ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมสี honda jazz ge เป็นรอยขนแมวง่ายจังครับ  (อ่าน 4874 ครั้ง)

ออฟไลน์ bs

• Full Member
รถผม jazz ge สีขาวออกมา 3 เดือนเวลาจอดใต้ไฟทางเวลากลางคืนกับจอดกลางแดด รถผมเป็นรอยขนแมววงๆรอบคันเลยครับ ทั้งๆที่ล้างตลอดไม่เคยใช้ผ้าชุบนำเช็ดไม่เคยปัดด้วยไม่ขนไก่ รอยแบบนี้เป็นปกติของรถทุกคันหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: ทำไมสี honda jazz ge เป็นรอยขนแมวง่ายจังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 21:24:23 »
ประเด็นแรกคือสีฮอนด้านิ่มครับ เลยเป็นรอยง่าย และการใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดจะทำให้รถเป็นรอยครับ ควรใช้น้ำฉีดล้าง ยี่ห้อไหนเจอผ้าชุบน้ำก็เป็นรอยหมดครับ

ออฟไลน์ bs

Re: ทำไมสี honda jazz ge เป็นรอยขนแมวง่ายจังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 21:26:25 »
ประเด็นแรกคือสีฮอนด้านิ่มครับ เลยเป็นรอยง่าย และการใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดจะทำให้รถเป็นรอยครับ ควรใช้น้ำฉีดล้าง ยี่ห้อไหนเจอผ้าชุบน้ำก็เป็นรอยหมดครับ
ผมไม่เคยใช้ผ้าชุบนำเช็ดไม่เคยปัดด้วยไม้ปัดขนไก่ครับผม
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 21:50:33 »
ท่านใช้อะไรล้างรถครับ ฟองน้ำหรือเปล่า
บางทีเศษดิน มันติดในรูฟองน้ำนะครับ
คลุมผ้ามั้ย คลุมบ่อยๆ มันก็มีรอยขนแมวได้ครับ

ออฟไลน์ bs

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 22:01:11 »
ท่านใช้อะไรล้างรถครับ ฟองน้ำหรือเปล่า
บางทีเศษดิน มันติดในรูฟองน้ำนะครับ
คลุมผ้ามั้ย คลุมบ่อยๆ มันก็มีรอยขนแมวได้ครับ
ไม่เคยคลุมเลยครับ ผมใช้ถุงมือล้างรถครับที่ขายตามห้างและเช็ดแห้งด้วย water magnet ของ meguiar
ยังงงๆมาได้ไงเต็มไปหมด

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 22:11:53 »
สีรถฮอนด้าแลกเกอร์จะนิ่มครับ เผลอออกแรงตอนเช็ดแห้งหน่อยก็มาแล้วครับ
และยังมีหินดีดเจ้าปัญหาอีกนะครับ นิดๆหน่อยๆสีถลอกซะแล่ว :(

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 22:29:17 »
ไม่เคยคลุมเลยครับ ผมใช้ถุงมือล้างรถครับที่ขายตามห้างและเช็ดแห้งด้วย water magnet ของ meguiar
ยังงงๆมาได้ไงเต็มไปหมด

คุณภาพสีรถ ก็มีส่วนอย่างเพื่อนๆบอก ถุงมือล้างรถก็ตัวการครับ

วิธีที่ดีผมว่าใช้เครืองฉีดน้ำแรงดันสูง ฉีดเม็ดหินดินทรายออกจากตัวรถ จะช่วยลดลอยขนแมวไปได้เยอะเลยครับ

แยกผ้า 3 ผืนเลยครับ ด้านบน 1 บริเวณกระจก กับตรงกลาง 1 และส่วนล่างของรถอีก 1

มีถังใส่น้ำ ไว้ซักผ้า เมื่อถูเสร็จ สัก 2 ถัง

ผมว่าขั้นตอนมันเยอะอะสรุป ล้างแบบปกติ แล้วหาตัวเคลือบดีๆ เอาแค่รถเงาสะอาดก็ดูดีกว่ารถบนท้องถนน 99% แล้วครับ

ออฟไลน์ bam v60

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 12:14:08 »
ถ้าไม่มากมาย ทำใจเถอะครับสำหรับรถใช้งาน  ของผมเคลือบแก้วทั้งคัน ล้างรถเองตลอด ก็ยังเป็น แต่ถ้าไม่สังเกตจริงๆก็ไม่ค่อยเห็นครับ  อย่าซีเรียสเลยครับ :)

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:19:32 »
Honda สีนิ่ม...?! แบบนี้ Suzuki สีเหลวเลยล่ะครับ
โดนนิดเดียวหลุดเลย... เทียบกับ Honda คนละเรื่อง

อยากให้ไม่มีขนแมว ให้เคลีอบสีบ่อยๆ สิครับขนแมวหายเกลี้ยง อิอิ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:37:01 »
ยี่ห้ออื่นก็เป็นครับ เคลือบสีช่วยได้บ้างครับ แต่ไม่ 100 %

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 13:39:06 »
อีกปัจจัยนึงคือ สีเป็นรอยขนแมวมาก่อนแล้วครับ ตั้งแต่ออกจากศูนย์ จากการล้างเคลือบสีตั้งแต่ก่อนส่งรถ แต่พวกแว๊กซ์ที่เคลือบไว้อาจจะถมบังไว้ พอมาใช้ๆ ก็เลยค่อยๆเห็นชัด

ถ้ามั่นใจว่าเราล้างรถดี ดูแลผิวสีได้ดี ก็ไปเข้าร้าน ขัดสีสักทีครับ รอยหายก็ดูแลดีๆ รับรองแมวไม่ค่อยมาหาครับ