ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้ใช้ PRIUS OK ไหม อะไหล่รอนานหรือเปล่า  (อ่าน 7130 ครั้ง)

ออฟไลน์ cdchn

• Jr. Member
  • **
มีปัญหาอะไรที่ควรทราบก่อนไหมครับ

อยากได้รถประหยัดน้ำมัน บ้าง

แก้ไข ว่า เทียบรุ่น Prius top option กับ camry 2.5 HV DVD

รุ่นไหนน่าจะประหยัดกว่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 17:38:47 โดย cdchn »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: รบกวนสอบถามผู้ใช้ PRIUS OK ไหม อะไหล่รอนานหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 17:02:41 »

สิ่งที่ควรทราบ ก่อนถอย Prius

1. ชิ้นส่วนต่างๆเกือบทั้งหมด ขนมาจากญี่ปุ่น แล้วมาประกอบที่ไทย
การสั่งอะไหล่บางอย่าง เช่น ไฟท้าย ไฟหน้า อาจต้องรอนานมาก เพราะโตโยต้า ไม่มีสต็อคอะไหล่ไว้

2. ปัญหาจุกจิกของรถคันนี้ ยังไม่น่าจะมี
เพราะอายุตลาดมันจะ 2 ปีแล้ว ยังไม่พบปัญหาร้ายแรงใดๆ
แม้แต่แคมรี่ไฮบริดก็ตาม

3. อย่าคาดหวังเรื่องราคาขายต่อมากนัก เพราะไฮบริดยังเป็นอะไรที่ใหม่กับคนไทยอยู่
และรถที่ขายได้ราคาดี มักเป็นเครื่องเดิมๆ เพราะเอาไปต่อยอดอย่างอื่นได้
เช่น ติดแก็ส หรือแต่งซิ่ง หรือซ่อมบำรุงเองไม่พึ่งศูนย์

ออฟไลน์ YenChar

Re: รบกวนสอบถามผู้ใช้ PRIUS OK ไหม อะไหล่รอนานหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 17:33:45 »
2000+ กิโลแล้วครับ

เติมน้ำมันไป 3 ถัง

ถังแรก 14+ โลลิตร วิ่งในเมืองบ้าง นอกเมืองบ้าง เข้าใจว่ารถเพิ่งรันอิน
ถังที่สอง 15+ โลลิตร ถังนี้หวดหนักมากครับ หวดไป 160+ แถมมีขับไปสยาม รัชดาด้วย
ถังที่สาม เพิ่งเติม ได้ 19.xx วิ่งนอกเมือง กรุงเทพ สระบุรี วิ่งไม่เกิน 120

คิดว่าไงครับ??

ส่วนตัวผม มันประหยัดจนเวอร์ครับ แถมเติมโซฮอล 91 ยิ่งประหยัด
เชื่อว่าถังต่อไป รถอยู่ในมือคุณพ่อแล้ว จะประหยัดกว่านี้ครับ ผมหวดมันน่าสงสารมากๆ

ออฟไลน์ Wimutti

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 17:57:28 »
ผมใช้ตัวแรกอยู่ ปีครึ่ง แล้วไม่มีปัญหาใดๆให้ปวดหัวเลยครับ มีข้อติคือ การเก็บเสียงที่เข้ามาจากล้อไม่ดีครับ แต่เข้าใจว่ารุ่นใหม่แก้ใขข้อนี้แล้ว กระจกข้างไม่พับอัตโนมัติ และใบปัดหลังแอบน่าเกลียดอ้ะ นอกนั้นก็ประทับใจทุกอย่างครับ
ส่วนข้อดีข้อเด่นสุดๆคือผมขับไปกลับภูเก็ต-ภาคอีสาน(ครึงภาคได้มั้ง)รวมกว่า 7000 กิโลเมตร มีทั้งเข้าเมืองมีทั้งซัดยาวทางหลวง ช่วงซัดยาววิ่งประมาณ 120-130 บ่อยๆ สรุปว่าคิดเฉลี่ยแล้วได้ 22 กิโล/ลิตร ครับ แต่ข้อสำคัญที่เป็นเคล็ดลับของผมคือ ช่วงออกตัวจะไม่เร่งมากครับ จะค่อยๆไหลไปแต่ก็ไม่ช้านักเพราะกลัวคันหลังด่า :'(

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 18:02:26 »
ผมใช้ตัวแรกอยู่ ปีครึ่ง แล้วไม่มีปัญหาใดๆให้ปวดหัวเลยครับ มีข้อติคือ การเก็บเสียงที่เข้ามาจากล้อไม่ดีครับ แต่เข้าใจว่ารุ่นใหม่แก้ใขข้อนี้แล้ว กระจกข้างไม่พับอัตโนมัติ และใบปัดหลังแอบน่าเกลียดอ้ะ นอกนั้นก็ประทับใจทุกอย่างครับ
ส่วนข้อดีข้อเด่นสุดๆคือผมขับไปกลับภูเก็ต-ภาคอีสาน(ครึงภาคได้มั้ง)รวมกว่า 7000 กิโลเมตร มีทั้งเข้าเมืองมีทั้งซัดยาวทางหลวง ช่วงซัดยาววิ่งประมาณ 120-130 บ่อยๆ สรุปว่าคิดเฉลี่ยแล้วได้ 22 กิโล/ลิตร ครับ แต่ข้อสำคัญที่เป็นเคล็ดลับของผมคือ ช่วงออกตัวจะไม่เร่งมากครับ จะค่อยๆไหลไปแต่ก็ไม่ช้านักเพราะกลัวคันหลังด่า :'(

เก็บเสียงที่ล้อยังไม่ดีครับ เสียงลมแทบไม่มีเลย น้อยมากๆ
แต่เสียงจากล้อ เสียงจากพื้นถนนชัดเจน ผมว่าอาจจะมาจากยาง

ออฟไลน์ Wimutti

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 19:27:07 »

เก็บเสียงที่ล้อยังไม่ดีครับ เสียงลมแทบไม่มีเลย น้อยมากๆ
แต่เสียงจากล้อ เสียงจากพื้นถนนชัดเจน ผมว่าอาจจะมาจากยาง
ใช่เลยครับเสียงลมแทบไม่มี แต่เสียงล้อนี่ ถ้าเจอถนนลาดยางขรุขระเมื่อไหร่ละเสียงเข้ามาชัดเจนมาก แต่ทางแก้ก็มีครับ เห็นมีคนรับทำอยู่ในคลับหลายท่านที่ทำก็บอกดีขึ้นมากกกกก คุ้มค่า(ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 6000 กว่าบาทมั้งครับ) แต่ผมอยู่ภูเก็ตไม่สะดวกไปทำถึงกรุงเทพเลยไม่ขอยืนยันนะครับ ;D

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 20:29:02 »
ผมและหลายๆคนเคยรออะไหล่อยู่ประมาณสองเดือนครับ แม้แต่กันชนหน้าก้ไม่มีสต็อคอะไหล่ไว้ ถ้าจะใช้ต้องห้ามชนเด็ดขาดครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 20:47:47 »
ทำไมขายรถ แต่ไม่สต๊อคอะไหล่ไว้

แปลกจังครับผม

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 20:51:09 »
น่าใช้หมดทุกอย่าง ยกเว้น
- การเก็บเสียงที่ไม่ดีพอ
- เบาะแข็งมากทุกที่นั่ง
- ปัดหลังไม่สมราคา (เปลี่ยนได้นะ)

- ต้องขับรถเยี่ยงคุณหนูเลย ห้ามชน
- ฝาครอบล้อระวังหลุดง่ายนะ (บางที)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:27:28 »
แม่ใช้อยู่...เคยขับมาบ้าง ช่วงล่างเสียงดังนิดนึง แต่น่าจะมาจากล้อ  อะไหล่ต้องรอหน่อยครับ ถ้าถามว่าokไหม ผมว่าประหยัดใช้ได้ อยากรู้ว่าตัวไมเนอร์นี่ จอดรถแล้วเข็นได้หรือยัง เพราะตัวแรกมันเข็นไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:42:12 »
แม่ใช้อยู่...เคยขับมาบ้าง ช่วงล่างเสียงดังนิดนึง แต่น่าจะมาจากล้อ  อะไหล่ต้องรอหน่อยครับ ถ้าถามว่าokไหม ผมว่าประหยัดใช้ได้ อยากรู้ว่าตัวไมเนอร์นี่ จอดรถแล้วเข็นได้หรือยัง เพราะตัวแรกมันเข็นไม่ได้ครับ
ยังไม่ได้ตามเคยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 05:31:57 »
ทำไมขายรถ แต่ไม่สต๊อคอะไหล่ไว้

ถูกต้องนะครับ Alphardที่Toyota Thailandเอามาขายเองก็ไม่มีสต็อคอะไหล่เหมือนกัน น้องผมไม่ยอมรอ45วันเลยไปควานหาจากเกรย์ได้แทน แปลกไหมละครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:06:10 »
ไม่ควรเป็นรถคัน เดียวของบ้าน

ผมรออะไหล่ นานมากๆๆๆ 2เดือนเลย  ดีที่บ้านมี VIOS แม่อยู่เลยรอดไป

ไม่มีอะไรจุกๆๆจิกๆๆ  แต่ถ้ามีเตรียมทำใจได้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:26:26 »
แปลกนะ เอามาขายเอง แต่ไม่สต็อกอะไหล่เอาไว้

สงสัยเอาไว้แบ่งส่วนต่างให้ เกรย์

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 13:02:05 »
6000+ กม รับรถพฤษภาที่ผ่านมาครับ แฮปปี้มากครับ ผมอยู่หาดใหญ่ ในเมืองเฉลี่ย 18 กม/ลิตร นอกเมืองเฉลี่ย 22 กม/ลิตร ขับปกติ 100-120

เท่าที่ใช้ยังไม่พบข้อด้อยที่รับไม่ได้นะครับ  ส่วนข้อด้วยที่รับได้ก็อย่างที่ท่านๆ ก่อนหน้าว่ามา เสียงจากล้อ, เสียงเครื่องยนต์ตอนกดหนักๆ,

ส่วนเรื่องอะหลั่ยยังไม่มีประสบการณ์และไม่อยากมีครับ   ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 13:46:59 »

ถูกต้องนะครับ Alphardที่Toyota Thailandเอามาขายเองก็ไม่มีสต็อคอะไหล่เหมือนกัน น้องผมไม่ยอมรอ45วันเลยไปควานหาจากเกรย์ได้แทน แปลกไหมละครับ?

เอ... Prius ก็ขายได้เยอะอยู่นี่ครับ ทำไมไม่อะไหล่
แล้วรถ Toyota รุ่นอื่นๆล่ะครับ เช่น Camry Avanza Yaris Innova รอนานเหมือนกันไหมครับ