ผู้เขียน หัวข้อ: มารยาทการขับรถ บ่งบอกถึงนิสัยส่วนตัวของคนๆนั้นได้มั้ย?  (อ่าน 4566 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
บางคนดีก็ดีใจหาย ไอ้คนไหนแย่ก็แย่มากๆ
วันนี้เพิ่งเจอมาสดๆผมขับมอไซมาถนนใหญ่จะเลี้ยวเข้าซอย
แล้วซอยนี้มันเป็นวันเวย์ รถวิ่งทางเดียว
มีไอ้...คนนึงมันขับมอไซค์ออกมาจากซอย
คือปกติซอยนี้จะมีพวกมักง่ายชอบย้อนศรมาเรื่อยๆ
แต่ส่วนมากที่เจอก็จะพยักหน้าขอโทษเรา อันนี้เฉยๆนะไม่ซีเรียส
ผมก็จะเลี้ยวเข้าซอยมันก็ออกจากซอยจะเลี้ยวตัดถนนใหญ่เพื่อไปยูเทิน
ผมก็หยุดรถ คือรอมันไปก่อนมันก็ขับเบียดๆรถผมไปแล้วก็พูดว่า "โอ้ยยยย"
โหยยลุงแก่ก้แก่ ขับรถกวนประสาทแบบนี้ยังมีหน้ามาบ่นอีกมันนึกว่าผมหยุดรถแกล้งมันมั้ง
ผมจะเลี้ยวเลยรอมันสวนออกมาก่อน
หมั่นไส้เลยตะโกนสวนไป "ย้อนศรนะลุง"

ส่วนที่ดีๆที่เคยเจอก็ลานจอดรถบนห้าง
ที่คิวยาวมากกก ผมจอดชั้น 5 รถติด 30นาทีไม่ขยับ
มีปาเจโรคันนึง จอดเอาหน้าเข้าอยุ่
จะออกก้ออกไม่ได้ซะที ผมเลยหยุดรถให้แกออกมา
แล้วจุดที่แกจอดเนี่ยมันเป็นหัวมุมพอดี
แกก็ถอยรถออกมาจากซองแล้ว ผมก็กะให้แกแทรกคิวไปเลย
ปรากฎว่าแกไม่แซงคิวผมครับ แก วนรถออกไปต่อแถวหลังสุดที่โคตรยาว
ลุกสาวแกนั่งในรถตะโกนออกมาว่า thank you
อันนี้ก็รู้สึกว่าเออดีนะ เรามีน้ำใจให้เค้า เค้าก็มีน้ำใจให้เรา

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
บอกได้บ้างแต่ไม่ทั้งหมดครับ บางทีอยู่ในรถแล้วคนอื่นไม่เห็นหน้าก็อาจทำอะไรดิบตามใจตัวเองได้เหมือนกัน บางคนปกติดูเงียบๆเรียบร้อยแต่พออยู่หลังพวงมาลัยแล้วคนล่ะเรื่อง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

บอกได้บ้างแต่ไม่ทั้งหมดครับ บางทีอยู่ในรถแล้วคนอื่นไม่เห็นหน้าก็อาจทำอะไรดิบตามใจตัวเองได้เหมือนกัน บางคนปกติดูเงียบๆเรียบร้อยแต่พออยู่หลังพวงมาลัยแล้วคนล่ะเรื่อง
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Action

ถูกต้องนะครับบบบ ทุกวันนี้มันพูดยากครับ เอาอย่างที่บ้านผมแล้วกัน แฟนผมนี่แหละนะ

เป็นนักวิชาการ เรียบร้อย นิ่ง ๆ เป็นแม่ศรีเรือน แต่อย่าให้เธอได้ขับรถนะ เท้าหนักบ้าพลังพอ ๆ กะพวกกระบะบ้าพลังเลย

แต่ยังดีที่เธอขับรถเร็วจริง แต่ไม่ได้ขับรถแย่เหมือนกับพวกนั้น อย่างน้อยผมก็ยังวางใจได้ในส่วนหนึ่ง

สิ่งที่ทำให้เธอต่างจากพวกนั้นคือ เธอไม่ขับปาดซ้าย-ขวา และไม่ใช่พวกไล่บี้ จี้ตูดชาวบ้าน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ 2k

ผมเห็นว่ามันสะท้อนนิสัยจริงๆได้ดีเลยนะ ที่เห็นว่าขับรถเกรี้ยวกราดแต่ตัวจริงเรียบร้อย ในความเป็นจริงแล้วเนื้อแท้มีอารมณ์เกรี้ยวกราดซ่อนอยู่ภายในต่างหาก หากว่ายังไม่เผลอตัวก็จะไม่แสดงนิสัยที่แท้จริงออกมา  :P

เวลาคนเราอยู่ร่วมกันคนอื่นๆในสังคมก็จะมีการวางตัวแบบหนึ่งออกมาเพื่อควบคุมตัวเองไม่ให้โดนมองในแง่ลบ เพราะว่าต้องมีการปฏิสัมพันธ์กับคนอื่นๆนั่นเอง ถึงได้มีคำว่า"การวางตัวในสังคม"ขึ้นมา แต่เวลาขับรถนั้นส่วนใหญ่คนเราจะอยู่กับตัวเอง อยู่คนเดียวในรถ การยับยั้งอารมณ์ก็จะลดลงเพราะว่าไม่มีใครมารับรู้พฤติกรรมด้วย รถคันอื่นๆบนถนนก็เป็นคนแปลกหน้าไม่มีผลกระทบอะไรกับชีวิต เลยมีพฤติกรรมที่สะท้อนเนื้อแท้ภายในจิตใจออกมา

เรื่องนี้ต้องแยกแยะจากนิสัยขับรถไม่ระวังครับ อันนั้นเป็นเรื่องของทักษะการขับขี่ นิสัยตอนขับรถกับนิสัยจริงๆมันสะท้อนออกมาได้ชัดเจนอย่างเช่นพวกสันดานเลวที่แทรกคอสะพาน แซงคิวจ่ายเงิน แย่งที่จอดรถ เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว พวกนี้ขับรถทำยังไงนิสัยตัวจริงก็จะเป็นแบบนั้นหรืออาจจะยิ่งกว่านั้น ไม่มีหรอกที่ขับรถมีพฤติกรรมเห็นแก่ตัวเอาเปรียบคนอื่นแต่ข้างนอกเป็นคนอยู่ในกฏระเบียบไม่แซงคิวคนอื่น  :-X

รถก็คือ"ตัวตน"ที่"ตน"ที่คนขับข้างในมีการสั่งการแสดงออกด้านพฤติกรรมขึ้นมา แค่ไม่ใช่ร่างกายแต่เปลี่ยนเป็นรถยนต์เท่านั้นเอง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อันนี้เห็นด้วย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เหมือนในคอมในเน็ตอ่าคับมีนักเลงคีย์บอร์ด หลังพวงมาลัยก็ย่อมมี :-\

ออฟไลน์ mm300

• Jr. Member
  • **
เคยมีฝรั่งวิจารณ์ว่า

คนไทยเป็นคนใจดี (ยกเว้นตอนขับรถ)

เป็นประเทศที่ขับรถปาดหน้า ดริฟไฟสูง ขับจี้กัน ก็มีสิทธิ์โดนยิงตายได้

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
อยู่ที่สันดานคนครับ
รุ่นรถไม่ค่อยเกี่ยวหรอกครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
มันก็มีส่วนนะครับ รถพ่อผมแต่งอย่างเท่ห์แต่พ่อผมขับแค่ 80-90 KM/H
พ่อบอกว่าขับช้าๆปลอดภัยกว่า เวลาเห็นคนกำลังข้ามทางม้าลายก็หยุดรถให้เขาข้ามไป (นี้แหละตัวอย่างของผม ;D)

ออฟไลน์ redsun

คนนิสัยดีที่ขับรถดีก็มี
คนนิสัยดีก็ขับรถไม่ดีก็มี
นิสัยแย่ๆ ขับรถมีเชิงยังพอทน
แต่ถ้านิสัยแย่แล้ว ยังเสือกขับรถแย่อีก อันนี้ควรประณาม..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 20:46:21 โดย redsun »

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้

จริงครับ รุ่นพี่ของผมคนนึง แกเป็นคนคนใจดี ขี้เกรงใจคน เห็นคนอื่นมาก่อนเสมอ
เอาใจเขามาใส่ใจแกเสมอ ใจเย็น
แต่พอตอนขับรถ เทวา กลายร่างเป็นซาตานซะงั้นล่ะ แกออกตัวเร็ว เวลาออกจากทางแยก
ก็ตัดหน้าท่านอื่นอยู่เรื่อย ชอบจี้ท้ายไล่แซงคันอื่นแบบกะทันหัน ราวกับว่าข้าต้องไปก่อนเสมองั้นเลย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็พอบอกได้ ถึงความมีวินัย น้ำใจ หรือความเห็นแก่ตัวครับ
ลองนึกย้อนไปไม่นานตอนดาราสาวมีปัญหากับตำรวจแล้วด่าบนอินสะแต็กแรม แถมยังบอก "แค่" ทำผิด นิดเดียว เห็นได้ว่าชีไม่ใส่ใจเลย
พ่อบอกว่าขับช้าๆปลอดภัยกว่า เวลาเห็นคนกำลังข้ามทางม้าลายก็หยุดรถให้เขาข้ามไป (นี้แหละตัวอย่างของผม ;D)

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D................มารยาทดีในการขับขี่  ถึงจะมีเปอร์เซ็นพบเจอน้อย  แต่ก็ยังมีอยู่ในบ้านเรา  ที่ทำให้พวกเราซาบซึ้งสิ่งดีๆอย่างนี้ครับ 8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
บอกตรงๆ อายุ20

แล้วแต่าอารมณ์ สถานการ ความอ่อนไหว เร่งรีบมากแค่ไหน