ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบรถตอนกลางคืน สมรรถนะดีกว่าตอนกลางวัน??  (อ่าน 6115 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มีคำถามเรื่องอุณหภูมิครับ

ผมได้ลองจับอัตราเร่งของรถตัวเอง เปรียบเทียบระหว่างตอนกลางคืนกับตอนกลางวัน
ผลคือ ทำไมตอนกลางคืน รถถึงมีอัตราเร่งดีกว่าอย่าง"ชัดเจน"เลยครับ?
ทั้งๆที่อุณหภูมิต่างกันแค่ไม่กี่องศา(ตอนแรกคิดว่าน่าจะนิดหน่อย)

วีออส 0-100 เพิ่งจับมาเมื่อคืนวันอาทิตย์

กลางวัน 12.14 // 12.25 // 12.41 // 12.37 วินาที
กลางคืน 11.39 // 11.84 // 11.62 // 11.29 วินาที

อันนี้คือ นั่ง 3 คนกับเพื่อนนะครับ ผมหนัก 65 เพื่อน 2 คน รวมๆน่าจะอีก 120 กิโล
(อัตราเร่งแซงจับไม่ได้เพราะไม่มีถนนให้ลองวิ่งครับ)
ตอนกลางวัน เส้นสุวรรณภูมิ ประมาณบ่ายโมงครึ่ง
เสร็จแล้วก็เติมน้ำมัน โซฮอล 95 ตอน 1 ทุ่มกว่าๆ ซึ่งหมายความว่า ตอนกลางคืน นน.รถจะมากกว่า
ตอนกลางคืน เส้นเดิม 5 ทุ่มกว่าๆ

ด้วยอุณหภูมิที่ต่างกัน ทำให้ผลการทดลอง อัตราเร่งเปลี่ยนไปถึงขนาดนี้
ถ้ารถที่ทดสอบที่เมืองนอกอากาศเย็นๆแล้วได้ตัวเลขอัตราเร่งเลิศหรู
หมายความว่าถ้ามาเมืองไทย มันก็ไม่ต่างกับรถตลาดบ้านเรา ถูกต้องมั้ยครับ??

ออฟไลน์ wingzerocustom

• Jr. Member
  • **
Re: ทดสอบรถตอนกลางคืน สมรรถนะดีกว่าตอนกลางวัน??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:26:33 »
ตอบตามความเข้าใจของตัวเองนะครับ

อุณหภูมิสูงขึ้น ทำให้ ออกซิเจนขยายตัว ปริมาณออกซิเจนที่เข้าสู่ท่อไอดีจึงน้อยกว่า

ในกรณีที่ อุณหภูมิต่ำ ทำให้ประสิทธิภาพในการจุดระเบิด ต่ำลง

ผิดถูกยังไง ช่วยชี้แจงด้วยครับผม  :)
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ Amazon

• Newbie
  • *
Re: ทดสอบรถตอนกลางคืน สมรรถนะดีกว่าตอนกลางวัน??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:34:29 »
ตอนกลางคืน อากาศเย็นกว่าตอนกลางวันหน่ะครับ

อากาศจะหนาแน่นมากกว่า(ออกซิเจนก็จะมากกว่า) จึงได้อัตราเร่งที่ดีกว่าหน่ะครับ

หลักการเดียวกับ intercooler

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 14:08:14 »
ต้องอธิบายด้วยหลักของ thermodynamic ครับ ถ้าอุณภูมิการจุดระเบิดกับอุณภูมิภายนอกแตกต่างยิ่งมากเท่าไหร่ยิ่งดีครับ efficiency จะสูงขึ้น น่าจะเป็น kano cycle นะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ boyperapon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 14:12:40 »
เรื่องอุณหภูมิของอากาศที่เข้าไปก็okครับ
แล้วเรื่องตอนกลางคืนสมาธิการขับขี่ของเรามากขึ้นเพราะจำนวนรถต่างๆน้อยลง จะมีผลไหม?
อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น(ระบบระบายความร้อน)ดีขึ้น จะมีผลไหม?
อุณหภูมิของผิวถนน กับเรื่องความเสียดทานของหน้ายาง จะมีผลไหม?
การทำงานของคอมแอร์ เพราะอากาศเย็นกว่าตอนกลางวัน จะมีผลไหม?
ฯลฯเท่าที่ลองนึกออกนะครับ
ถูกผิดยังไงแนะนำกันครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 14:35:24 »
ช่วงปกติ กลางวัน-กลางคืน ผมไม่เห็นความแตกต่าง

ยกเว้นแต่หน้าหนาว อุณหภูมิภายนอกเหลือ 25-28c
อันนี้จะ เห็นผลเลย ลากมิดไมล์ได้สบาย
เร่งแซงก็รู้สึกได้เลยว่าดีกว่าเก่า

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 14:47:45 »
เอาง่ายๆเลย เวลาแดดร้อนเราจะหายใจได้ไม่เต็มปอด แต่ถ้าอากาศเย็นจะสูดได้เต็มที่ และเครียดน้อยกว่าด้วย เครื่องยนต์ก็เช่นกันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:41:10 »
ผมอยู่เจียงใหม่ หน้าหนาวกลางคืนจะหนาวมากๆ (ช่วงดึกๆจะต่ำกว่า20องศา)
ไม่ต้องจับเวลาก็รู้สึกได้ว่ารถมันแรงขึ้นกว่าขับปกติตอนกลางวันพอสมควร
ส่วนนึงคงเพราะO2มันหนาแน่นกว่านั่นแหละผมว่า และอุณหภูมิของเหลวในรถต่ำกว่า

ปล.
ที่เมืองนอกเค้าเทสรถแล้วสมรรถนะมันดีกว่าทำที่บ้านเราคงเพราะเหตุนี้ด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:20:29 »
มีส่วนครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:21:24 »
   มีคำอธิบายในเวบต่างประเทศนะครับ  เคยอ่านนานแล้วจำรายละเอียดไม่ได้ครับ  ดูเหมือนจะมียางรถเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยมั้ง  อุณหภูมิผิวถนน  .... จำไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 18:02:54 »
วิ่งหน้าหนาวดูครับ รถจะพุ่งแบบไม่เคยเห็นมาก่อน 

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 19:55:30 »
เรื่องอุณหภูมิของอากาศที่เข้าไปก็okครับ
แล้วเรื่องตอนกลางคืนสมาธิการขับขี่ของเรามากขึ้นเพราะจำนวนรถต่างๆน้อยลง จะมีผลไหม?
อุณหภูมิน้ำหล่อเย็น(ระบบระบายความร้อน)ดีขึ้น จะมีผลไหม?
อุณหภูมิของผิวถนน กับเรื่องความเสียดทานของหน้ายาง จะมีผลไหม?
การทำงานของคอมแอร์ เพราะอากาศเย็นกว่าตอนกลางวัน จะมีผลไหม?
ฯลฯเท่าที่ลองนึกออกนะครับ
ถูกผิดยังไงแนะนำกันครับ

ตามนั้นครับ ต้องคิดในหลายๆปัจจัย แต่ผมคิดว่าเรื่องถนนสำคัญครับ
ลองสังเกตถ้าเราเอาลูกเด้งไปแช่ตู้เย็น มันก็จะแข็ง กลิ้งงายกว่าเพราะไม่สูญเสียพลังงานไปครับ
อุณหภูมิอากาศตอนกลางวันกับกลางคืนอาจจะต่างกันนิดหน่อย แต่พื้นนี่ตัวดีเลยนะครับตอนกลางวันนี่เท้าพองเลย
สำหรับยางรถยนต์อาจจะไม่ได้ชัดเจนขนาดนั้น แต่อย่าลืมว่า มันก็สามารถส่งผลได้เยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 21:36:28 »
อุณหภูมิต่างกันแค่ราวๆ 5 องศา มวลอากาศที่ปริมาตรเดิมมันเปลี่ยนไปนิดเดียวเท่านั้นแหละครับ ลองใช้สูตรที่เรียนตอนม.ต้น PV=nRT ดูก็ได้
และการเผาไหม้ที่อุณหภูมิสูง ให้ประสิทธิภาพมากกว่านะครับ  พูดง่ายๆคือ กลางคืนอากาศเย็นกว่า ทำให้มวลอากาศเข้ามามากกว่ากลางวันก็จริง แต่การที่เย็นกว่า ทำให้กำลังที่ได้จากการเผาไหม้น้อยลงด้วย

ที่สำคัญมันมีปัจจัยอื่นเยอะแยะครับ โดยเฉพาะแรงเสียดทานจากพื้นถนน และยางเอง ไหนจะคอมแอร์ทำงานน้อยลง  (สังเกตได้ว่า เวลาปิดคอมแอร์ อัตราเร่งดีขึ้นเป็นวิ)
และที่สำคัญมีปัจจัยจากด้านจิตใจด้วยครับ คือตอนกลางคืนอากาศดีๆเราจะใจเย็นลง ขณะที่กลางวันมีแนวโน้มว่าอารมณ์จะร้อนกว่าไปด้วย ทำให้แม้อัตราเร่งเท่ากัน แต่เวลาเราอารมณ์เย็นๆ ร่างกายเย็นๆ จะรู้สึกว่ารถแรงกว่าครับ (นี่ผมอ่านมานะครับ ไม่ได้คิดขึ้นมาเอง)

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 00:42:26 »
แข่งแดร็กรายการใหญ่ๆในบ้านเราเค้าถึงวิ่งกันสี่ห้าทุ่มทั้งนั้นไงครับ