ผู้เขียน หัวข้อ: ++++คุณว่าใครเป็นแรงบันดาลใจในการออกแบบของรถญี่ปุ่นมากกว่ากันระหว่าง benz กับ bmw ครับ++++  (อ่าน 4466 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมคิดว่า bmw มีอิทธิพลในการออกแบบของรถญี่ปุ่นส่วนใหญ่มากกว่า benz ครับแล้วพี่น้องส่วนใหญ่ว่าไงครับ?

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
BMW น่าจะมากกว่านะครับ โดยเฉพาะการออกแบบท้ายของ ซีรีย์ 7 รุ่นก่อนที่รถรุ่นใหม่ๆตามกันเป็นเทรนเลย
ส่วนตัวผมว่าปัจจุบันการออกแบบของ Audi น่าจะเป็นแรงบันดาลใจสำหรับรถญี่ปุ่นมากกว่า Benz ซะอีก โดยเฉพาะกระจังหน้าและไฟ DRL
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ SCH

• **
แล้วแต่ ผู้ออกแบบคนนั้นๆ
ผมใช้ของญี่ปุ่นค่ายนึง จะเอา BMW มาเทียบกับรถของเค้าในหลายรุ่น
ปปง

ออฟไลน์ prai

ช่วงที่ผ่านมา
Mercedes = Nissan
BMW = Honda

แต่หลังจากนี้ ผมคิดว่าฝั่งญี่ปุ่นจะมีดีไซน์เป็นของตัวเองมากขึ้น เพราะตลาดอเมริกา ค่ายรถจากญี่ปุ่นก็มีรถพรีเมี่ยมที่เป็นของตัวเองแล้ว
ผมเริ่มเห็นการออกแบบของ Infiniti มาอยู่ใน Nissan มากขึ้น การออกแบบของ Lexus ก็มาอยู่ใน Toyota มากขึ้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไฟติ่งใน Accord G8 กับ Civic FB ก็ไปเอามาจาก BMW 7Series e65, e66
ซึ่งไม่ทราบว่า ดีไซน์เนอร์ของ Honda เค้าคิดอะไรอยู่ในใจ >:(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
ผมว่าไม่ว่าค่ายไหนถ้าออกแบบมาแล้วได้รับผลตอบรับดี
รถรุ่นนั้นๆก็จะมีผลหรือเป็นแรงบันดาลใจให้กับรถที่จะออกตามมา ไม่มากก็น้อยนะ

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
ผมว่าการออกแบบญี่ปุ่นเขาก็ออกแบบของเขานะคงไม่ได้เป็นแรงบันดาลใจอะไรหรอก เพียงแต่บางครั้งที่อาจมีการ Benchmark ก็มีแบรนด์อื่นมาเทียบด้วยไม่ใช่แค่ Benz หรือ BMW แล้วในต่างประเทศ BMW กับ Benz ไม่ได้เป็นรถเทพเหมือนที่คนไทยคิดนะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
BMW = Honda

แต่หลังจากนี้ ผมคิดว่าฝั่งญี่ปุ่นจะมีดีไซน์เป็นของตัวเองมากขึ้น เพราะตลาดอเมริกา ค่ายรถจากญี่ปุ่นก็มีรถพรีเมี่ยมที่เป็นของตัวเองแล้ว
ผมเริ่มเห็นการออกแบบของ Infiniti มาอยู่ใน Nissan มากขึ้น การออกแบบของ Lexus ก็มาอยู่ใน Toyota มากขึ้น

มันเรียงลำดับมาแบบนี้ครับ audi+bmw = all new GS = camry  แต่พอดีมันมาถึงcamryเลยต่อกันหลายทอดเลยเพี้ยนไปหน่อย เหมือนที่ตอนเราเข้าค่ายหรือรับน้องอ่ะที่มีเกมส์ให้บอกกันต่อไปเรื่อยๆพอมาถึงคนสุดท้ายความหมายเพี้ยนไปเยอะเลย *-*

ออฟไลน์ XL_SiZe

ชอบไฟท้าย เป็นเส้น ๆ ใยนำแสงของ BMW มาก
ไม่รู้ใครริเริ่มทำก่อน น่าจะเป็นฝั่งยุโรป

คงเป็นแรงบันดาลใจให้ค่ายอื่น ๆ หลาย ๆ ค่ายนะ

ออฟไลน์ thevkel

• **
BMW = Honda

มันเรียงลำดับมาแบบนี้ครับ audi+bmw = all new GS = camry  แต่พอดีมันมาถึงcamryเลยต่อกันหลายทอดเลยเพี้ยนไปหน่อย เหมือนที่ตอนเราเข้าค่ายหรือรับน้องอ่ะที่มีเกมส์ให้บอกกันต่อไปเรื่อยๆพอมาถึงคนสุดท้ายความหมายเพี้ยนไปเยอะเลย *-*

เห็นภาพเลยครับ :D