ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆที่ใช้ volvo s60 เติม E85 start รถติดยากมั้ย  (อ่าน 15309 ครั้ง)

ออฟไลน์ HCEPKEL

• Newbie
  • *
รถผมตั้งแต่ออกมาเติมแต่ E85 ตลอด ช่วงแรกๆก็ว่า start ติดยากแล้ว แต่มาวันนี้ start ติดยากกว่าเดิมอีกใช้เวลาประมาณ 5 s
เลยอยากจะถามเพื่อนๆทีใช้ volvo s60 ว่ารถ start ติดยากเหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือว่าผมต้องเอาไปเข้าศูนย์

ออฟไลน์ Sapooknic

• Jr. Member
  • **
  • Sapooknic
Re: ถามเพื่อนๆที่ใช้ volvo s60 เติม E85 start รถติดยากมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 19:04:26 »
ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับน้ำมันที่ใช้นะครับ

ความเห็นส่วนตัวผมว่าเติมแบบปกติสลับบ้างก็ดีนะครับ ของผมจะเติมแบบผสมอะครับ สตาร์ทไม่รอนานครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ถามเพื่อนๆที่ใช้ volvo s60 เติม E85 start รถติดยากมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 19:16:42 »
น่าจะจริง ปัญหานี้มีในรถที่ใช้ E85 ประจำเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Rookie_S60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:16:31 »
ใช้ E85 ตั้งแต่ออกรถมา เกือบ 3 เดือน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Pro nop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:23:24 »
ของผมเติมสลับกับ E20 และ E10 ตลอดครับ ใช้งานดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:39:35 »
หวาาา ผมไม่รู้สึกนะ เดี๋ยวจะลองไปดูให้นะครับ

ps.กระทู้นี้รวม S60 V60 เลยดีมั๊ยเนี้ย!?  ;) ;) :D :D ;D ;D

ออฟไลน์ HCEPKEL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:45:30 »
รถผมเติม E85 ตลอดครับ ไม่เคยไปใช้อย่างอื่นเลยก็เลยสงสัย ว่าเป็นเพราะน้ำมันหรือเปล่า โทรไปถามศูนย์ก็ดูเหมือนเขางงๆ ให้เอารถเข้าไปดูจะเปลี่ยนอะไหล่อย่างเดียว พอดีรถพึ่งได้มา 1 เดือนแล้วไม่อยากให้ช่างมารื้อเครื่อง

ออฟไลน์ maxtbn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:52:36 »
เอาเข้าศูนย์ดีกว่าครับ

มีเครื่องมือตรวจสอบแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:54:39 »
หวาาา ผมไม่รู้สึกนะ เดี๋ยวจะลองไปดูให้นะครับ

ps.กระทู้นี้รวม S60 V60 เลยดีมั๊ยเนี้ย!?  ;) ;) :D :D ;D ;D

ผมว่ายังไม่ต้องเข้าศูนย์ก็ได้ครับ ผมใช้มาตั้งแต่ธันวาที่แล้วจนตอนนี้จะหมื่นโล ก็ไม่มีปันหาอะไรนะครับ
แค่เติมสลับ บ้างก็จะดีกว่าครับ เพราะถ้าเติมอย่างอื่นดูแล้วจะรู้ว่ามันไปได้แรงกว่าและ ไกลกว่านะครับ

รวมกระทู้ S & V 60 เลยคับบบ

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 22:22:48 »
ใช้มาสามเดือนแล้วครับกับ E85 ไม่มีปัญหาอะไรน่ะ
แต่ผมเติม 2 สลับ 1 มาเรื่อยๆน่ะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 22:30:16 »
ของผมจริงๆ 80% เติม E85 ซะส่วนใหญ่ด้วยครับ นานๆจะเติม 91 ที

ถ้าไม่เติม 85 แล้วเติมอะไรกันครับ?

เดี๋ยวพรุ่งนี้เย็นๆจะมาตอบ ว่ามันช้าไหม  ;)

ออฟไลน์ panithanks

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 22:33:25 »
E85 ล้วนๆอาจจะสตาร์ทติดยากเวลาเครื่องเย็นนะครับ คือมันก็สตาร์ทติดแหละครับแต่ใช้เวลานานนิดนึง

ออฟไลน์ Pro nop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 22:37:11 »

ps.กระทู้นี้รวม S60 V60 เลยดีมั๊ยเนี้ย!?  ;) ;) :D :D ;D ;D

ผมว่ายังไม่ต้องเข้าศูนย์ก็ได้ครับ ผมใช้มาตั้งแต่ธันวาที่แล้วจนตอนนี้จะหมื่นโล ก็ไม่มีปันหาอะไรนะครับ
แค่เติมสลับ บ้างก็จะดีกว่าครับ เพราะถ้าเติมอย่างอื่นดูแล้วจะรู้ว่ามันไปได้แรงกว่าและ ไกลกว่านะครับ

รวมกระทู้ S & V 60 เลยคับบบ

เห็นด้วยครับ ใครที่ใช้ S 60/ V 60 รายงานตัวกันหน่อยครับ  ;D

ออฟไลน์ PBV60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 22:48:46 »
ของผม V60 ใช้มาจะหกเดือนแล้วครับ เติมE85 ตลอดไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

รายงานตัวด้วยคนครับ

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:39:16 »
ทำไมเวลาเติม E85 ถึง start ติดยาก
 - เพราะว่า E85 น้ำมันระเหยน้อยกว่า น้ำมันเบนซิลครับ เวลาเครื่องเย็นๆเลยทำให้ start ติดยาก

p.s. E10 E20 E85 น้ำมันจะระเหยช้ากว่า น้ำมันเบนซิล นะครับ คนส่วนใหญ่เข้าใจว่า เมื่อมี แอลกอฮอผสมกับน้ำมันจะระเหยไวกว่าน้ำมันเบนซิล ซึ้งเป็นการเข้าใจที่ผิด ( มีเอกสารการทดสอบอยู่ของ ลาดกระบังมั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด ลอง google ดูครับ)

แต่... ถ้าเติม E10 E20 E85 แล้วไม่ค่อยได้ใช้งาน จะทำให้น้ำมันบูด
ทำไมน้ำมันถึงบูด
 - เพราะว่า เมื่อไม่ได้ใช้ E10 E20 E85 แล้วปล่อยทิ้งไว้เป็นระยะเวลาหนึ่ง ( น่าจะประมาน 1 เดือนขึ้นไป คือไม่ได้เอามาขับเลย ) จะเกิดการแยกตัวของน้ำมันและแอลกอฮอ ซึ้งแอลกอฮอ มี H2O เป็นส่วนผสมอยู่ และมันไม่ดีกับเครื่องยนต์แน่ๆครับ

ถ้ารถไม่ค่อยได้ขับหรือใช้ก๊าซเป็นประจำ ควรเติมน้ำมันเบนซิลไว้ดีกว่าครับ
แต่ถ้ารถวิ่งทุกวัน วิ่งบ่อย อาทิตย์หนึ่ง 2 ถัง ใช้ได้ไม่มีปัญหา ช่วยชาติด้วยครับ

FD ผมติด kitE85 เลย ศึกษาข้อมูลมาบ้างครับ ;D
" My strength is you. "

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:42:21 »
อัตราการระเหย

เบนซิลระเหยไวที่สุด ถัดมาเป็น E10, E20 และ E85 ระเหยได้ช้าที่สุดครับ  :D

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:30:57 »
ทำไมเวลาเติม E85 ถึง start ติดยาก
 - เพราะว่า E85 น้ำมันระเหยน้อยกว่า น้ำมันเบนซิลครับ เวลาเครื่องเย็นๆเลยทำให้ start ติดยาก

p.s. E10 E20 E85 น้ำมันจะระเหยช้ากว่า น้ำมันเบนซิล นะครับ คนส่วนใหญ่เข้าใจว่า เมื่อมี แอลกอฮอผสมกับน้ำมันจะระเหยไวกว่าน้ำมันเบนซิล ซึ้งเป็นการเข้าใจที่ผิด ( มีเอกสารการทดสอบอยู่ของ ลาดกระบังมั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด ลอง google ดูครับ)

แต่... ถ้าเติม E10 E20 E85 แล้วไม่ค่อยได้ใช้งาน จะทำให้น้ำมันบูด
 - เพราะว่า เมื่อไม่ได้ใช้ E10 E20 E85 แล้วปล่อยทิ้งไว้เป็นระยะเวลาหนึ่ง ( น่าจะประมาน 1 เดือนขึ้นไป คือไม่ได้เอามาขับเลย ) จะเกิดการแยกตัวของน้ำมันและแอลกอฮอ ซึ้งแอลกอฮอ มี H2O เป็นส่วนผสมอยู่ และมันไม่ดีกับเครื่องยนต์แน่ๆครับ

ถ้ารถไม่ค่อยได้ขับหรือใช้ก๊าซเป็นประจำ ควรเติมน้ำมันเบนซิลไว้ดีกว่าครับ
แต่ถ้ารถวิ่งทุกวัน วิ่งบ่อย อาทิตย์หนึ่ง 2 ถัง ใช้ได้ไม่มีปัญหา ช่วยชาติด้วยครับ

FD ผมติด kitE85 เลย ศึกษาข้อมูลมาบ้างครับ ;D

อัตราการระเหยของน้ำมัน เกี่ยวข้องอย่างไรกับการสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ

ออฟไลน์ archnine

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:11:31 »
ของผมจะสตาร์ทติดช้าตอนช่วงเช้าเท่านั้นครับเข้าใจว่าเครื่ิองเย็นเลยมีผล พอกลางวันหรือใช้รถระหว่างวันก็ติดดีครับไม่ช้าเหมือนช่วงเช้า

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:47:29 »

อัตราการระเหยของน้ำมัน เกี่ยวข้องอย่างไรกับการสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ

เขาเรียกกันว่า " Cold Start " ครับ ส่วนใหญ่จะเกิดกับเมืองที่มีอากาศหนาวและใช้ E85-100 เพราะ จะระเหยได้น้อยมาเมื่อเจออากาศหนาวหรือเครื่องเย็น จึงเป็นที่มาของ Cold Start

Cold Start คืออะไร
 - Reason 1 - Gasoline, like any other liquid, evaporates less when it is cold. You have seen this -- if you pour water onto a hot sidewalk it will evaporate a lot faster than it will from a cooler place like a shady sidewalk. When it gets really cold, gasoline evaporates slowly so it is harder to burn it (the gasoline must be vaporized to burn). Sometimes you will see people spray ether into their engines in cold weather to help them start -- ether evaporates better than gasoline in cold weather.

ประมาณว่า น้ำมันระเหยได้ยากจึงทำให้ start ติดยากครับ ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเช้าๆ หลังจากนั้นก็ไม่เป็นแล้วครับ

http://auto.howstuffworks.com/car-driving-safety/accidents-hazardous-conditions/start-car-in-winter.htm

การทดสอบการระเหยของน้ำมัน ของthaidriver ครับ

http://www.thaidriver.com/magazine-preview/oil/oil.html

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:05:22 »

เขาเรียกกันว่า " Cold Start " ครับ ส่วนใหญ่จะเกิดกับเมืองที่มีอากาศหนาวและใช้ E85-100 เพราะ จะระเหยได้น้อยมาเมื่อเจออากาศหนาวหรือเครื่องเย็น จึงเป็นที่มาของ Cold Start

Cold Start คืออะไร
 - Reason 1 - Gasoline, like any other liquid, evaporates less when it is cold. You have seen this -- if you pour water onto a hot sidewalk it will evaporate a lot faster than it will from a cooler place like a shady sidewalk. When it gets really cold, gasoline evaporates slowly so it is harder to burn it (the gasoline must be vaporized to burn). Sometimes you will see people spray ether into their engines in cold weather to help them start -- ether evaporates better than gasoline in cold weather.

ประมาณว่า น้ำมันระเหยได้ยากจึงทำให้ start ติดยากครับ ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเช้าๆ หลังจากนั้นก็ไม่เป็นแล้วครับ

http://auto.howstuffworks.com/car-driving-safety/accidents-hazardous-conditions/start-car-in-winter.htm

การทดสอบการระเหยของน้ำมัน ของthaidriver ครับ

http://www.thaidriver.com/magazine-preview/oil/oil.html

(the gasoline must be vaporized to burn)
อ่อ เข้าใจแล้ว ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:16:06 »
ผมใช้ s80 มาปีครึ่งแล้ว เติม E85 อย่างเดียวเลยครับ
ไม่เคย start ยากเลยครับ

ออฟไลน์ siuol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:20:34 »
ใช้ s60 2เดือนแล้ว
ไม่เคยเติม. E85
เติมแต่ V-power nitro+ ตลอด เพราะรถจอดเป็นหลัก วิ่งแค่เสาร์ไม่เกิน 10 กม. อาทิตย์ 10-40 กม
มีบางครั้ง start เครื่องจะสั่นๆยาวๆประมาณ 2-3  วิ นานๆจะเจอ แต่ก็วิ่งได้ปกติ
เพราะปกติเครื่องstart จะนิ่มๆเรียบๆ

ไม่ได้ตอบที่ถามแต่share ที่เจอ
ที่ใช้พบว่ากินน้ำมันน่าดู 8-9 กม/ลิตร

แถมอีกนิด s60 ติด tyre monitor pressure ของ volvo เพิ่มได้
นัดติดไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ KKOOB

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 00:20:04 »
ใช้ s60 2เดือนแล้ว
ไม่เคยเติม. E85
เติมแต่ V-power nitro+ ตลอด เพราะรถจอดเป็นหลัก วิ่งแค่เสาร์ไม่เกิน 10 กม. อาทิตย์ 10-40 กม
มีบางครั้ง start เครื่องจะสั่นๆยาวๆประมาณ 2-3  วิ นานๆจะเจอ แต่ก็วิ่งได้ปกติ
เพราะปกติเครื่องstart จะนิ่มๆเรียบๆ

ไม่ได้ตอบที่ถามแต่share ที่เจอ
ที่ใช้พบว่ากินน้ำมันน่าดู 8-9 กม/ลิตร

แถมอีกนิด s60 ติด tyre monitor pressure ของ volvo เพิ่มได้
นัดติดไว้แล้วครับ

ขอสอบถามนิดนึงครับ เห็นว่ากระทู้นี้รวมคนใช้ S60 ไว้หลายคนแล้ว พอดีว่าจอง V60 ไว้ ได้รับรถเดือนหน้า มีคำถามดังต่อไปนี้ครับ
- Bluetooth streaming เพลง จะอ่านชื่อเพลงไทยไม่ออก มีวิธีแก้มั้ยครับ
- TPMS ติดตั้งเพิ่มราคาเท่าไหร่ครับ
- มีใครเคยติดกล้องหน้าหรือยังครับ อยากทราบราคา
- มีใครติด TV Tuner / NAVI พ่วงกับจอหน้าเพิ่มหรือยังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 00:43:44 »
ผมไม่ได้ใช้volvo หรอกนะครับ แต่ก็ใช้รถติดแก็ส และใช้e85เหมือนกันมาได้ประมาณ 10 เดือน ตอนแรกที่เริ่มใช้ก็start ติดง่าย อัตราเร่งดีขึ้นกว่าเดิมแบบรู้สึกได้  แต่ช่วงเกือบเดือนมานี้ เวลาstartเครื่องตอนเช้า เครื่องเย็น เครื่องจะสั่นเบาๆ และไม่มีแรงต้องปล่อยไปสักพักจนเครื่องร้อนถึงวิ่งฉิวเหมือนเดิม จะเป็นแบบนี้ทุกเช้า ตอนนี้ผมก็เลยเติมe20 อาการต่างๆก็หายเป็นปกติ   ก็เลยไม่รู้ว่าเพราะใช้น้ำมันe85 น้อยเกินไปไหม

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 10:29:52 »
เท่าที่ดูของผมปกตินะครับ สั่นๆนิดเดียว อาจเป็นเพราะเติมสลับอยู่เรื่อยๆด้วยมั้งครับ

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 12:28:26 »
รถผมยังไม่เคยมีปัญหาแบบนี้ครับใช้มา2เดือนจะมีอาการกระพือเวลาสตาร์ทบ้างเหมือนกันแต่ที่มีปัญหาจะเป็นที่ระบบไฟมากกว่าแก้หลายครั้งแล้วผมว่าถ้ารู้สึกว่ารถมีปัญหาเช้าศูนย์ดีกว่านะครับยังไงก็มีประกันอยู่แล้วอย่าปล่อยไว้นาน..ครั้งหลังสุดที่ผมเข้าศูนย์แก้ไขไฟในห้องโดยสาร(แก้หลายครั้งมาก)สุดท้ายเปลี่ยนให้ยกชุดและทางวอลโว่ไทยแลนด์ยังสมนาคุณsport pedalsมูลค่า7,400ให้ผมฟรีๆค่าเสียเวลาด้วยครับ

ออฟไลน์ A K24A4

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 13:02:16 »
ผมไม่ได้ใช้volvo หรอกนะครับ แต่ก็ใช้รถติดแก็ส และใช้e85เหมือนกันมาได้ประมาณ 10 เดือน ตอนแรกที่เริ่มใช้ก็start ติดง่าย อัตราเร่งดีขึ้นกว่าเดิมแบบรู้สึกได้  แต่ช่วงเกือบเดือนมานี้ เวลาstartเครื่องตอนเช้า เครื่องเย็น เครื่องจะสั่นเบาๆ และไม่มีแรงต้องปล่อยไปสักพักจนเครื่องร้อนถึงวิ่งฉิวเหมือนเดิม จะเป็นแบบนี้ทุกเช้า ตอนนี้ผมก็เลยเติมe20 อาการต่างๆก็หายเป็นปกติ   ก็เลยไม่รู้ว่าเพราะใช้น้ำมันe85 น้อยเกินไปไหม

ใส่ conversion kit ด้วยไหม

ออฟไลน์ pk71

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 00:19:29 »
ขับมาจะครบ 6 เดือนสิ้นเดือนนี้ครับ เติม E85 ตลอด (มีลอง G95 หนึ่งถัง) สตาร์ทปกติดีครับ ลองเอาเข้าไปเช็คดีกว่าครับ  ;)