ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ เกี่ยวกับการเลือกใช้รถ  (อ่าน 5123 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
ตอนนี้กำลังมองหารถคันแรกเพื่อใช้งานอยู่น่ะครับ เพราะเป็นเซลล์ ต้องวิ่งงานไปต่างจังหวัด ไปตามนิคมอุตสาหกรรมต่างๆ อยู่ (หากว่าบรรจุ)

แล้วผมก็ตามอ่านข้อมูลมาเรื่อยๆ จาก HLM สนใจอีโคคาร์มาก เพราะคันเล็กและประหยัดน้ำมัน แต่คุยเล่นๆ กับพี่ใน บ. แล้วว่าจะเอาอีโคคาร์มาวิ่งงาน
ก็มีคำแนะนำมาหลายๆ เสียงว่า หาพวกเครื่อง 1.5 ขึ้นไปดีกว่า แต่ผมก็รู้สึกว่า 1.2 หลายคัน (เช่นสวิฟท์) ก็วิ่งได้ดีพอตัว ไม่ว่าจะเมืองหรือต่างจังหวัด

คืออยากรู้ว่า สมมติออกพวกอีโคคาร์อย่างมิราจหรือสวิฟท์มาแล้วใช้ออกต่างจังหวัดไปนิคมอุตสาหกรรมต่างๆ จะเป็นบางปะกง บางปู มาบตาพุด etc. จะไหวไหมครับ?
จะมีปัญหาอะไรไหมเวลาเดินทาง และคำแนะนำจากพี่ๆ ทุกคนที่มีรถมาก่อนหน้าแล้วน่ะครับ ^^

ขอบคุณมากๆ นะครับ ^^
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ผมว่าสวิฟเหมาะดีนะครับ

ผมว่าสวิฟเหมาะดีนะครับ

ขอบคุณครับ

ใจให้สวิฟท์ M/T พอตัวเลยครับ ^^ (ไม่ค่อยแคร์อุปกรณ์ในตัวรถเท่าไหร่แฮะ 555+)

แต่กลัวว่าตัวเล็กๆ แล้วมันจะโดนคันอื่นที่ใหญ่กว่าพัดเอาปลิวก่อน =w="

ใจอยากใช้ เพราะว่าใช้รถใหญ่มาฝึกงาน (Volvo 940GLT) คันนี้ของพ่อเหนื่อยมาก แล้วซ่อมเยอะมาก เลยคิดเปลี่ยนด้วยน่ะครับ =w=

รอความเห็นจากพี่ๆ คนอื่นต่อ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ^^
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
จากที่เป็นเซลลืและต้องวิ่งงานตลอด
ในกรณีนี้ คล้ายๆกับพี่คณะผมเลยครับ
เป็นผู้แทนอาหารทางการแพทย์ ต้องวิ่ง 8 จังหวัดภาคเหนือ
เวลาแกจะซื้อรถ แกจะเอารุ่นที่ไม่ต้องมีระบบอะไรซับซ้อนมาก
ทนทาน มีศูนย์ทุกจังหวัดที่ไป เพราะเราไม่รู้ว่ารถจะไปเสียตอนไหน
หรือมีเหตุสุดวิสัยอะไรเกิดขึ้นบ้าง

ปล.พี่คณะผมใช้ซีวิคและปาเจโร่สปอร์ตคับ

ออนไลน์ Devil13

รถนะไปไหวครับ
แต่อยากให้พิจาณาดูปัจจัยอืนด้วย การสต็อกอะไหล่เป็นอย่างไร
มีศูนย์ที่สามารถเอารถไปซ่อมได้ที่แห่ง เส้นทางที่เราวิ่งมีศูนย์นั้นหรือไป หรือต้องเข้าไปอีกกี่ กม..
ตอนเราเอารถไปซ่อมมีรถสำรองให้หรือเปล่า? รถนะสร้างความสะดวกให้เราเยอะครับ
แต่หากเจอรถไม่ดี ศูนย์แย่ก็สร้างปัญหาให้กับเราไม่น้อยเหมือนกัน

ออฟไลน์ mewzabahl

แนะนำ city cng ครับ เป้นรถคันแรกของคุณ -ภาษี100k    ออกต่างจังหวัดยังไง 1.5ก็ดีกว่า 1.2ครับ  ถ้าหาเติม หรือวันไดไม่มีเวลาเติมแก๊ส ก็ใช้นำมันไปก่อนก็ได้ครับ  แต่มีเวลาเติมแก๊ส ยังไงก็ประหยัดกว่า eco carแน่นอน  คุณเป็นเซลล์น่าจะใช้รถเยอะ น่าจะคุ้มครับ

อีกตัวแนะนำaltis cng ขนาดใหญ่กว่า ถ้างบไหวนะ ดูเครื่องน่าจะทนมือทนเท้า ทนแก๊สมากกว่าครับ

จากที่เป็นเซลลืและต้องวิ่งงานตลอด
ในกรณีนี้ คล้ายๆกับพี่คณะผมเลยครับ
เป็นผู้แทนอาหารทางการแพทย์ ต้องวิ่ง 8 จังหวัดภาคเหนือ
เวลาแกจะซื้อรถ แกจะเอารุ่นที่ไม่ต้องมีระบบอะไรซับซ้อนมาก
ทนทาน มีศูนย์ทุกจังหวัดที่ไป เพราะเราไม่รู้ว่ารถจะไปเสียตอนไหน
หรือมีเหตุสุดวิสัยอะไรเกิดขึ้นบ้าง

ปล.พี่คณะผมใช้ซีวิคและปาเจโร่สปอร์ตคับ

อื้มมมม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ^^ ดีมากเลยครับ ผมกำลังคิดอยู่ว่าควรคิดถึงอะไรก่อนพอดีเลย ^^ สุดยอดเลยครับ

รถนะไปไหวครับ
แต่อยากให้พิจาณาดูปัจจัยอืนด้วย การสต็อกอะไหล่เป็นอย่างไร
มีศูนย์ที่สามารถเอารถไปซ่อมได้ที่แห่ง เส้นทางที่เราวิ่งมีศูนย์นั้นหรือไป หรือต้องเข้าไปอีกกี่ กม..
ตอนเราเอารถไปซ่อมมีรถสำรองให้หรือเปล่า? รถนะสร้างความสะดวกให้เราเยอะครับ
แต่หากเจอรถไม่ดี ศูนย์แย่ก็สร้างปัญหาให้กับเราไม่น้อยเหมือนกัน

อื้มมม ครับ ^^ ผมจะได้เช็คเรื่องศูนย์บริการเก็บเอาไว้ประกอบการตัดสินใจด้วยเลย อิอิ ขอบคุณจริงๆ ครับ ^^

แนะนำ city cng ครับ เป้นรถคันแรกของคุณ -ภาษี100k    ออกต่างจังหวัดยังไง 1.5ก็ดีกว่า 1.2ครับ  ถ้าหาเติม หรือวันไดไม่มีเวลาเติมแก๊ส ก็ใช้นำมันไปก่อนก็ได้ครับ  แต่มีเวลาเติมแก๊ส ยังไงก็ประหยัดกว่า eco carแน่นอน  คุณเป็นเซลล์น่าจะใช้รถเยอะ น่าจะคุ้มครับ

อีกตัวแนะนำaltis cng ขนาดใหญ่กว่า ถ้างบไหวนะ ดูเครื่องน่าจะทนมือทนเท้า ทนแก๊สมากกว่าครับ

City เหรอครับ? ถ้าเป็นน้องเค้า ผมว่าผมใช้ตัวธรรมดาดีกว่าครับ เพราะว่าทางบริษัทมีฟลีตการ์ดให้ ทำเรื่องเบิกแก๊สวุ่นวายพอตัว เลยไม่อยากใช้น่ะครับ ^^"
เซลล์ใช้รถเยอะจริงครับ ยอมรับ รุ่นพี่ที่บริษัทนี่ไมล์เพิ่มเร็วมากๆ เลยครับ ปีหนึ่งๆ นี่ไปเป็นหมื่นๆ กิโลเลย โหดมากครับ

Altis นี่ไม่ค่อยอยากใช้นิดหน่อย เพราะว่างบไม่ถึงแล้วคนที่บ้านใช้แต่โตโยต้า ดูไม่มีความหลากหลายทางชีวภาพ (ฮา) อีกอย่างคือ ผมสนใจช่วงล่างมากกว่ากำลังเครื่องครับ (ซิตี้ยกเว้นนะ  :P)

แต่ผมอ่านรีวิวของพี่คนนึง เห็นว่าแจ๊สเติม E85 ได้ด้วย เลยอยากรู้ว่า City เองก็เติมได้เหมือนกันใช่ไหมครับ? อันนี้ assume เอาเองว่า City + Jazz ใช้วัสดุในการประกอบร่วมกันเยอะ L15A เหมือนกันน่าจะใช้เชื้อเพลิงได้เหมือนกันน่ะครับ หรือว่าผมเข้าใจผิดเอง?

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆ ครับ  :D  ;D

ออฟไลน์ udis

อ่านจบนึกว่าจะใช้ Altis กับ Fortuner ซะอีกครับ 555+
 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YenChar

วิ่งทางไกล ขับนอกเมืองรถไม่ติด ใช้เกียรธรรมดาก็ดีนะครับ

รถ 1.2 เกียรธรรมดา ถ้าคนขับสับเกียรเร็ว(ไม่ถึงกับต้องเร็วมาก)
รถ 1.5 ออโต้ กว่าจะไล่ทันก็หืดขึ้นคอครับ
เผลอๆ 1.8 ยังเหงื่อตกเลย (แต่ไล่ทัน ช่วงกลางถึงปลาย)

เกียรธรรมดา ถ่ายทอดแรงบิดได้ดีกว่า ลงพื้นได้เยอะกว่า ความแรงหายห่วงครับ
จะ 1.2 หรือ 1.5 ถ้าได้เกียรธรรมดา วิ่งขึ้นเขาก็สบายๆครับ

อ่านจบนึกว่าจะใช้ Altis กับ Fortuner ซะอีกครับ 555+
 ;D ;D ;D ;D

แอบคิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ 555+

Re: มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ เกี่ยวกับการเลือกใช้รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:00:49 »
วิ่งทางไกล ขับนอกเมืองรถไม่ติด ใช้เกียรธรรมดาก็ดีนะครับ

รถ 1.2 เกียรธรรมดา ถ้าคนขับสับเกียรเร็ว(ไม่ถึงกับต้องเร็วมาก)
รถ 1.5 ออโต้ กว่าจะไล่ทันก็หืดขึ้นคอครับ
เผลอๆ 1.8 ยังเหงื่อตกเลย (แต่ไล่ทัน ช่วงกลางถึงปลาย)

เกียรธรรมดา ถ่ายทอดแรงบิดได้ดีกว่า ลงพื้นได้เยอะกว่า ความแรงหายห่วงครับ
จะ 1.2 หรือ 1.5 ถ้าได้เกียรธรรมดา วิ่งขึ้นเขาก็สบายๆครับ

ขอบคุณมากครับ ^^  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ เกี่ยวกับการเลือกใช้รถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:19:17 »
ไม่มีปัญหาครับ อยู่ที่เรา

นอกซะจากไปเจอหลุมโคลน ไม่มีพวก HL LL

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 21:51:57 »
จากคนใช้งานคล้ายๆกัน ระยอง ชลบุรี สระบุรี โคราช กาญจนบุรี ราชบุรี
ผมใช้ New Lancer 1.6 ครับ

อะไหล่เยอะ , ศูนย์พอหาดีๆได้ , ราคาOK , เหมาะวิ่งแบบเซล, กว้างกว่า City แต่รูปร่าง เก่ากว่า ถ้ารับได้

แนะนำ New Lancer CNG ครับ
 ;D

ส่วน Swift ตัว TOP เกียร์ Auto เคยขับของพี่สาวบ่อยๆ เอาไปเชียงใหม่มาแล้ว ไม่ต้องพักยังไหว อัด 100-120-140 เครื่องยังได้.
แต่มันขับแบบหวิวๆ นะ ไม่เหมือน Lancer ผม. คิดว่าเพราะ น้ำหนักของรถไม่เท่ากัน ฐานล้อก็ต่างกันละ เทียบกันคงไม่ได้ ต้องลองเองครับ.

คนเราไม้บรรทัดไม่เท่ากันอยู่แล้ว แค่แชร์ประสบการณ์นะครับ.

ปล. อยากได้คันไหน ไปลองก่อนนะครับ จะถูกใจเราที่สุด

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 12:53:04 »
จากคนใช้งานคล้ายๆกัน ระยอง ชลบุรี สระบุรี โคราช กาญจนบุรี ราชบุรี
ผมใช้ New Lancer 1.6 ครับ

อะไหล่เยอะ , ศูนย์พอหาดีๆได้ , ราคาOK , เหมาะวิ่งแบบเซล, กว้างกว่า City แต่รูปร่าง เก่ากว่า ถ้ารับได้

แนะนำ New Lancer CNG ครับ
 ;D

ส่วน Swift ตัว TOP เกียร์ Auto เคยขับของพี่สาวบ่อยๆ เอาไปเชียงใหม่มาแล้ว ไม่ต้องพักยังไหว อัด 100-120-140 เครื่องยังได้.
แต่มันขับแบบหวิวๆ นะ ไม่เหมือน Lancer ผม. คิดว่าเพราะ น้ำหนักของรถไม่เท่ากัน ฐานล้อก็ต่างกันละ เทียบกันคงไม่ได้ ต้องลองเองครับ.

คนเราไม้บรรทัดไม่เท่ากันอยู่แล้ว แค่แชร์ประสบการณ์นะครับ.

ปล. อยากได้คันไหน ไปลองก่อนนะครับ จะถูกใจเราที่สุด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ^^ ผมก็มอง New Lancer เก็บไว้ในใจเหมือนกัน ไม่ชอบไฟท้าย New City นิดหน่อย แต่ยอมรับได้

ถ้าเป็น Lancer นี่ตอบโจทย์เลยครับ ^^ โฉมเก่ามันไม่ใช่เรื่องน่าคิดมากอ่ะครับ ที่บ้านผมชอบรถดูเรียบๆ อยู่แล้ว 555+

แต่เอาสวิฟท์วิ่งไปเหนือไม่พักเลยนี่ สุดยอดเลยนะครับ ^^

ไม่มีปัญหาครับ อยู่ที่เรา

นอกซะจากไปเจอหลุมโคลน ไม่มีพวก HL LL

ครับผม ^^ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 15:23:07 »

;D ;D ;D ;D

แอบคิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ 555+

ขออธิบายนิดนึงนะครับ อิๆๆๆๆ
ที่พี่คณะัผมไม่ใช้อัลติสและฟอร์จูนเนอร์ เพราะ
1. พี่คณะผมคนนี้ไม่ชอบโตโยต้าเป็นการส่วนตัวครับ
2. ญาติของแก เสียชีวิตจากเหตุการณ์วีโก้ท้ายปัดแล้วตกข้างทางบนเส้นทางพะเยา-ปง
3. ถีงไม่ค่อยชอบ แต่ก็ได้ไปทดลองขับมาหมดแล้วครับ ทั้งอัลติส และฟอร์จูนเนอร์ แกไม่ชอบช่วงล้าย น้ำหนักพวงมาลัย และัดีไซน์
4. ที่เลือกซีวิค (แม่แกชอบ......จบ)
5. ที่เลือกปาร์เจโร่สปอร์ต คันนี้เน้นขนของ พวกอาหารทางการแพทย์หนะครับ Ensure Nepro จะเป็นลังๆ พับเบาะได้ราบ แล้วขนของได้เยอะกว่าตัวเลือกอื่นๆในท้องตลาด อีกทั้งช่วงล่างมาจากระบะ ทำให้บรรทุกได้มากกว่าพวก SUV ทั่วไป และออฟชั่นคุ้มกับราคาคับ

และสุดท้าย ทั้งฮอนด้าและมิตซูบิชิมีศูนย์ใน 8 จังหวัดภาคเหนือที่พี่คณะผมวิ่งของอยู่ครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D