7. วัสดุภายใน prius ถ้าซีเรียสเรื่อง look ตัว cr-z ดูดีกว่าเยอะครับ เรื่องเบาะผ้าให้ดูดีๆ เรื่อง detail กับสีดำด้ายฟ้าดูตั้งใจกว่าเยอะครับ (เหตุผลบ้านๆ อีกอย่างครับ เบาะหนัง ตอนจอดตากแดดเข้ารถที นั่งแทบไม่ได้)

และเหตุผลสุดท้ายครับ ที่มันจะลบล้างได้ทุกสิ่งได้ มันคือความ "เซอ" ครับ :) ทั้งนี้ทั้งนั้น อ้างด้านบนไปทั้งหมด แต่ถ้าเอาความคุ้มค่าแล้ว cr-z โดนทิ้งไม่เหลือซากครับ แต่มันจะเป็นรถที่บอกความเป็นตัวตนของคนขับได้ดีที่สุดครับ character แข็งมากครับ มันคือรถที่ชาวบ้านซักกี่คนจะรู้ว่า ราคา 2 ล้านทอนห้าพัน ผมกลับชอบตรงที่มันดูกระป๋องๆ และติด brand H เทาๆ ไม่ต้องแดง เพราะรู้สึกว่า มันเซอตรงที่ คล้ายว่า ฉันมีตังค์ แต่ไม่ต้องอวดน่ะ.. ผู้ใหญ่ไม่ต้องมานั่งตอบคำถามญาติห่างๆ ว่าซื้อรถแพง รถแรงให้ลูก (เขื่อเถอะคนเหล่านั้นถ้าไม่เคยเข้าศูนย์ฮอนด้า หรือเนต จะไม่รูู้หรอกครับว่า ราคามันแรง :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 12:31:49 โดย eamesBot »

ออฟไลน์ -*PoM*-

ิbias สุดๆ มาเชียร์ prius ครับ เพราะใช้อยู่
ความแรงแบบเดิมๆๆ
Prius or CT200h เครื่อง 1.8l + motor, vs CRZ เครื่อง 1.5+Motor
ของเล่น
PRIUS มี solar roof ใช้งานจริง work มาก จอดตากแดดไว้ 3 ชม ก่อนเข้ารถ กด ac เดินไปถึงรถ กะ ประมาณ 2-3 นาที เปิดประตู เข้าไป ไม่มีไอร้อนเลย ชอบมากอันนี้ ct200h ก็ไม่มี option นี้นะ เนวิ ขึ้นปรากฏที่กระจกหน้า Head unit Display เท่ห์โครตมีลูกศรวิ่งๆๆ option เยอะแม้จะขาดไปในอีกอย่างๆๆสิ่ง ในราคา 1.36ล้าน

CT200h ถ้าจะเอาหลังคามีรูด้วยต้อง 2.6 ล้าน

CRZ ไม่ได้ดูเลยมีไรบ้าง เบาะไฟฟ้า  เนวิเกตอร์ จอ มีให้มาหรือเปล่าไม่แน่ใจ

ผมไม่ได้ไปดูข้อมูลรถที่เกิน 1.5 ล้านเพราะส่วนตัวผมซื้อรถแล้วคิดตามหลักบัญชีตัดค่าเสื่อม ยิ่งราคารถสูงเท่าไร ยิ่งหนักค่าเสื่อม เช่น  Prius นี่ผมตัดค่าเสือมเดือนละ 15,000- (กะอีก 4 ปี ราคาเหลือ 6 แสน ก็หายไป 1.36ล้าน - 6 แสน หายไปเท่ากับ 760,000 บาท 48 เดือนก็ ประมาณเดือนละ 15,000 บาท ถ้าสมมติว่าเราผ่อนรถคันนี้เดือนละ 15,000 เราต้องตัดเงินออกจากกระเป๋าเดือนละ 3 หมื่นเลยทีเดียว 15,000 ให้ไฟแนนท์ อีก 15,000 ค่าเสือม ต้องไปเปิด บช เพื่อซื่อรถใหม่ในอีก 4 ปีข้างหน้า
แต่ถ้ามีเงินถึง ก็จัดไปเลยครับ ใช้รถที่เราชอบ เราจะได้รักมันครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้าเป็นผมคงจบที่200hครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

ผมเลือก CT200h แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ อาจจะสะดุดตาไม่เท่าCR-Z แต่ผมว่าศูนย์บริการมาตรฐานค่อนข้างคล้ายbmw หรือ MBTH มากกว่าครับ :)
Test ..

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เป็นผมก็จบที่ CT200h ครับ
อยู่ด้วยกันได้ยาวๆ หล่อหรูปนสปอร์ต
CR-Z เดี๋ยวก็เบื่อกันแล้ว
รูปทรงมันกระแทกใจกันวูบเดียว ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jojo79

แอบมาเสนอเพิ่ม 2 รุ่นที่ชอบโดยส่วนตัว เพราะแต่ละคันที่ จขกท ชอบใกล้เคียงกับผม คิดว่าสเปคคงคล้ายๆกัน
1. Citroen DS4 1.78 ล้าน หรู สวย ไม่โหล วัสดุเนียนมากๆ ออปชั่นครบ เครื่องเสียง Denon แถมได้ Free Maintainance ฟรี 3 ปี หรือ 100,000โล
2. รอดู Hyundai Veloster ที่ Hyundai น่าจะเอามาเปิดขายในงานเดือน พย. นี้ เพราะเห็นว่าจะพยายามกดราคาให้ไม่เกินล้านกลางๆ และ สไตล์ Hyundai ส่วนใหญ่ก็จะมี Free Maintainace เช่นกันครับ
แต่จาก 3 ตัว ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบผมเลือก CT200h ครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือกลำบากนะ

ข้อดีของ CR-Z คือ คนไม่ค่อยเห็น ดูเด่นกว่า

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆก็ต้อง CT200h

ออฟไลน์ nekoyaki

ผมว่าอย่าหาเหตุผลให้เหนื่อยเลยครับ ลองไปบอกผู้สนับสนุนอย่างเป็นทางการว่า หนูชอบรุ่นนี้ซื้อให้หนูได้หรือเปล่า รักนะจุ๊บ ๆ  ;D ;D

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เรื่องความเซอร์ บวกคะแนนให้กับ CR-Z ในใจผมไปเยอะมาก
แต่เรื่องอะหลั่ยก็ทำให้หวั่นใจไปหน่อย
ตอนแรกคิดว่า 3 คันนี้มันก็โตโยต้ากับฮอนด้า ซื้อศูนย์น่าจะหาอะหลั่ยไม่ยากซะอีก

เรื่องราคาขายต่อมีใครพอประเมินได้ไหมครับ ว่าถ้าสัก 10 ปี คันไหนจะร่วงน้อยสุด

ส่วน Citroën เอาจริงๆก็ไปดูมานะครับ แต่อย่างที่บอก รถยุโรปอยู่นอกเหนือการตัดสินใจครับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เรื่องความเซอร์ บวกคะแนนให้กับ CR-Z ในใจผมไปเยอะมาก
แต่เรื่องอะหลั่ยก็ทำให้หวั่นใจไปหน่อย
ตอนแรกคิดว่า 3 คันนี้มันก็โตโยต้ากับฮอนด้า ซื้อศูนย์น่าจะหาอะหลั่ยไม่ยากซะอีก

เรื่องราคาขายต่อมีใครพอประเมินได้ไหมครับ ว่าถ้าสัก 10 ปี คันไหนจะร่วงน้อยสุด

ส่วน Citroën เอาจริงๆก็ไปดูมานะครับ แต่อย่างที่บอก รถยุโรปอยู่นอกเหนือการตัดสินใจครับผม

10ปีร่วงน้อย

(น่าจะ) Prius > CT200 > CRZ

แล้วแต่ท่านเลยครับ เป็นคนขับเอาไหนถูกใจก็เอาอันนั้นแหละ

Prius Minor ไปแล้ว
CR-Z Minor ปีหน้า
CT ยัง

ออฟไลน์ simcity

เป็นผมเลือก CT200 แน่นอน

เอาตัวล่างสุด ยังดูดีกว่า CRZ ครับ

วัสดุ การประกอบ สมกับราคา

แต่ CRZ ได้ความไม่โหลอย่างเดียวครับ

ที่มันไม่โหลเพราะราคามันแพงเกิน จนไม่มีใครซื้อ

ออฟไลน์ Flidor

• Newbie
  • *
Crz ออปชั่นหวย
       ราคา แพง
       ขนาเกล็ด

แต่ผมก็ยังซื้อมาขับเล่นไม่รู้ทำไม  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 21:55:08 โดย Flidor »

ออฟไลน์ nin122

CT200h ด้วยคนครับบบ กำลังจะมีโปรใหม่ มากระตุ้นยอดขายอยู่ ลองไปคุยดูสิครับ!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
CR-Z มอเตอร์ลูกเดียวกับ Jazz Hybrid แบ็ตเตอรี ก็ไม่น่าเป็นเรื่องใหญ่ เรื่องอะไหล่ ยังไม่ใช่ปัญหาน่าห่วง

CT200h ผมตัดทิ้งก่อนเลย ทไมเราต้องซื้อ Prius ในราคา 2 ล้านกว่าบาทด้วย
ถ้ามันดีกว่ากันแค่การตกแต่ง วัสดุภายใน และแบรนด์ Lexus ที่เหลือ มันแทบ
ไม่ได้มีอะไรที่เด่นกว่า Prius ผู้เป็นพี่น้องร่วมแพล็ตฟอร์ม และโครงสร้างวิศวกรรม กันเลย?

• **
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ตอนนี้กำลังจะไปลองขับเพื่อตัดสินใจครั้งสุดท้าย

แต่ว่า CR-Z กับ Prius นี่หาที่ลองยากจัง โทรไปหลาย Showroom แล้ว :'(

CR-Z เห็นว่ามีที่พุทธมนฑลซึ่งไกลผมมาก แต่ว่าคงต้องยอมไป

ใครพอจะทราบศูนย์ที่มี 2 รุ่นนี้ให้ลองขับ ขอข้อมูลด้วยนะครับ
ผมสะดวก รามคำแหง, ลาดพร้าว, รามอินทรา