ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องซ่อมก่อนถึงเคลมได้?? นิสสันพระราม 5  (อ่าน 9486 ครั้ง)

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
แฟนได้ออกนิสสันมารช มาตั้งแต่ปลายปีก่อน ที่ นิสสันพระราม 5 ตอนนั้นมีศูนย์เดวที่มีรถให้ทันที

รับรถคั้งแรกรถวิ่งไปเกือบเจ็ดสิบโล จากพระราม 5 มาเช็นทัลลาดพร้าว ที่บ้านมีแต่ฮอนด้า อีชูสุ ฟอร์ด ก็ไม่เคยได้ไมลเยอะแบบนี้เลย
รับรถธันวาคม ได้ทะเบียนตอนเดือน มิถุนายน ระหว่างนั้นโทรไปถามก็ไม่รู้ยังไม่รู้แม้แต่เลข

พอวันที่ไปเอาทะเบียน ผมไปเอาแทนแฟน แล้วขอมัดจำคืน เค้าบอกไม่มีกุญแจ ให้ผมเอาหมายเลขบรรชีให้  รอไปอีกเกือบสองอาทิตไม่ได้รับตัง
โทรไปถามเรื่องเงินบอกบรรชีผมใช้ไม่ได้ ขอเป็นของแฟน เพราะจะออกเป็นเช็ค รออีกสองอาทิตโทรไปถามเพราะยังไม่ได้รับเซ็ค ได้รับตอบกลับมาว่าจะโอนให้ มันเมาหรือผมเมาเนี้ย  ณ ตอนนี้ก็ยังไม่รู้เลยว่ามันโอนมายัง เพราะบรรชีแฟนเป็นเก่าสมัยทำกับบัตรนักศึกษาไม่มีบัตรขี้เกียจไปทำ

พอใช้งานรถสักพัก แฟนบอกรถมีอาการเบรคแล้วมีเสียงผมจึงได้เอาไปเครม ศูนย์ที่แฟนเอารถออก
ไปเคลมคั้งแรก ทางศูนย์เค้าไม่ให้เคลม เค้าบอกซ่อมให้แล้ว ไว้มีเสียงค่อยเข้ามาอีกที(งงๆอยู่น่ะว่าทำไมไม่เคลมทั้งๆที่มันเป็นปัญญาของรถรุ่นนี้อยู่แล้ว)
แล้วหัวหน้าช่างก็ให้เบอร์ผมมาบอกก่อนเข้าศูนย์ให้ติดต่อไป มึงจะให้มาไมว้า

ใช้สักพักมีเสียงดังขึ้นอีก ผมจึงเข้าไปศูนย์เดิมเพื่อซ่อมเบรค เค้าบอกจะเคลมให้  นั่งรอตั้งแต่11 โมง ยัน บ่าย 3 ทนไม่ไหวจึงเดินเข้าไปในจุดซ่อมเอง(ทั้งๆที่ป้ายบอกห้ามเข้านี่แหละ)
ทางช่างที่ดูเด็กๆหน่อย เค้าบอกว่าเคลมให้แล้วเบรคหลังดัง  พอสักพักหัวหน้าช่างเดินมาบอกว่าตั้งเบรคให้ใหม่หมดแล้วไม่มีไรต้องเป็นห่วงไปนั่งรอได้ไม่ได้พูดเรื่องเคลมเลย!
แล้วผมเหลือบไปเห็นจานเบรคหน้าผมเป็นรอยลึกมากทั้งสองข้างสภาพแบบต้องเจียหรือเปลี่ยน เลยถามว่ามันเกิดขึ้นได้ไงซ่อมหรือเปลี่ยนให้ผมได้มั้ย  
ตอนนั้นใจก็อยากจะโวยวายแต่เหนื่อยกับศูนย์นี้แล้ว  ได้คำตอบกับมาว่ามันเป็นปกติ "ผมตั้งให้ใหม่แล้วใช้งานได้ปกติไม่ต้องห่วง" แล้วก็ ทางคุณทำไมไม่ค่อยใส่ใจรถเลยปล่อยเป็นรอยขนาดนี้ มาคราวหน้าจะเปลี่ยนให้!!
แฟนผมเป็นผู้หยิง ขับได้ก็บุญแล้วจะเติมน้ำมันยังต้องโทรมาถามผมเลยว่าใช้น้ำมันอะไรมีให้เลือกเยอะ มันงง  แล้วจะให้แฟนผมเช็คช่วงล่างเองอีกเหลอ  มีศูนย์บริการไว้ทำไมล่ะงั้น  

แรกๆก็ยังคิดน่ะหรือเพราะผมผมไม่ชินกับระบบของนิสสัน
ล่าสุดไปเช็คหมื่นกิโล ที่ศูนย์เพชรบุรี ต่างกันมาก ออกศูนย์ได้ไม่กี่วันมีโทรถามผลการซ่อมกับการบริการ แบบนี้สิค่อยปลื้มหน่อย
ไม่ได้มาดิสเครดิต นิสสันพระราม 5 ถ้าคุณรับเรื่องพวกนี้ได้คุณไปใช้บริการศูนย์นี้ต่อไปเหอะ
สำหรับผม หรือคนรู้จักผม ผมจะไม่ให้เค้าไปเด็ดขาดคับ เสียสุขภาพจิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 13:23:08 โดย massyy »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ต้องซ่อมก่อนถึงเคลมได้?? นิสสันพระราม 5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:21:59 »
ดีละครับมาแจ้งให้คนอื่นๆ ทราบจะได้ไม่ย่างกรายเข้าไปสาขานั้น

ออฟไลน์ johnlee

Re: ต้องซ่อมก่อนถึงเคลมได้?? นิสสันพระราม 5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:45:44 »
บัญชีครับ  ไม่ใช่ บรรชี
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 14:22:45 »
บัญชีครับ  ไม่ใช่ บรรชี

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ในกรณีนี้ ผมว่าทางช่างไปกินรังแตนมาก่อนรึเปล่าครับ
แลดูหงุดหงิดยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 14:52:31 »
ปลงกับทุกศูนย์บริการนิสสันในจังหวัดนนทบุรีครับ

พระราม5 เซลล์แย่ ช่างก็แย่หรือนี่ เพิ่งทราบ

สยามกลการ นนทบุรี เซลล์ โครตแย่ ไม่อยากใช้คำว่า เลวทราม...

ส่วนช่าง "ดีมาก" ครับ บริการดี เป็นกันเอง ก่อนซ่อมโทรถาม ระหว่างซ่อมแจ้งความคืบหน้า ซ่อมเสร็จโทรบอก

เรื่องเคลมก็ง่ายไม่อิดออดครับ แถมยังช่วยดูให้อีกว่าตรงไหนน่าจะเคลมได้ ..เสียดายที่ไม่มีศูนย์ซ่อมสีและตัวถัง

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:04:09 »
แหมว่าจะไปทดลองขับซิลฟี่ที่นี่ซะหน่อย ขับรถจากบ้าน10นาทีก็ถึงแล้ว

น้องผมออกรถที่ศูนย์ตรงบางบัวทอง เห็นว่าโอเคดี สามารถเดินเข้าไปดูรถระหว่างซ่อมได้ด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:44:20 »
กฎของเว็บเราไม่รับการบ่นแบบนี้โดยไม่แจ้งทะเบียนรถ หรือที่อยู่สำหรับการติดต่อกลับนะครับ

ส่งเรื่องทั้งหมดเข้ามาที่อีเมล์ผมด้วย  จะได้ส่งเรื่องให้สำนักงานใหญ่ต่อไป

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 19:05:59 »
แนะนำซ่อมศูนย์สยามกลการ นนทบุรีครับ ฝ่ายบริการดีมาก บ้านผมมีนิสสัน 2 คันเข้าศูนย์ที่นี่ทั้ง 2 คัน
มีช่างของศูนย์ไปเปิดอู่นอกพ่อผมก็เอา Cefiro ไปซ่อมกะเขาเหมือนกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 19:32:09 »
 ;D ;Dถ้าพิมพ์ให้ถูกต้องผมจะเข้าใจกว่านี้ จานเบรคเป็นรอยมันเกิดจากเราผู้ใช้ครับ (คุณไม่ได้ถ่ายรูปมาว่าเป็นยังไง ควรเจียร หรือเปลี่ยนและไม่ได้วัดค่าความบิดเบี้ยวด้วย)
เรื่องเสียงดังนี่มันแก้ปุ๊บปั๊บไม่ได้ครับ ผมอยู่ศูนย์รถมาก็นานพอควรเรื่องเบรคดังนี่แก้กันจนปวดหัวให้ลูกค้ากลับบ้านก่อนได้เลย ::)

ออฟไลน์ champ_3230

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 19:53:07 »
ใครเลยใช้บริการศูนย์ ตลิ่งชัน บ้างละครับ  อยู่ในละแวกเดี่ยวกัน  พอดีผมไป จอง sylphy ที่ศูยน์นั้น   เซลบริการดี ดีมากก็ได้ 55   แต่เรื่องงานซ่อมยังไม่เคยใช้บริการ เป็นไงบ้างครับ ใครเคยเข้าบ้าง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 19:57:28 »
นิสสันผมว่าบางอย่างมันยังไม่ดีเท่า โต ฮอน ครับ

พวกศูนย์นี่เห็นชัด ของโตดีกว่ากันชัดเจน ฮอนก็รองลงมา

ผมใช้ March เจอศูนย์มั่วๆ เรื่องค่าบริการ ผมร้องเรียนกับฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์เลย ว่า ทำไม่ทำแบบนี้

ซึ่งก็ดีครับ แก้ปัญหาได้ ที่สำคัญ คือระบบการร้องเรียนนิสสัน (โคตรช้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
เลยครับ ผม clear ไปแล้ว ยังไม่ตอบอะไรกลับเลย ห่วยแตก

คันต่อมา ผมถึงไปซื้อฮอนด้า(รถพ่อแม่) เพราะกลัวศูนย์นิสสันครับ ;)
แต่นิสสันถ้าผมขับเองผมก็ซื้อแต่ต้องคุมดีๆึีครับเวลาเข้าศูนย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 20:03:18 โดย Safety...จป...SilverG »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 21:47:14 »
เหมือนจะได้ยินชื่อเสียมาบ้างครับ กับศูนย์นี้

รู้สึกดีที่ใช้มาสด้า ยังไม่มีอะไรให้ขุ่นเคืองใจกับศูนย์บริการ ตอนนี้ 4 เดือน จะครบ 2 หมื่นกิโลแล้ว ปัญหามีอย่างเดียวเลยครับ คือกลัวเครื่องจะพังไว  ใช้หนักมาก ไม่รู้ล้าง เคลือบสีบ่อยๆ จะคุ้มรึเปล่า เครื่องจะไปก่อน T^T

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 21:52:19 »
;D ;Dถ้าพิมพ์ให้ถูกต้องผมจะเข้าใจกว่านี้ จานเบรคเป็นรอยมันเกิดจากเราผู้ใช้ครับ (คุณไม่ได้ถ่ายรูปมาว่าเป็นยังไง ควรเจียร หรือเปลี่ยนและไม่ได้วัดค่าความบิดเบี้ยวด้วย)
เรื่องเสียงดังนี่มันแก้ปุ๊บปั๊บไม่ได้ครับ ผมอยู่ศูนย์รถมาก็นานพอควรเรื่องเบรคดังนี่แก้กันจนปวดหัวให้ลูกค้ากลับบ้านก่อนได้เลย ::)
จานเบรคเป็นรอยนี่ผมเข้าใจว่าส่วนมากก็เป็นเพราะผ้าใบเบรคหมดหรือถูกกระแทกแต่นี่รถยังใหม่ แล้วทางช่างยังบอกว่าเพราะติดตั้งไม่ดี เค้าเลยทำให้ใหม่แล้ว ครั้งแรกที่มาเช็คก้ศูนย์นี่แหละคับ สงสัยเค้าลืมไปว่าตัวเองเป็นคนซ่อม

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:47:46 »
ใครเลยใช้บริการศูนย์ ตลิ่งชัน บ้างละครับ  อยู่ในละแวกเดี่ยวกัน  พอดีผมไป จอง sylphy ที่ศูยน์นั้น   เซลบริการดี ดีมากก็ได้ 55   แต่เรื่องงานซ่อมยังไม่เคยใช้บริการ เป็นไงบ้างครับ ใครเคยเข้าบ้าง

เรื่องศูนย์บริการ ดีถึงดีมากครับ นิสสัน นิวตัน ตลิ่งชัน ใช่มั้ยครับ
ผมเคยเอาของไปเปลี่ยนเอง (เรือนไมล์) เค้ายังบริการให้เลย พูดจาดีด้วยครับ
มีขนม น้ำ ให้กิน โดยรวมถือว่าดีครับ