ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนของความเห็นเรื่อง MX5 NB  (อ่าน 7149 ครั้ง)

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
รบกวนของความเห็นเรื่อง MX5 NB
« เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 14:16:12 »
สวัสดีครับทุกท่าน
คือปัจจุบันผมใช้ CIVIC ES 05 อยู่ตอนนี้ก็ใช้งานได้ดี แต่ด้วยความที่ผมอยากได้ MX5 ตั้งแต่เด็กๆ
เลยมีความคิดอยากเปลี่ยนรถคือเอา Civic ES ไปขายเปลี่ยน MX5 เป็นรถคันเดี่ยวของบ้าน บวกกับทุก
วันนี้ผมทำงานอยู่ใกล้ๆ เขาใหญ่ ปากช่อง เลยอยากเอาไปขับเล่น เสาร์ อาทิตย์ ผมชอบจริงเป็น NA
และครับแต่กลัวว่ามันจะเก่าและใช้ทุกวันไม่ได้ เลยมองเป็น NB เพราะสำหรับ NC ในตอนนี้คงไม่สามารถชื้อได้
ซึ่งอ่านเรื่อง MX5 มากๆความฝันก็เริ่มแรง

เลยอยากขอความเห็นเรื่องนี้นะครับ พร้อมทั้งอยากทราบว่า NB สามารถใช้ทุกวันไปทำงานวันละ 10 กิโล
เสาร์ อาทิตย์ไปเที่ยวจะมีปัญหาเรื่อง เครื่องหรือการดูแลไหม และผมคิดแปลกๆ หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2009, 18:58:29 โดย nuvolarix »

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
Re: รบกวนของความเห็นเรื่อง MX5 NB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 16:50:07 »
จริงๆพวกรถแบบนี้ เหมาะสำหรับเป็นรถคันที่สองหรือสามมากกว่าที่จะเป็นรถคันเดียวในความคิดผมครับ

ผมเคยรีวิว mx-5 NBไว้นานมากแล้ว

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=46.0
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
Re: รบกวนของความเห็นเรื่อง MX5 NB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 16:55:53 »
คือผมขอถามด้วยคนครับว่าทำไมปัจจุบัน ตัวNB มือ2 ราคาล้านต้นๆเลยหรอครับ มันแพงจัง

ผมคิดว่าถ้าคุณมีครอบครัวแล้ว ก็คงมี mx-5 คันเดียวในบ้านไม่ได้เพราะมันมีแค่2ที่นั่ง

MX-5 มี 3 generation คือ NA NB NC

NA เป็นตัวไฟ pop-up
NB เป็นโฉมเดียวกับ 323 protege' ออกมาพร้อมกัน ทำให้ 323รุ่นนี้ดูดีสุดแล้ว
NC ก็เป็นตัวที่พี่จิมมี่พึ่งจะรีวิวไปครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 18:32:44 »
ถ้าไม่มีครอบครัว หรือมีภรรยาแต่ยังไม่มีลูก ก็สามารถใช้ทุกวันก็ได้ครับ

ในส่วนกระโปรงหลังก็มีที่สำหรับใส่ของได้พอสมควรเลยครับ

เขาใหญ่เหมาะมากกับรถสปอร์ตเปิดประทุนเพราะอากาศดีมาก ๆ

ถ้าอยากได้แล้วไม่เป็นภาระกับตัวเองมากเกินไปก็ออกเลยครับ

ชีวิตคนเราไม่ได้ยาวมากมาย การทำความฝันตัวเองให้เป็นจริงโดยไม่เดือดร้อนใครเป็นสิ่งที่น่าจะรีบทำครับ

เรื่องการดูแลทั่ว ๆ ไปก็เข้าศูนย์มาสด้าได้ครับ เพราะรถ NB ยังไม่ได้เก่าอะไรมากมายนัก ชิ้นส่วนอิเลคโทรนิคก็ไม่ค่อยมี (ควรหาข้อมูลจาก Car Club มาก ๆ)

ส่วนเรื่องราคารถผมเห็นล้านต้น ๆ มา 2-3 ปีแล้ว ลองหา ดูถ้าเจอคนที่อยากขายก็น่าจะได้ประมาณเฉียดล้านบาท เพราะตอนนี้เต้นซื้อเข้าไม่ถึงล้านแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 18:50:19 »
ในความคิดผมถ้าต่อรองกับเต้นท์น่าจะได้ราคาที่เฉียดๆล้าน หรือเกินนิดหน่อย

เพราะรถสปอร์ตมาสด้าปล่อยยากอยุ่แล้ว

ลองเข้าไปถามดูที่ miata club.net

น่าจะได้ข้อมูลจากคนใช้ NB มากกว่าและลึกซึ้งมากกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 13:39:42 »
เห็นด้วยกับคุณ qoo boy ครับ เสียดายที่ผมไม่มีโอกาส ทำรีวิว เจ้า NB เลย

แต่ ถ้าเมื่อไหร่ก็ตาม ที่ใครสักคนมาถามผม และมาพร้อมความฝันแบบนี้

ผมจะแนะนำกลับไปเพียงสั้นๆว่า "ทำตามความฝันของคุณเถอะ เพราะ แม้ว่า ตอนจบ คุณจะสมหวัง หรือผิดหวัง จากการทำฝันให้เป็นจริง
แต่อย่างน้อย คุณก็ได้ทำให้ฝันของคุณเป็นความจริงขึ้นมา และ คุณยังโชคดีกว่าคนอีกนับล้านๆ ที่ไม่มีโอกาสจะทำฝันของเขาให้สมดังใจ"

ขอเพียงแค่ว่า อย่าให้การสานฝันเป็นจริง ต้องแลกมาด้วยความอึดอัดมากมายจนเกินที่คุณจะรับไหว ครับ แค่้นั้นเลยจริงๆ