ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับ BMW X1 และโปรแกรม BSI หน่อยครับ  (อ่าน 9317 ครั้ง)

ออฟไลน์ night77

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ BMW X1 และ BSI ครับ

ต้องออกตัวก่อนเลยว่าไม่ได้จะซื้อเองนะครับ แต่พี่สาวของเพื่อนจะซื้อ
พี่สาวเพื่อนและสามีของเขาไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องรถมากนัก และไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเว็บเกี่ยวกับรถนะครับ

ตอนแรกพี่คนนี้ เขาดู C Class ไว้ แต่พอลองไปลองมาแล้วมันไม่ตอบโจทย์
เลยเปลี่ยนมาดู X1 จากศูนย์แห่งหนึ่ง แถว Bangนา ... ไข่ปลาใบแรกในหัวมันผุดขึ้นมา

เซลล์บอกว่า
1. รถได้เดือน พ.ย. เป็นรถหลุดจองนะ  .... เกิดไข่ที่สอง
2. ต้องซื้อประกันตัวรถเพิ่มนะ ... ไข่ที่สาม
3. X1 หลังจากใช้ไปแล้ว 3 ปี จะมีปัญหา ... และไข่ปลาที่ใบที่สี่ มันก็บังเกิดขึ้น  :o

ส่วนตัวผมเอง ถึงจะไม่เคยซื้อรถยุโรปด้วยตนเองมาก่อน เพราะยังเด็กอยู่
แต่ผมก็ศึกษาเกี่ยวกับเรื่องรถ จากในเว็บนี้ จากพี่ๆทุกท่านพอสมควร

ผมเองก็ยังฐานข้อมูลไม่แน่น
หลังจากฟังก็ได้ออกตัวเตือนเพื่อนไปนิดหน่อย

และคิดค้านในใจตามที่ผมได้ศึกษาจากในเว็บและแหล่งอื่นๆว่า
1. ศูนย์ แห่งนี้ เหมือนเคยอ่านเจอว่า แอบมีลับลมคมใน
2. รถหลุดจอง ทำไม่ได้เดือน พ.ย. ผมออก ฮอนด้าหลุดจองเหมือนกัน รถมารอที่ศูนย์
    ตกลงของแถม ไฟแนนซ์ผ่าน ทุกอย่างโอเคก็ขับรถออกมาเลย
3. ประกันตัวรถ ถ้าเข้าใจไม่ผิด คือ BSI 5 ปี ซึ่งต้องแถมมากับรถครอบคลุมทุกอย่างยกเว้น ยางปัดน้ำฝน กับยางรถ
4. X1 นี่ เท่าที่ทราบยังทำตลาดในไทยไม่ถึงสามปีเลยไม่ใช่เหรอครับ หรือเกินแล้ว

ดังนั้น ผมมีคำถามเกี่ยวกับ X1 คันนี้มารบกวนขอคำปรึกษาจากพี่ๆครับบ
1. รถหลุดจองของ BMW ต้องรอรถเหรอครับ ไม่เหมือนกันรถญี่ปุ่นหรือ ที่ว่าถ้าหลุดจองมันก็ต้องมาอยู่ที่ศูนย์เลย จะยกเลิกการจองได้
    ก็ต่อเมื่อไฟแนนซ์ไม่ผ่าน หรือ อะไรซักอย่าง แต่นี่บอกว่ารถได้เดือนพ.ย.  ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ
2. BSI 5 ปี นี่ ทาง BMW เขาแถมให้มาอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ หรือเขาเปลี่ยนนโยบายอะไรหรือเปล่า
3. เซลล์รู้ได้อย่างไรว่าใช้ไป 3 ปีแล้วมีปัญหา
4. ค่าใช้จ่ายในวันออกรถ เท่าที่ผมเข้าใจคือ มัดจำป้ายแดง ประกันอุบัติเหตุ(วิริยะ หรืออะไรก็ว่าไป) เงินสดเต็มจำนวนกรณีซื้อสด
    หรือเงินดาวน์กรณีผ่อน มีเท่านี้ใช่ไหมครับสำหรับ BMW
5. X1 นี่ควรได้ส่วนลดประมาณเท่าไหร่ ของแถมประมาณไหนครับ
6. ผมคิดว่าเซลล์ ตุกติก รึเปล่าครับ  :-\

ปล. ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่ๆทุกท่านนะครับ
2010 - Honda City SV
2015 - Subaru XV STi
2015 - Ford Focus 2.0GDi
2016 - Mercedes Benz CLA200 Urban
2016 - Ford Focus 1.5 EcoBoost
2017 - Volvo S60 T5 Polestar Performance
2017 - Subaru WRX Lineartronic CVT
2018 - Mercedes Benz C220d AMG Dynamic
2020 - BMW 220i Gran Coupe M Sport

ออฟไลน์ gagza

• Newbie
  • *
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับ BMW X1 และโปรแกรม BSI หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:42:45 »
ผมไม่ทราบนะครับว่าอย่างไร แต่ผมออกรถที่ศูนย์นี้เหมือนกัน ไม่มีอะไรหรอกครับ อยู่ที่เซลล์คุณตุกติกรึเปล่า แต่เซลล์ผมดูแลดี แม้ซื้อเสร็จ มอบรถแล้ว ยังมาคอยช่วยดูแลตอนเอาเข้าซ่อมด้วยครับ
1.รถหลุดจอง คงเป็นเช่น ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน ไม่รอรถแล้ว ก็เหมือนกันกับรถญี่ปุ่นครับ
2.ถูกต้องครับ ประกันตัว BSI ต้องแถมมา แต่ที่เซลล์พูดเป็นประกันภัยรึเปล่าครับ
3.รถทุกคน ใช้ยังไงก็ต้องซ่อมครับ แต่มี BSI 5ปีอยู่แล้วครับ ไม่้ต้องกลัวเลยครับ
4.ข้อนี้ต้องคุยรายละเอียดกับเซลล์ครับ
5.เท่าที่ผมเคยสอบถาม ไม่ค่อยได้กันครับ แต่ตอนนั้นผมจอง ผมขอฟิลม์ v-kool พรม ผ้ายาง กรอกป้าย ครับ แต่สุดท้ายก็ไม่เอาครับ ขายใบจองต่อไปเพราะ ขยับไปออก x3 แทนครับ

ผมว่าถ้าชอบก็เป็นอีก 1 รุ่นที่น่าใช้ครับ แต่ผมติตรงพวงมาลัยหนักมากครับ นี่คือสาเหตุที่ถอดจองแล้วขยับรุ่นครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับ BMW X1 และโปรแกรม BSI หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:46:19 »
ผมว่ามันแปลกๆ นะ สรุปเซลล์อยากขายหรือไม่อยากขายกันแน่
ซื้อประกันเพิ่ม หมายถึง ประกันอุบัติเหตุ ใช่ไหมครับ บางที่ก็แถม บางที่ก็คนล่ะครึ่ง บางที่ตั้งวงเงินออกส่วนต่างที่เหลือเอง บางที่ไม่แถม ไม่มีกำหนดตายตัว
แต่ BSI เป็นนโยบายของ BMW อยู่แล้ว ไม่ต้องซื้อเพิ่ม ยกเว้นแต่ต้องการขยายเวลารับประกันออกไป แต่ก็ไม่ได้ต้องจ่ายต้องรับรถ

แต่ X1 X3 ขายค่อนข้างดี ผลิตไม่ทัน เพราะฉะนั้น คุยยากนิดนึงครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:12:11 »
ใจแข็งๆครับ ถามหลายๆ ที่ ส่วนตัวเชื่อว่าเซลส์อ่านว่าพี่สาวเพื่อนคุณอยากได้ เลยเล่นตัว ลองหาหนุ่มใหญ่ มาดเข้มๆ ไปคุยดู

เพราะเท่าที่ดู ผมว่า X1 ขายได้น้อยกว่าที่เค้าคาดไว้ อาจมาจากหลายปัจจัย

รอนานเกินตอนมาใหม่ๆ อะไรกัน จองที ต้องรอ 7-8 เดือน แม่เจ้า รถราคา2 ล้านกว่า รอนานได้ใจจริงๆ...............ตัดออปชั่นเยอะในตัวถูกสุด...............ตัวดีเซลแพงมาก ราคาไปใกล้กับ 320 ดี...............เกียร์ไม่เปลี่ยน 8 สปีดมาให้.............เครื่องตัวเก่า....................ฯลฯ

มันมีแต่คำถาม

ถ้าชอบบีเอ็มจริง ลองดูหลายๆ 0 ครับ เชื่อว่าน่าจะได้อารมณ์คนจ่ายเงินซื้อรถ ที่เเช่มชื่นกว่านี้ และได้ดีลที่ดี ไม่ตะขิดตะขวงใจภายหลังครับ

ผมเคยชอบรุ่นนี้ แต่พอได้ข่าวว่า ปีหน้าจะมีตัวเลือกมาอีก เลยรอก่อน

ขอให้โชคดีกับการซื้อรถครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:50:40 »
ย้ายศูนย์ครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:05:04 »
อยากจะบอกว่า BSI รวมที่ปัดน้ำฝน นะคร๊าบบบ
 ;D ;D
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:59:57 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับสำหรับคำแนะนำ

ขออนุญาตขอบคุณรวมเลยนะครับ

เพิ่งจะรู้ว่า  BSI รวมปัดน้ำฝนด้วย  :-[

ได้ข้อสรุปดังนี้ครับ คุยกับพี่สาวเพื่อนและ
เหตุการณ์ที่ผ่านมาเกิดขึ้นเมื่อวันศุกร์ครับ

ต่อ มาอัพเดตเหตุการณ์วันนี้
ตอนแรกเซลล์บอกรถที่หลุดจองเป็นสีขาว หนังข้างในสีโทนน้ำตาล แต่ผมก็ไม่รุ้น้ำตาลประมาณไหน
วันนี้ เซลล์บอก สีขาวต้องรอรถถึงต้นปีหน้า เข้าใจ สีนิยม รอรถนาน พี่สาวเพื่อนอยากได้สีขาว ว๊อนท์มาก
สรุป เซลล์เลยเสนอรถสีดำให้ รับรถ พ.ย. เหมือนเดิมครับ เลยเอาสีดำ สามีเขาชอบ แอบขัดกันเรื่องสีรถ

โดยทางเซลล์ยืนข้อเสนอให้คือ ประกันอุบัติเหตุ ของอะไรก็ว่าไป ฟรี
ส่วน ประกันตัวรถ ตอนแรกนั้นพี่สาวเพื่อน ไม่ได้รุ้จักคำว่า BSI ครับ เซลล์ก็เหมือนพูดดกันไม่เข้าใจ
เลยสื่อสารกันผิด ตอนนี้คือเข้าใจตรงกันแล้วว่า BSI ตามปกติ

ส่วนตัว ผมยังสงสัยอยู่อีกข้อ คือ ไหนบอกว่าหลุดจอง แล้วทำไมต้องรอรถ ไม่เข้าจายยยยยย  ???

แต่ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้แล้วครับ เธอวางเงินมัดจำไปแล้ว 2 แสน ซึ่งผมไม่เคยมีประสบการณ์จองรถยุโรปมาก่อน
เลยไม่ทราบว่ามัดจำ 2 แสนนี่จำเป็นไหม ด้วยความมีไวของเธอครับ 55

ที่ผมตั้งกระทู้ บางคำพูดอาจจะดูเหมือนดิสเครดิต
ไม่ได้เจตนาแบบนั้นนะครับ
แต่ผมคิดว่า ถ้าเราจะเสียเงินก้อนที่ค่อนข้างใหญ่มาก
สำหรับเด็กอย่างผม (แต่สำหรับครอบครัวนั้นผมไม่รู้นะ) คือ เราต้องรู้ถึงสิ่งที่จะได้มา ทุกอย่างที่เกี่ยวกับรถ ควรจะรุ้ทั้งหมด
แล้วค่อยจ่ายเงินมันก็ไม่สายครับ เพราะเดี๋ยวนี้เงินทองหาย๊ากยาก
แล้วพอดีมันเป็นเรื่องรถที่ผมชอบ ก็เลยอยากจะแนะนำเขา ให้เขาได้อะไรที่มันโอเคกับเงินที่เสียไป

ปล. ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำจากพี่ๆทุกคนนะครับ  ;D
2016 - Mercedes Benz CLA200 Urban
2016 - Ford Focus 1.5 EcoBoost
2017 - Volvo S60 T5 Polestar Performance
2017 - Subaru WRX Lineartronic CVT
2018 - Mercedes Benz C220d AMG Dynamic
2020 - BMW 220i Gran Coupe M Sport

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 18:07:51 »
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

http://www.x1society.com/forum/index.php

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 21:51:28 »
มาเสริมข้อมูลให้ครับ
BSI ไม่ครอบคลุม ยาง กับ แบตเตอรี่ ครับ แต่ครอบคลุมอื่นๆ เยอะเกือบหมด น้ำมันเครื่อง ไส้กรอง อะไรพวกนี้ยังครอบคลุมเลย ใครใช้รถเยอะคุ้มมากๆ คิดเป็นเงินที่ประหยัดส่วนนี้ผมว่าเป็นแสน

ปกติจองรถ BMW หรือ Benz จอง 1 แสนบาทครับ เพิ่งจอง 525d ก็ 1 แสนบาท จอง E300 AV ก็ 1 แสนบาท แต่ถ้าเจ้าตัวอยากได้คะแนนบัตรเครดิตมากๆ เค้าให้วางได้ถึง 2 แสนบาทครับ เคสนี้ผมว่าคุณผู้หญิงคงกำลังปั่นคะแนนสะสม หรือเอารางวัลอะไรจากบัตรเครดิตมากกว่าครับ
** แต่ถ้าจอง Toyota Alphard ศูนย์ให้วางมัดจำแค่ 2 หมื่นบาท จะจ่ายมากกว่านี้ศูนย์ไม่ยอมครับ

ได้คุยกับเซลส์เรื่อง X1 มาเหมือนกัน รุ่นนี้จัดว่าขายดีมาก ถึงมากที่สุด แทบไม่ต้องออกแรงอะไรเลย ราคาที่ 1.99 ล้านบาท กับความสวย option ที่ได้ แถม BSI 5 ปี และความเป็น BMW ทำให้มันขายง่ายมาก รถก็ต้องรอนานมากจริงครับ

ช่วงนี้ถือว่าเป็นช่วงที่แปลกของวงการรถ คือจองแล้วต้องรอนานมาก รถที่ผมจองไว้ตั้งแต่มอเตอร์โชว์ 2 คัน ยังไม่ได้เลยจนวันนี้ ถ้าหมดเดือนนี้ก็ 6 เดือนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 13:09:24 »
ขอบคุณมากเลยครับผม

ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ

ส่วนสะสมคะแนนนี่อาจจะเป็นได้มั้งครับ  อิอิ

ผู้หญิงชอบคะแนนบัตรเครดิต  ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:58:00 »
เรื่องหลุดจองแล้วต้องรอ อาจจะเป็นกรณีคือ
จองมาตั้งแต่ต้นปีครับ รอ 7-8 เดือน

จะได้เดือน พ.ย. แต่เจ้าของอาจจะช๊อตในเรื่องการเงินในช่วงนี้
เลยทำให้ไม่สามารถรับรถได้ และได้แจ้งทางศูนย์ให้ริบเงินมัดจำไปได้เลย

จึงหลุดจอง ใบจองมี แล้วไม่ได้ไปขายเอง หรือศูนย์คืนมัดจำส่วนหนึ่ง
แต่รถยังไม่มา ศูนย์จึงต้องหาเจ้าของรายใหม่ ที่จะมารับเดือน พ.ย.

3 ปีเสีย เซลคงคาดการณ์ตามความคิดส่วนตัวมากกว่าครับ
ส่วน BSI มีให้อยู่แล้ว
แต่ เรื่อง ประกันชั้น 1 นี่ศูนย์แถมเหรอครับ แน่ใจนะ...
เพราะถ้าใช่เอาเลยครับ แสดงว่าศูนย์ได้เงินมัดจำเจ้าเก่ามา เลยมาแถมให้
เพราะราคาสี่หมื่นกว่า แทบไม่มีใครได้แถมครับ ประกันชั้น 1 เนี่ย

น่าสนใจนะ