ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ รถใหม่ปัญหาเยอะแยะ Honda Civic FD ของผม  (อ่าน 14367 ครั้ง)

ออฟไลน์ slick

• Newbie
  • *
รถผมเกิดอาการยอดนิยมเข้าซะแล้ว เสียงเครื่องดัง ต้อกๆ ป้อกๆ แต่มันเกิดตอนผมขับไปได้ 378 กิโลเมตรเท่านั้นเอง

รถผมออกวันที่ 9/09/2009 ทะเบียนป้ายแดง 2184 หวยออก บน 12 ล่าง 48 แต่ผมไม่ได้แทง

ปัญหาที่เกิดกับรถผม ตอนแรกเลยคือเรื่องเสียงรบกวนในรถ จี่ๆ แถว เข็มขัดนิรภัย    แกร้กๆ หน้าคอนโซล

แต่วันนี้เกิดอาการที่ผมไม่อยากให้เกิดขึ้นจนได้ ในใจผมคิดว่า ไงก็คงไม่เป็นเพราะออกรถ 9/09/2009

อาการของมันก็คือ ไอ้เสียง ต้อกๆ ป้อกๆ ระหว่าง เกียร์ D กับ R นี่แหละ เข้า P กับ N จะไม่เป็น

ไอ้เสียงนี้คนเขาได้เปลี่ยนเครื่องกัน แต่ส่วนตัวผมไม่อยากได้เปลี่ยนเครื่องเพราะรถผมวิ่งน้อยมากๆ

ผมไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี ช่างศูนย์แถวบ้านนอกคงบอกปกติของรุ่นนี้แบบที่พี่ผมเคยเจอ (ผมอยู่นครปฐมครับ)

โอกาสที่ผมจะได้เปลี่ยนรถนี่มีมาก น้อยเพียงไหนครับ เพราะเสียงมันชัดไวมากๆ ไม่ต้องเงี่ยหูฟังเลย

มันนึกจะเป็นก็เป็นเลย งง จริงๆ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: ปรึกษาหน่อยครับ รถใหม่ปัญหาเยอะแยะ Honda Civic FD ของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 20:43:58 »
ผมลองกดปุมเสิร์ชดูแล้ว อยุ่หน้าที่สอง

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2382.0

รายละเอียดตามลิ้งข้างบนครับ

ติดต่อสำนักงานใหญ่ขอเปลี่ยนรถ และหยุดการใช้รถครับ

ติดต่อเอง หรือให้ศุนย์ติดต่อให้ก็แล้วแต่ครับ

บอกช่างด้วยนะครับว่ามันไม่ใช่เรื่องปกติ แต่มันเป็นปัญหาผิดปกติที่เกิดกับรุ่นนี้เป็นจำนวนมากครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ปรึกษาหน่อยครับ รถใหม่ปัญหาเยอะแยะ Honda Civic FD ของผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 13:32:49 »
ลืมเรื่องการเปลี่ยนรถไปได้เลยครับสำหรับฮอนด้า

บอกได้เท่านี้จริงๆครับ เพระาเขาจะพยายามซ่อมให้จนกว่า จะเป็นปกติ หรือไม่ก็เปลี่ยนชิ้นส่วนให้ครับ จนกว่ามันจะหาย

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 14:48:35 »
เต็มที่ได้แค่เปลี่ยนเครื่องครับ
อยากได้คันใหม่คงต้องฟ้องเอา ซึ้งก็ไม่แน่ว่าจะได้

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 21:23:18 »
ผมว่า จขกท รีบจัดการก็ดีครับ

แจ๊สของผม รอจ่อคิวเคลมอีกหลายรายการเลย

จนบางครั้ง ยึงนึกเล่นๆ ว่า ซื้อรถมือหนึ่งหรือมือสองมาหว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 11:26:22 »
ลองเอาเข้าไปเคลมเลยครับ
แต่เปลี่ยนคันใหม่ คงจะไม่ได้หรอก เต็มที่คือเปลี่ยนเครื่อง

ออฟไลน์ keerati69

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 20:22:41 »
ได้เปลี่ยนเครื่องแน่นอนครับ

เข้าไปเปลี่ยนเถอะ

สาเหตุมันเกิดมาจากเพลาข้อเหวี่ยงไม่ได้ศูนย์

ในระยะสั้นๆอาจจะไม่เป็นอะไร

แต่ระยะยาวๆนี่ก็ไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ neng

• Newbie
  • *
ตอบปัญหาเครื่องยนต์มีเสียงก๊อกๆของ civic1.8L ปี 2009
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 16:35:32 »
ตอบปัญหาเครื่องยนต์มีเสียงก๊อกๆของ civic1.8L ปี 2009
ปัญหาที่มีเสียงดังก๊อกๆ แก็กๆ เกิดจากเครื่องยนต์จริงแต่ไม่มีผลกระทบต่อกำลังหรือเครื่องยนต์ทั้งตอนนี้และในอนาคต
ถ้าจะเครมเครื่องยนต์เครมได้ แต่แนะนำว่าให้ใช้ไปจนกว่าจะครบ 3 ปี หรือ 100,000 กิโล ก่อน ค่อยส่งเครม คือใช้เครื่อง
เดิมให้คุ้มก่อนแล้วค่อยเครมก็ได้ และจะได้ลองดูด้วยว่าเครื่องยนต์มีปัญหาหรือไม่  เพราะยังไงก็ส่งเครมได้อยู่แล้ว  ผมเป็นคนในครับรู้ปัญหาดีครับ ยอมรับว่ามีเสียงจริง แต่ไม่มีปัญหากับเครื่องยนต์แน่นอนครับรับรอง อยากให้ใช้ดูก่อนครับถ้ายังไงก็ยังส่งเครมได้ครับภายใน 3 ปีนะ