ผู้เขียน หัวข้อ: ผลกระทบ QE3 เตรียมตัวรับมือน้ำมันแพง  (อ่าน 7305 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
หลังจากเมื่อคืน ประกาศมี QE3 แล้ว นักลงทุนเฮ กันกระจาย

แต่ผลกระทบกับเราๆ เหล่าคนหาเช้ากินค่ำ ระวังให้ดีครับ

น้ำมันพุ้ง เงินเฟ้อพุ้ง หมายความว่าไงเอาเข้าใจง่ายๆ

คือเรามีเงินเท่าเดิมแต่ของแพงขึ้น พวกนักลงทุนนักเกงกำไร เค้าhappy กันมากมาย

สำหรับผม - -" เติมน้ำมันเดือนละ เกือบ20,000 รู้สึกว่า ต้องควักเพิ่มอีกแน่ๆ เตรียมรับสภาพ

ออฟไลน์ pongisra

Re: ผลกระทบ QE3 เตรียมตัวรับมือน้ำมันแพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:34:24 »
ทองกระโดดไปเรียบร้อย 26000 แน่ๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Re: ผลกระทบ QE3 เตรียมตัวรับมือน้ำมันแพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:37:17 »
ทองพุ่งไปแล้ว

ทุกอย่างพุ่งตาม

พนักงานประจำแบบผมเศร้า

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:55:03 »
ปลายปีต้องซื้อทองไปขอสาว

ต้องซื้อทองแพงอีกแล้วครับ - -"

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:07:13 »
เซ็งเป็ด ซื้อทองไม่ทัน ตกรถเลยรอบนี้

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:08:19 »
สงสัยต้องมุ่งหน้าไป ดม LPG แล้ว... :'(

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:57:05 »
QE3 มันคืออะไร ยังไงหรอครับ ทำไมมีผลกระทบต่อค่าครองชีพขนาดนั้น

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:07:33 »
แล้วคน ตาดำๆ จะอยู่กันอย่างไร มีแต่นายทุนสร้างผลกระทบ  ซื้อ  Eco car ก็คงจะลำบากเหมือนกัน

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:25:10 »
เปรียบเหมือนเราทั่วไปเป็นทาสเหล่านายทุนนะครับ รับมือเถอะครับแรงยิ่งกว่าน้ำท่วมอีก

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:45:09 »
QE3 มันคืออะไร ยังไงหรอครับ ทำไมมีผลกระทบต่อค่าครองชีพขนาดนั้น

Quantitative Easing
มันเป็นการอัดฉีดสภาพคล่องหรือเม็ดเงินเข้าไปในระบบเพื่อแก้ปัญหาเศรษฐกิจครับ
พูดให้ง่ายๆก็คือการพิมพ์แบงก์ใช้เพิ่มแบบดื้อๆนั่นเอง มันจะส่งผลให้ค่าเงินที่อัดฉีดออกมาอ่อนตัว ทำให้เงินเฟ้อเพิ่มขึ้น
ดังนั้นCommoditiesที่มีผลกับเงินเฟ้อจะพุ่งขึ้นแบบติดจรวด เพราะเงินด้อยค่าลง คนก็ต้องไปหาสินทรัพย์อื่นที่ปลอดภัยจากภาวะเงินเฟ้อ
และรอบนี้ดันมีมาตรการคล้ายๆกันออกมาทั้งจากฝั่งยุโรปและอเมริกาในช่วงติดๆกันซะด้วย
น้ำมันอาจจะแพงขึ้น แต่ก็คงจะพอชดเชยได้บ้างจากค่าเงินบาทที่แข็งขึ้นเช่นกันครับ

.-_-.

ออฟไลน์ auuuu

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:46:46 »
ทำไมเวลา นักลงทุนนักเก็งกำไรเฮ เราเจอเงินเฟ้อ ข้าวของแพง
ตอนเขาล้ม เราก็เจอคำว่า เศรษฐกิจไม่ดี ไม่เห็นเจอ ข้าวของถูก บ้างเลย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:08:32 »
ทำไมเวลา นักลงทุนนักเก็งกำไรเฮ เราเจอเงินเฟ้อ ข้าวของแพง
ตอนเขาล้ม เราก็เจอคำว่า เศรษฐกิจไม่ดี ไม่เห็นเจอ ข้าวของถูก บ้างเลย
เพราะนักลงทุนเวลาบ่นเสียงดังครับ

ถ้าเราเห็นว่าน้ำมันจะขึ้น และมองแนวโน้มว่าเป็นขาขึ้น วิธีที่ง่ายที่สุดเราก็ซื้อกองทุนรวมก็ลงทุนในกองทุนรวมน้ำมันในต่างประเทศเก็บไว้ครับ

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:40:20 »
จริงๆแล้วผมว่าควรปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ อย่างเหตุการณ์ต้มยำกุ้ง ฟื้นตัวได้ดีกว่าที่จะมานั่งอุ้มกับแบบนี้นะ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 14:16:26 »

มันเป็นการอัดฉีดสภาพคล่องหรือเม็ดเงินเข้าไปในระบบเพื่อแก้ปัญหาเศรษฐกิจครับ
พูดให้ง่ายๆก็คือการพิมพ์แบงก์ใช้เพิ่มแบบดื้อๆนั่นเอง มันจะส่งผลให้ค่าเงินที่อัดฉีดออกมาอ่อนตัว ทำให้เงินเฟ้อเพิ่มขึ้น
ดังนั้นCommoditiesที่มีผลกับเงินเฟ้อจะพุ่งขึ้นแบบติดจรวด เพราะเงินด้อยค่าลง คนก็ต้องไปหาสินทรัพย์อื่นที่ปลอดภัยจากภาวะเงินเฟ้อ
และรอบนี้ดันมีมาตรการคล้ายๆกันออกมาทั้งจากฝั่งยุโรปและอเมริกาในช่วงติดๆกันซะด้วย
น้ำมันอาจจะแพงขึ้น แต่ก็คงจะพอชดเชยได้บ้างจากค่าเงินบาทที่แข็งขึ้นเช่นกันครับ

.-_-.
การอัดฉีดสภาพคล่องหรือเม็ดเงินเข้าไปในระบบเพื่อแก้ปัญหาเศรษฐกิจ อาจทำได้โดยการลดดอกเบี้ยเงินกู้ เพื่อก่อให้เกิดการลงทุน และเพิ่มเงินในระบบ หรือขายพันธบัตรรัฐบาลครับ
มันก่อให้เกิดเงินเฟ้อแน่ๆ แต่ไม่น่ามากขนาดหน้ามือหลังมือ ตามความคิดผมนะครับ

ถาม จขกท.ครับ ผมไม่เชี่ยวในเรื่อง econ แต่พอรู้บ้าง BOT สามารถพิมพ์แบ็งออกมาดื้อๆเลยหรอครับ ที่เคยเรียนมานี่คือต้องrelate กับทองคำของประเทศรึเปล่าครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ auuuu

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 15:02:31 »
เคยได้ยินว่า ตอนนี้อเมริกา พิมพ์ธนบัตร โดยไม่มีทองคำค้ำประกันครับ

มีความเห็นว่า QE ทำให้เกิดเงินเฟ้อ เพราะเป็นการยืดอายุให้คนเก็งกำไรครับ

คิดว่าจะเดี้ยงกัน QEที่เท่าไรครับ ถึง QE 10 ไหมครับ

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 15:11:50 »
WTI เกือบแตะ 100 US$ แล้ว

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 15:25:59 »
สรุปคือ จะมีเงินในโลกมากขึ้น
จึงทำให้เงินเฟ้อเวลาจะซื้ออะไร ราคาก็จะแพงขึ้น
แต่เงินเดือนเท่าเดิม !!!

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 15:29:25 »
ประเทศไทยมีกฎหมายกำหนดไว้ครับ ว่าถ้าจะพิมพ์ธนบัตร ให้มีทุนสำรองของธนบัตรที่จะพิมพ์ 100% ครับ เพื่อที่จะทำให้ กระดาษใบล่ะ 20 50 100 หรือ 1,000 มีคนเชื่อถือและสามารถแลกกับเงินตราสกุลอื่นๆ ได้ครับ

ส่วนสหรัฐ ไม่มีทรัพย์สินใดเป็นทุนสำรองของธนบัตรทั้งสิ้นครับ เพราะสกุลดอลลาร์ของอเมริกา เป็นที่ยอมรับ เชื่อถือ และเป็นสกุลเงินกลางหลักของโลกครับ ปัญหาเงินเฟ้อจึงเกิดยากครับ เพราะเงินประมาณ 1 ใน 3 หมุนเวียนอยู่ในต่างประเทศครับ

คิดว่าจะเดี้ยงกัน QEที่เท่าไรครับ ถึง QE 10 ไหมครับ
ผมว่าถึง 2020 นู้น กว่ายุโรป อเมริกา จะหายป่วยจริงๆ สักที
คิดเล่นๆ ว่า ตอนนี้อเมริกา คงได้รายได้จาก Apple และ Google เป็นหลัก  :D

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 16:54:26 »
จริงๆแล้วผมว่าควรปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ อย่างเหตุการณ์ต้มยำกุ้ง ฟื้นตัวได้ดีกว่าที่จะมานั่งอุ้มกับแบบนี้นะ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ;D

จริงอยู่เศรษฐกิจจะสามารถฟื้นตัวกลับมาได้เองตาม ทฤษฎี Invisible Hand ของ Adam Smith ครับ

แต่กว่าจะถึงวันนั้น ประชาชนชั้นแรงงาน นายทุน หรือ นักการเมืองทนรอไม่ไหวหรอกครับ

ตามประโยคที่ว่า "In long run, we all are dead."

จึงต้องมีเครื่องมือทางเศรษฐศาสตร์เข้ามาช่วย ไล่เรียงตั้งแต่ไม้อ่อนอย่าง อัตราดอกเบี้ย ค่าเงิน อัตราเงินเฟ้อ

จนถึงวันนี้ที่จำเป็นจะต้องใช้ไม้แข็งอัดฉีดเงินเข้าไปในระบบแบบตรงๆแบบนี้เลยครับ

และตอนต้มยำกุ้ง เราไม่ได้รอให้เศรษฐกิจฟื้นตัวเองนะครับ มีเครื่องมือหลายอย่างถูกนำมาใช้

เพียงแต่เราไม่ได้ช่วยสถาบันการเงินที่ล้มไปเท่านั้นครับ

.-_-.
การอัดฉีดสภาพคล่องหรือเม็ดเงินเข้าไปในระบบเพื่อแก้ปัญหาเศรษฐกิจ อาจทำได้โดยการลดดอกเบี้ยเงินกู้ เพื่อก่อให้เกิดการลงทุน และเพิ่มเงินในระบบ หรือขายพันธบัตรรัฐบาลครับ
มันก่อให้เกิดเงินเฟ้อแน่ๆ แต่ไม่น่ามากขนาดหน้ามือหลังมือ ตามความคิดผมนะครับ

ถาม จขกท.ครับ ผมไม่เชี่ยวในเรื่อง econ แต่พอรู้บ้าง BOT สามารถพิมพ์แบ็งออกมาดื้อๆเลยหรอครับ ที่เคยเรียนมานี่คือต้องrelate กับทองคำของประเทศรึเปล่าครับ

อัตราดอกเบี้ยของอเมริกา ต่ำเตี้ย ติดดินมานานแล้วครับ และก็ยังจะคงต่ำกว่านี้ไปอีกเป็นปีๆ

แต่ก็ยังไม่สามารถกระตุ้นการลงทุน จนมีผลให้เกิดการจ้างงานมากขึ้นได้ครับ

อัดฉีดเงินเจ้าไปตรงๆ โดยที่หวังว่ามันจะฟื้นขึ้นมาได้บ้างนะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 17:42:14 »
QE กระทำโดยมะกันครับ ประเทศ อื่นจะพิมแบงค์ต้องเอาทองไปกอง

แต่พี่กันเข้าโกงไงครับ

หลายคนในกระทู้นี้ให้คำตอบได้ดีครับ

ออฟไลน์ KoZZ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 22:17:21 »
เข้ามาร่วมเซ็งด้วยอีกคนครับ และขอบคุณความรู้ + ความเห็นดีๆ ของหลายๆ ท่าน

P.S. ไม่น่าขาย BANPU ไปเมื่อวันก่อนเล๊ยยย