ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียนที่สีแตกลาย (หมวด ฎ) ผมสงสัยว่า ตำรวจมีสิทธิจับไหมครับ  (อ่าน 6591 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
พอดีเมื่อวานนี้ผมไปเจอรถคันนึงที่ใกล้ๆที่ทำงาน เป็นป้าย กทม นี่แหละ แต่ดูแทบไม่รู้เรื่องเลย ทั้งตัวอักษร จังหวัด ตัวเลข เพราะป้ายแตกลายแบบน่าเกลียดมากมาย
อยากทราบว่า ถ้าตำรวจเห็น เขามีสิทธิจับปรับไหมครับ เพราะว่าที่มันแตกลาย เจ้าของรถเขาก็ไม่ได้เป้นผู้ทำ และไม่ได้จงใจปิดบังป้ายทะเบียน แต่มันเป็นความผิดพลาดของกรมขนส่งที่ใช้สี low cost

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ทำไรไม่ได้คับถ้าไม่เห็นจริงๆ ก็เหมือนป้ายแดง หรือไม่ก็ส่งใบเตือนก่อนให้ไปเปลี่ยนใหม่ที่ขนส่ง

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เคยเห็นตำรวจเรียกจับรถแบบนี้เหมือนกัน(พอดีตอนนั้นรถผมก็โดนเรียก) บางทีมันอาจอยู่ที่ดุลพินิจของตำรวจว่าจะพิจารณาแบบใหนครับ ถ้าด่านตรงสุขา3นี่โดน แต่ด่านอื่นๆไม่แน่ใจครับ ยังใงรอท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ chaiz

จริงๆ ไม่น่าจะเรียกได้นะครับ (ถ้าเป็นป้ายจริงจากขนส่ง) อาจจะเรียกตรวจ แต่ไม่น่าจะตั้งข้อหาได้

เพราะมันผิดที่ขนส่งทำป้ายต่ำกว่ามาตรฐาน
จริงๆถ้ารู้แล้วว่าลอตนี้มีปัญหา ก็น่าจะให้มีการ recall มารับแผ่นใหม่ ไม่น่าจะให้ ปชช ไปเสียเงินทำใหม่นะ
เพราะคนผิดคือคนที่เอาบริษัทที่ทำงานต่ำกว่ามาตรฐานมาทำ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ถ้าหมายถึง   ผิดฐานปลอมเอกสารราชการ   อันนี้มีฏีกา  ตัดสินไว้แล้ว  ว่าไม่ผิดครับ

แต่อาจจะผิด พ.ร.บ อื่นๆ  แต่ก็คงแค่โทษปรับ เล็กๆ น้อยๆ  ไม่ใช่เรื่องใหญ่

ออฟไลน์ Newhang

อันนี้ใช้ความรู้สึกนะครับ ผมว่าไม่น่าจะได้
ยิ่งเวลาขอป้ายใหม่เสียเงินด้วยเนี่ย มันไม่ชอบธรรม

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
ป้ายทะเบียนหลังจาก ฎค ไปแล้ว เน่าแตกทั้งล๊อตเลยครับ   ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ถึงได้สั่งทำป้ายด้อยคุณภาพออกมา  ผมว่าตำรวจไม่ควรจับครับเพราะเป็นกันหมด

ออฟไลน์ escudaeza

ของผมหมวด ฏย ใช้มา2ปี
ยังไม่ถึงกับแตกมาก แต่ก็หวั่นๆว่ามันจะแตกหนัก
แล้วจะโดนตำรวจเรียกเหมือนกันครับ  :-\
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ SCH

• **
อ้าว โดนจับด้วยเหรอเนี่ย แต่เอ๊ะของผมด้านหลังแตก แต่ด้านหน้าไม่แตก อีกคันนึงไม่แตกทั้งหน้าและหลัง เคยโดนที่ด่าน ตำรวจไม่ว่าอะไร บอกให้ไปเปลี่ยนซะ ยังให้โอกาสอยู่
ปปง

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จริงๆตำรวจเองต้องเข้าใจด้วยซ้ำไปว่า ป้ายล๊อคแตกลายงาเนี่ย เป็นของแท้แน่นอนจากขนส่ง!!!
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ tierak

ของผม ฎธ  ข้างหลังแตกเยอะมาก  ยังไม่เคยโดนเรียก ถ้าโดนคงต้องคุยกันยาว

ออฟไลน์ vichaitre

ผมว่า ถ้าโดนปรับ นำหลักฐานไปฟ้องขนส่งได้นะครับ เพราะขนส่งขายป้ายห่วยมาให้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปกติจะแตกหนักที่ด้านหลังนิครับ
ตำรวจเค้าไม่ทันเห็นหรอก ;D
เชียงใหม่หมวด ขข ก็แตกกระจายเหมือนกันครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Arty

• **
  • ???????????????...
ของผม ฎถ ยังไม่เป็นไรเลยครับ 2ปี กว่าจะ 3ปีแล้ว
ปกติดีทุกอย่าง หรือเป็นเพราะผมใส่กรอบป้ายกันน้ำก็รึเปล่า มันเลยยังปกติดีอยู่

ออฟไลน์ H.

ผมว่ามันสวยดีนะ ลายคลาสสิกดีโดยไม่ต้องประมูลเลย  :D
H.

ออฟไลน์ benzd

ไปจับขนส่งนู้นนะผมว่า  จริงๆ ขนส่งน่าจะดิ้นรนเอาป้ายทะเบียนที่แตกลายงากลับคืนไปให้หมดนะ