ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเติมน้ำมัน ดับเครื่องทุกครั้งมั้ยครับ  (อ่าน 13397 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ส่วนใหญ่ผมจะดับ แต่ก็มีบางทีรีบๆก็ไม่ดับ (ลืม) อยากทราบว่าท่านอื่น ในชีวิตประจำวัน ดับเครื่องเวลาเติมน้ำมันหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Headman

Re: เวลาเติมน้ำมัน ดับเครื่องทุกครั้งมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:15:32 »
ดับเครื่อง ลงมาเปิดฝาปิดด้วยตัวเองทุกครั้งครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: เวลาเติมน้ำมัน ดับเครื่องทุกครั้งมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:17:29 »
ไม่เคยดับเลย 555+ ;D

ออฟไลน์ thevkel

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:22:33 »
ขับคนเดียวผมดับครับ แต่ถ้ามีคนนั่งมาด้วยไม่ดับ 555+

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:23:36 »
ดับครับ แต่เพื่อนบางคนก็ไม่ดับ

แต่ที่จริงติดไปก็คิดซะว่าเปลืองน้ำมันเปฃ่าๆอ่ะครับ ดับดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:24:02 »
ไม่เลยครับ ไม่ค่อยชอบกลิ่นแถวนั้น ได้กลิ่นแล้วสักพักจะปวดหัวครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:31:12 »
ไม่ดับมานานแล้วครับ  เพราะผมต้องจดค่าต่างๆไว้ทุกครั้ง ถ้าดับดูไม่ได้  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2012, 16:54:28 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:36:31 »
ไม่ควรดับครับ  การดับเครื่องแล้ว สตาร์ท   หากรถไม่สมบูรณ์ อาจก่อประกายไฟ    คนในนิคมอุตสาหกรรม เขาบอกมาครับ 

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:51:02 »
ไม่ควรดับครับ  การดับเครื่องแล้ว สตาร์ท   หากรถไม่สมบูรณ์ อาจก่อประกายไฟ    คนในนิคมอุตสาหกรรม เขาบอกมาครับ  

อ้าว แล้วไหงตามปั๊มน้ำมันถึงมีป้ายเตือนให้ดับเครื่องก่อนเติมน้ำมันล่ะครับ ???

ตอบตามหัวข้อ: ดับทุกครั้งครับ  :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:52:13 »
ผมดับทุกครั้งเลยคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:53:43 »
ผมดับทุกครั้งอ่ะครับ

ได้ยินมาว่าจะดับหรือติดเครื่องก็ได้
แต่ห้ามดับหรือสตาร์ทเครื่องขณะกำลังเติมอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 01:01:33 »
ผมดับ แล้วลงจากรถมาดูเขาเติมด้วยครับ (เวลาเขาทำน้ำมันหก จะได้ด่าได้ถนัดๆ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 01:23:02 »
ดับแล้วลงมาดูเขาเติมเหมือนกันครับ  กลัวติดไว้ ลงมาดูมันเติม เดี๋ยวใครมาขับไป >_<

แต่โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า ไม่ดับปลอดภัยกว่าครับ เพราะไม่เสี่ยงต่อการเกิดประกายไฟ

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 01:30:40 »
รถติดแก๊ส ผมดับทั้งตอนเติมน้ำมัน และแก๊ส
แต่รถไม่ติดแกซ ผมไม่ดับอะครับ มันเหม็นกลิ่นน้ำมัน

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 01:49:36 »
ดับเองทุกครั้งครับ เพราะว่าบางจากเติมเองลด 0.10 บาท 555+

ออฟไลน์ Number 7

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:48:24 »
ดับทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:59:32 »

ดับประจำ

แต่ถ้าซัดมายาวๆ เป็น 100 กิโล ไม่ดับเครื่อง

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:35:58 »
ดับและเดินลงไปดูการเติมครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:18:11 »
ไม่เคยดับเครื่องเลยครับ แต่ต้องลงไปดูทุกครั้ง เดี๋ยวมันโกงง  ;)

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:28:00 »
สมัยก่อนถังน้ำมันจะต้องใช้กุญแจรถเปิดครับ ทำให้เราต้องดับเครื่องโดยอัตโนมัติ

แต่รถยนต์สมัยนี้ เปิดถังน้ำมันจากด้านในหรือบางคับก็เปิดถังน้ำมันได้เลยเมื่อเราปลดล็อครถ 

ทำให้คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยดับเครื่องกัน รวมทั้งตัวผมด้วยครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:38:08 »
ไม่เคยดับเลย เผื่อรอเด็กปั๊มนานก็ออกไปเลย ไม่ต้องเดี๋ยวดับเดี๋ยวติด  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:41:30 »
ไม่ดับครับ

ครั้งนึง เห็นเด็กปั้มยืนดูดบุหรี่
ยังไงๆก็จะไม่ลงจากรถเด็ดขาด

ออฟไลน์ demushin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:43:20 »
ดับครับ
เพราะไปปั๊มแบบเติมเองอ่ะ ถูกกว่าตั้ง 0.30 บ/ล

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:01:10 »
ไม่ควรดับครับ  การดับเครื่องแล้ว สตาร์ท   หากรถไม่สมบูรณ์ อาจก่อประกายไฟ    คนในนิคมอุตสาหกรรม เขาบอกมาครับ 

เห็นด้วยครับ เรื่องนี้ ในฐานะที่ทำงานเกี่ยวกับการ ออกแบบโรงงานปริโตรเคมี เพราะว่าบริเวณพื้นที่ของปั๊มน้ำมัน หรือปั๊มแก้ส จัดเป็นพื้นที่อันตราย
(Hazardous Area) คือเป็นพื้นที่เสี่ยงที่จะก่อให้เกิดการจุดติดไฟได้ง่าย และการสตาร์ทรถทุกครั้ง แน่นอน บริเวณได้สตาร์ท ย่อมเกิดประกายไฟ
หรือแม้กระทั่งการเปิดสวิตช์ไฟ แต่ผมก็ไม่เข้าใจนะว่าทำไมถึงต้องบังคับให้ดับเครื่อง หรืออาจจะป้องกันการเผลอไปเข้าเกียร์โดยไม่ตั้งใจ แล้วทำให้
ให้รถเคลื่อนตัว แล้วทำให้สายหัวจ่ายหลุด แล้วเกิดประการไฟ ก็เป็นได้กระมัง

อีกมุมนึงคือ ตั้งแต่เกิดมาก็ไม่เคยเห็นปั๊มน้ำมันระเบิดจากการสตาร์ทรถเลยน่ะครับ เพราะว่ารถสมัยก่อน ต้องดับเครื่องถอดกุญแจไปไขฝาน้ำมันแทบทุกคัน

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:39:56 »
ผมก็ดับครับ
ในด้าน safety ผมว่าป้องกัน หัวจ่ายน้ำมันถูกกระชาก

กรณี แบบต่างคนต่างรีบ
เช่น เด็กปั้มเอาออกไม่ทัน หรือลืม
รวมทั้งรถที่เติมก็เร่งออกรถ จะรีบไปด้วย
อาจเกิดการกระชากกันได้อ่ะครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:49:28 »
ปกติไม่ดับครับ ส่วนหนึ่งรักสบาย และก่อนจะมีรถนั่งมาหลายคันมากก็แทบไม่เคยเห็นใครดับ แต่มองเด็กปั๊มเติมทุกครั้ง ทั้งหน้าจอและฝาถังน้ำมันทั้งปิด เปิด

อันนี้ไม่รู้จริงป่าว เคยดูหนังแล้วแก๊สรั่วแล้วพอไฟเขียวรถตุ๊กๆก็สตาร์ทจากนั้นก็บึ้ม อีกอันระเบิดที่ไทยออยส์ผู้บรรยายที่ผมไปอบรมบอกว่า มีการรั่วฟุ้งของ....(จำไม่ได้) มีพนักงานคนนึงขับมอเตอร์ไซด์มาปิดวาล์วที่ใหญ่ๆคล้ายพวงมาลัย ปิดเสร็จสตาร์ทรถแล้วก็บึ้ม ตัวแกรู้ตัวก่อนเลยเรียกพนักงานเท่าที่เรียกได้เข้าห้องประชุมเพราะออกแบบได้แข็งแรงที่สุดแล้วเลยรอดมาได้ แต่ห้องที่เก็บอุปกรณ์ดับเพลิงดันออกแบบไม่ดี เป็นจุลทั้งห้องก็เลยไม่มีอุปกรณ์ดับเพลิงเบื้องต้นกันก็เลยเสียหายเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ suarez_7

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:18:54 »
ไม่เคยดับเลย 555+ ;D

ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:19:30 »
ไม่ควรดับครับ  การดับเครื่องแล้ว สตาร์ท   หากรถไม่สมบูรณ์ อาจก่อประกายไฟ    คนในนิคมอุตสาหกรรม เขาบอกมาครับ  

อ้าว แล้วไหงตามปั๊มน้ำมันถึงมีป้ายเตือนให้ดับเครื่องก่อนเติมน้ำมันล่ะครับ ???

ตอบตามหัวข้อ: ดับทุกครั้งครับ  :)

ไม่ควรดับครับ อันนี้ผมก็อบรมมาเหมือนกัน จะให้อธิบาย คงยาวครับ  ;D

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:22:14 »
ดับครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:51:02 »
ดับครับเพราะความจำเป็นต้องเอากุญแจไปเปิดฝาน้ำมัน 555 แต่คันที่ไม่ต้องเอากุญแจออกก็ไม่ดับครับเพราะเติมไม่นาน