ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวเข้าศูนย์บริการ toyota มหานคร สาขาพหลโยธิน (ตรงข้ามหอวัง)  (อ่าน 41537 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
มาตามกระแสคับ เมื่อวันอาทิตย์เอารถเข้าศูนย์ไปเพื่อเช็คระยะ 200,000km แต่รถวิ่งจริงๆ 97,xxx และมีอาการน้ำมันเครื่องซึมๆด้านหน้าเครื่อง และคราบน้ำหม้อน้ำ บริเวณไกล้ๆกัน กับ ช่วงล่างมีเสียงกุกกักๆ เพิ่งยกชุดไป1รอบที่สนามเป้าศูนย์ล้อเมื่อ ไม่กี่เดือนที่ผ่านมา แต่ทำไมมันดังอีกแล้ว  กับตั้งใจจะเปลี่ยนกระจกหน้าเพราะรอยหินดีด 2จุด >:(  :o  >:( เลยเข้าศูนย์มันไปเลย ง่ายดี แพงหน่อยแต่ได้อะไหล่แท้ ทนทาน มีประกันงานซ่อม และในใจคิดว่าอะไหล่มันคงไม่บ้าดีเดือดแบบรถยุโรปซ่อมศูนย์เป็นแน่แท้แล้ว ก็เลยจัดไป เลือกศูนย์เหมาะๆหน่อย หวยไปออกที่ Totota Metropolitan หรือ โตโยต้ามหานคร สาขาพหลโยธิน (ตรงข้ามหอวัง) นั่นเอง เหตผลคือ .......

1.ไกล้บ้าน
2.เพื่อนเข้าประจำ
3.รถมันเคยทำที่นี่ประจำ ประวัติชุดใหญ่ๆอยู่ที่นี่
4.SA หรือ Service Adviser เคยคุยๆด้วยคุยง่าย พูดรู้เรื่อง

แต่!!!! ผลที่เลือกมันไม่ค่อยจะถูกใจเสียเท่าไหร่ เริ่มจาก

1.พนง รับรถ เดินเข้าไปวนๆหน้าเคาท์เตอร์เกือบ5รอบ ไม่มีไครสนใจ เอ๊ะ..ยังไงกัน!! แต่งตัวก็ไม่ได้ เสื้อในร.ด ขาสั้น คีบแตะเข้าไปนะ หรือว่ารถเก่าแล้ว(9ปีกว่า) ทำไมไม่มีไครสนใจ ทั้งๆที่นั่งว่างกันอยู่เต็มไปหมด หรือสงสัยวันอาทิตย์คิวเต็ม ....... ก็ไม่ใช่ เพราะมาตั้งแต่ 9.45น. วนอีกซักรอบ6รอบ พนงเดินมาถาม วันนี้มาทำไรคับ ผมก็บอกว่าเช็คระยะ กับ มีคราบน้ำกับน้ำมันเครื่อง และ ช่วงล่างดัง พนง เดินไปถามๆ supervisor มั๊งแล้วเดินมาบอกวันนี้ไม่ทันนะคับ ผมก็บอกไม่เป็นไร เพราะงานใหญ่แน่นอน เตรียมใจ+ค่าแท๊กซี่กลับบ้านแล้วล่ะ  ;D
แต่พอตอนนั่งบอกอาการกับรอใบรับรถ น้ำเย็นมันหายไปไหน ??? เดิมเคยมีน้ำชาเย็นๆให้ แต่ไม่เป็นไรไม่ถือเรื่องแบบนี้ เพราะรถผมซ่อมอู่นอกมีที่ให้นั่งก็บุญแล้ว
แต่บอกอาการไป พนง ก็เกาหัวไป อะช่างกะไร อธิบายใหม่ พี่แกก็เขียนๆๆๆ ลงไปในใบรับรถ กว่าจะสื่อสารรู้เรื่อง และได้แจ้งไว้แล้วว่าเจออะไรทำไปเลย ถ้าเกิน 10,000 บาทค่อยโทรมาขออนุมัติ และสั่งไว้ว่า เก็บสภาพรถคันนี้ให้เนียนที่สุด เพราะจะใช้ยาว และไม่ขายแล้ว ทำไรได้ทำเลย
นั่งจนเจ๊ป้าข้างหลังเดินมาถาม ทำไมนานจังคะหนู....!!? อ่ะเสร็จไป กำลังเดินออกจากศูนย์ ไม่ทันพ้นประตู ช่างเดินมาถาม มีอย่างอื่นอีกมั๊ย บลาๆ ผมก็ไม่มีจะเดินไปเก็บของละก็เผ่นกลับบ้าน

พอมานั่งแห้งอยู่บ้านได้ 2-3 ชั่วโมง เหตการณ์ที่น่าเบื่อมากหลายสิบครั้ง เกิดขึ้น

สายที่ 1.รถพี่มีอาการ นมค รั่วประที่ประกับโซ่ และ ฝาครอบเครื่อง (ไม่แน่ใจ) รอบที่1 ตอนบ่าย2นิดๆ
สายที่ 2.ช่วงล่างไม่มีอะไรแล้วนะคับ ไขไม่แน่นบางส่วน ขอบคุณคับ ... วางสาย

อีก1ชั่วโมง เกือบๆ 4.30น.

สายที่3. รถพี่ได้ตั้งวาวหรือทำอะไรกับเครื่องนอกศูนย์รึปล่าวคับ? ฝาเครื่องเกลียวรูด ต้องเบิกใหม่ 4 พันกว่า < (ซึ่งตอนคิดเงินไม่มีรายการนี้) งงสิผม  เด๋วมาเล่าต่อ ค้างไว้ก่อน ปล.เริ่มเครียดล่ะคับ ตอนแรกประเมิณไว้ 7 พันกว่า มาบอกอีก4พัน เริ่มหน้ามืดล่ะ และต้องรออะไหล่ได้พรุ่งนี้ (คืนที่2)

ผ่านไป1คืน .................. 

สายที่1วันที่2 . รถพี่ที่แจ้งไว้ว่า เสียงวี๊ดตอนสตาร์ทช่างเจอว่า ลูกรอกตั้งสายพาน ประมาณ 10โมงเช้า
สายที่2วันที่2 . รถพี่ที่แจ้งไว้ว่าให้ล้างแอร์ ค่าใช้จ่าย บลาๆๆๆๆ ก็บอกฉันแล้วตอนแจ้งซ่อมนี่หน่าาา วางสายไป ประมาณบ่ายนิดๆ
สายที่3วันที่2 . กระจกรถ ต้องเอาไปทำที่สาขาอื่นเพราะที่นี่ไม่มีหน่วยซ่อมสีและตัวถัง อ่าวไหนตอนแรกบอกรออะไหล่จากสาขาอื่นไงฟระ
สายที่4วันที่2 . รถยังไม่เสร็จวันนี้นะคับ ต้องรออะไหล่ และ รอกาวซิลิโคนแห้ง ซึ่งก็แหงๆล่ะ ผมเคยไปเช็คที่วรจักร์ยนต์ อารีย์ เขาบอกอย่างน้อยๆ3วัน รอกาวแห้ง ไหงศูนย์มหานครนัดวันรุ่งขึ้นเช้าอีกต่างหาก  :o ประมาณบ่าย3โมง
สายที่5วันที่2 . 5โมงเย็นกว่าๆ พนง ผู้ ญ โทรมารถเสร็จแล้วค่ะ มารับได้เลย โดยที่ไม่ได้แจ้งทะเบียน+ค่าใช้จ่าย หรือ ถามชื่อแซ่เลย ไอ้เราชักงงๆและเกิดไรขึ้น แต่ก็บอกไปว่าไม่ไปรับเพราะรถติด และไปไม่ทันแน่นอน

ผ่านไปอีก1คืน ..................  ถึงวันรับรถล่ะเย้ๆ

สายที่1วันที่3 . ผมโทรไปมั่งเด๋วเสียดุลย์ค่าโทรศัพท์ ตอน10โมงนิดๆ ;D ;D พนง ผู้ ญ รับสาย รถทะเบียน 4xxx เสร็จรึยังคับ ............................................. ยังเลยค่ะรอล้างแอร์กับทำความสะอาดเก็บงานค่ะ ซักประมาณบ่าย2มารับได้เลยค่ะ  ???  ???  ???  ???  ???  ??? เมื่อวานเย็นหล่อนบอกเสร็จแล้ว อ่ะช่างมัน รอรับอีกสายกันเหนียว   
สายที่2วันที่3 . ตอนเที่ยงๆเกือบๆบ่ายๆ นางคนเดิมนั้นโทรกลับมาว่า รถเสร็จแล้วค่ะมันรับได้เลยยยยยย(ลากเสียง)  :-* ชีรีบวางสายอีกแหนะ จะถามว่ากี่บาท อะไรยังไง
สายที่3วันที่3 . โทรกลับไปเด๋วนั้นกว่าจะผ่านระบบอัติโนมัติ เล่นไปเกือบ2นาที ฝ่ายนู่นนี่นั่น สาขานั่นนี่โน่น  :'( ได้คุยแต่สุดท้าย SA บอกมาแล้วเด๋วอธิบายให้ฟัง อ่ะเอาวะแม่ม กรูพกบัตรเครดิตไปแทนละกัน เผื่อเงินสดไม่พอ แต่ในใจคิดว่า 10,000 เบิกแม่มาน่าจะเหลือได้มื้อกลางวันดีๆซักมื้อ ปรากฏ!!! ให้แม่มาส่งที่ศูนย์ก่อนแม่ไปทำงานต่อ

เข้าไปยื่นใบรับรถ แล้วเดินไปแผนกรถใหม่ เพราะ พนง บอกให้รอซักครู่ เลยมาดูวีโก้ 4*4 เข้าไปนั่งในรถ พนงเดินมา ผมนั่งอยู่ในวีโก้ พนงเดินมา ร่ายให้ฟังไป1บท แต่ก็ยังไม่แจ้งราคา  >:( เลยเดินกลับไปเคาท์เตอร์รับรถ เจอไป 14,532 แว๊กกกก!!! ดีแล้วที่เอาบัตรมา ไม่งั้นคงได้สมัครเป็นเด็กล้างรถ  >:(

เรื่องตลกคือ พนงที่ โทรทั้งหมด พนง คนเดิมตลอด และเวลาทักทายคือ "สวัสดีคับ พี่ที่เป็นเจ้าของรถ วะวอสอส๋อ สี่สองสองสองสองสอง ใช่มั๊ยคับ" เอ๊ะยังไงรถตรูมีเลข4หลัก แต่ช่างปะไร มันก็ใช่แหละ 555+ อันนี้ขำๆคับ  ;D หน้าตายิ้มแย้มดีคับ  ;D

เรื่องการบริการ ให้เต็ม 8/10
เรื่องการแจ้งรายละเอียดการซ่อมและวินิจฉัย ประเมิณราคา 5/10 ไม่บอกกันเล๊ยยย
เรื่องการซ่อมบำรุง */10 แต่ที่แน่ๆค่าล้างรถ ผมจ่าย 120 ศูนย์อื่นฟรี ห้องเครื่องโสโครกมากๆทั้งทำทำในห้องเครื่อง น่าจะเช็ดๆให้กันบ้าง หรือ บังคับล้างไปเลย จบ
ระยะเวลา ตรงต่อเวลา ให้ไม่ได้เพราะรถมีอาการเพิ่มเติมและทำไม่ง่ายเท่าไหร่นัก  :'(

ทั้งนี้และทั้งนั้น ท่านอื่นอาจจะไม่เจอแบบผม และอาจจะได้บริการที่ดีกว่า ผมแค่มาเล่าประสบการ์ณ เท่านั้นนะคับ ทุกอย่างจบลงอย่างดี และผมแอบขำๆเวลาช่างโทรมาแจ้งอาการทั้งหลายๆนั่น เพราะสำเนียงกับน้ำเสียง ออกแนวน่าสงสารมากอ่ะ  :D และชอบพูดผิดประจำๆ น่ารักไปอีกแบบคับ  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

receipt slip
2011 Prius

รวมเงินในบิลแล้ว ไม่น่าถึง 14,000 นะ มีอีกใบหรือเปล่า

ตอนแรกก็ไม่เชื่อ แต่กดเครื่องคิดเลขแล้วมันถึงคับ -*-
2011 Prius

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เคยไปนะครับที่นี่โดยรวมผมว่ามันห่วยแตก ไปดูรถไม่สนใจลูกค้าครับ เป็นโตโยต้าที่ห่วย

ถ้าเป็นผม ขับไปที่ Buzz หรือ กรุงไทย ตรงเกษตรดีกว่าใหญ่กว่ากันเยอะ

อีกที่แถวบ้านที่ห่วยคือ K motor ลาดพร้าว รถแน่นจนไม่มีที่จอดรถ ต้องมาจอดตรงถนน พอกันครับ

โดยรวมพวกนี้ห่วยพอๆกับของนิสสันบางที่เลยครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
ทำไมเสียค่าล้างรถ 120 บาทล่ะครับ ปกติเข้าศูนย์ต้องล้างฟรีไม่ใช่หรอครับ
ปล.ผมเจอประจำพนักงานรับรถไม่สนใจ ผมรอเกือบครึ่งชั่วโมง ก็ยังไม่มีคนมารับรถ โมโหไปหลายทีถึงจะมา ผมบอกเลยว่าผมเจอที่ Toyotaแจ้งวัฒนะ ต่อไปนี้ผมจะไปเข้าที่เกษตรอย่างเดียวแล้ว ถ้าบริการห่วยๆแบบนี้

แจ้งวัฒนะ มันก็เครือมหานครหนิคับ ???

กำลังหาศูนย์ดีๆซักที่ เพราะจะเข้าไปทำอีกซักรอบใหญ่ ให้มันสมบูรณ์ที่สุดล่ะคับ โช๊ค4ต้น ปั้มน้ำ วาวน้ำ ท่อน้ำ ของเหลวชุดใหญ่ทั้งคัน ใช้ยาวล่ะคับ
2011 Prius

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมใช้ TM แจ้งวัฒนะ รู้สึกว่าบริการดีนะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ aoddy1

ทำอู่นอกถูกกว่านี้เยอะๆเลยครับ

ออฟไลน์ leomokey

• Newbie
  • *
จากดูเบอร์อะไหล่แล้ว ใช้ ACV30 หรือ ANE11  ป่ะคับเนี่ย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 16:31:21 โดย leomokey »

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
พูดถึงศูนย์บริการแล้วเจ็บใจศูนย์มิตซูแถวเทพารักษ์บอกตรวจเช็คฟรี20รายการต้อนรับฤดูฝนพอไปเข้าเช็ค
เอารายการเล้กๆน้อยที่ตรวจเช็คมาให้ดูมันพื้นๆทั้งนั้นก็เลยตกลงทำไปและย้ำว่าถ้านอกเหนือรายการที่คิดว่า
อาจมีปัญหาให้แจ้งผมก่อนทำและขี้เกียจเฝ้าต้องรีบกลับไปทำงานกะว่าเย็นค่อยไปรับรถพอไปรับรถบอกมีค่าเปลี่ยน
แคล้มรัดท่อยาง 4 จุด ตัวละ 30 บาท เห็นว่าเล้กน้อยเลยให้ไปแต่ก็แสดงถึงพฤติกรรมของทาง 0 ออกมา

ออฟไลน์ tataerakh

• Newbie
  • *
TOYOTA มหานคร ศรีอยุธยา ก็อนาถพอกันครับ

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
ขอบ่นเพิ่มครับ

ที่ Buzz เกษตร เข้าไปจะซื้อรถ กำตังไป 300000 ผมแต่งตัวไม่ได้ขี้เหร่อะไร (หัวจดเท้ามากกว่าเงินเดือนเซลซัก 2 เท่าได้มั้ง) แค่ขับคันเก่า Soluna ยืนรอดู 1 ชม.
อย่าว่าแต่ทักเลยครับ ตามันยังไม่แล อารมภ์ขึ้น วีนลั่นเลยครับ ถึงได้มา ด่าเสร็จผมพุ่งไปโตโยบางใหญ่ บริการดีมากครับ เลยกดตังเพิ่ม * 200000และพาเพื่อนมาซื้อสดอีก 2 คันครับ