ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับ PSA Peugeot Citroen ครับ เห็นว่าจะตก 40 อันดับหุ้นใหญ่ในฝรั่งเศส  (อ่าน 3086 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ช่วงนี้มีข่าวว่าตกอันดับหุ้นบ้าง ขาดทุนบ้าง จะร่วมทุนกับ GM บ้าง พอดีผมไม่ได้ตามข่าวรถยุโรปเยอะ เลยอยากถามว่า มันเกิดอะไรขึ้นกับ PSA เหรอครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

ตกลำดับ มีอยู่ 2 กรณี
1. มีบริษัทในตลาดหลักทรัพย์ฝรั่งเศส โตกว่า PSA
2. ตัว PSA เองแย่ลง

แต่เศรษฐกิจ EU ตอนนี้ก็ไม่ค่อยสู้ดีนัก กำลังซื้อตกต่ำ อยู่ได้เพราะประเทศหลักๆ ไม่กี่ประเทศ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
สถานะของบริษัท และตัวรถแต่ละคันที่ออกมาทำตลาดของPSA(โดยเฉพาะPeugeot)
ผมว่าจะตกต่ำจนหลุดCAC40ก็ไม่แปลกครับ

.-_-.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
PSA มีปัญหากับการบริหารทรัพยากร
ใช้คน/โรงงาน/อุปกรณ์เยอะแต่ทำรถออกมาน้อย
โรงงานในยุโรปเค้าใช้ประสิทธิภาพกัน 90% up
แต่โรงงาน PSA ฝรั่งเศสใช้แค่ราว 60กว่าเปอร์เซ็นต์

พอจะปิดโรงงาน layoff คน รัฐบาลก็ออกมาขวาง

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
ผมว่ากลุ่ม PSA ผูกตัวเองกับตลาดยุโรปมากเกินไปอ่ะครับ พอตลาดยุโรปเริ่มซบเซามาได้ 3-4 ปี สถานการณ์ก็เลยไม่ค่อยจะดีนัก
ตลาดของกลุ่ม PSA ในทวิปเอเชียกับจีนเองก็ชิงส่วนแบ่งได้น้อยมาก แถมในทวีปอเมริกาก็ไม่ได้ทำตลาดอีก
ทั้ง ๆ ที่ตอนนี้โปรดักของ Peugeot ดีไซน์เริ่มลงตัวมากที่สุดในรอบสิบกว่าปี (ผมเกลียดกระจังหน้าทรงปากอ้าแบบเก่ามาก ๆ )
ส่วน Citroen ตระกูล DS ก็ดีไซน์ออกมาได้โดนใจมาก ๆ น่าจะขยายตลาดมาสู่เอเชียบ้าง อะไรบ้าง...

ออฟไลน์ YIM

อย่างนี้นี่เอง

แต่ทำไมในยุโรป มีแต่รถเยอรมันที่ขายได้ละครับ รถชาติอื่นทำไมสู้รถเยอรมันไม่ได้ละครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เยอรมัน?

Mercedes?
BMW?

Opel -> เตรียมเจ๊ง
Volkswagen = VW Group
Audi = VW Group
Skoda = VW Group

ครึ่งปีแรกมีแต่ VW Group แหละมั้งที่ไปฉลุย
แต่อย่าลืมเกาหลี กำไรไม่เยอะแต่ยอดขายมันตรึมมากนะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D................แบบชาวบ้านเลยนะครับ  PSA  ผลิตรถใหม่ออกมาแล้วมันขายไม่ค่อยออกเลยอ่ะครับ  มันยังงี้มาสองสามรอบแล้วครับ 8)

ออฟไลน์ YIM

ลืมนึกถึง Opel ไปเลย 5555

อีกอย่างรถ Mass market ของเยอรมัน ก็เหลือแค่ Opel กับ VW นี่นา

จริงๆ Opel น่าจะขายให้จีนไปนานแล้วนะครับ