ผู้เขียน หัวข้อ: ....รถ กับ เงิน รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเรื่องการเงินครับ  (อ่าน 5258 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เพื่อนๆพี่ๆในเวป
เริ่มซื้อรถ(ผ่อน ดาว หรือซื้อสด) ตอนเงินเดือนเท่าไหร่ครับ
ภาระที่ต้องจ่่ายอื่นๆ เป็นยังไงบ้างครับ ก่อนที่จะตัดสินใจผ่อนรถ

ปล. ถ้าสมมุติ รถราคา 800,000 บาท ผ่อนซัก4-5ปี
เพื่อนๆพี่ๆ มีวิธีจัดการกับการเงินยังไงบ้างครับ

ปล2. ถ้าเงินเดือนซัก25,000บาท คิดว่าเหมาะสมมั้ยครับ ถ้าจะเริ่มซื้อรถ(ไม่มีภาระอื่นๆ)

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ผมซื้อรถคันแรก (คันที่ใช้อยู่นี้) ตอนเงินเดือนสองหมื่นครับ

เป็นรถมือสอง ราคาสี่แสนกลาง ซื้อยังไม่ครบสองปีเลยครับ

ผมใช้เงินเก็บมาดาวน์ไปสองแสน ที่เหลือก็ผ่อน (หมดปลายปีนี้)

ถ้าเงินเดือน 25000 ไม่มีภาระมากนัก รถราคา 800000 ถือว่าไม่หนักหนาอะไร

แค่มีเงินสำรองไว้ยามฉุกเฉินบ้างก็พอ

สู้ๆ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2009, 19:37:44 โดย Sarutino »
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
อืมม เงินเดือน 25000 ก็ไม่หนักหนาอะไรนะครับ
ผมเงินดือนสองนิดๆ ยังกระแดะจะมีเลยครับ
ถ้าไม่อยากให้มีภาระหนักเกินไป อดทนเก็บเงินดาวน์เยอะๆ หน่อยครับ ผ่อนสบาย....เผื่อเอาไว้มีภาระในภายหน้าครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เวลาผมจะซื้อแต่ละคัน จะพยายามดาวน์ให้ได้อย่างน้อยครึ่งหนึ่งครับ แล้วผ่อนนานสุดแค่ 2ปี ไม่เกินนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
อย่าบอกเงินเดือน
ให้บอกเงิืนเหลือแต่ละเดือน ถึงจะรู้ว่าผ่อนได้เท่าไร

ออฟไลน์ mongolias

รถคันแรกของที่เป็นผม(ก็คันปัจจุบันนี่แหละ) ซื้อตอนเงินเดือน 15,000 บาทครับ
ด้วยเหตุจำเป็นที่ต้องใช้รถมาทำงาน
ตอนนั้นดาวน์ 65% ด้วยการ support ของคุณแม่ แล้วผมผ่อนเอง 3 ปี
ก็ตกราวๆเดือนละ 6,100 บาท เติมน้ำมันเดือนนึงตก 4,000 บาท หักค่าประกันสังคม โน่นนี่อีกราวๆ 1,500  บาท
มีทำ OT บ้างเดือนนึง +- 2,000 บาท
เท่ากับว่าเหลือเงินให้ตัวเองใช้จ่ายเดือนละราวๆ 4000- 5,000 บาท ซึ่งแน่นอน ไม่มีปัญญาให้เงินเดือนคุณแม่แน่นอน
ซึ่งผมโชคดีที่พักอยู่ที่บ้าน กินข้าวก็ที่บ้าน จะต้องใช้เงินก็คือมื้อเที่ยง กับเสาร์-อาทิตย์
มันก็พอนะ แต่ว่ากระดิกตัวไม่ได้เลย ใช้รถได้ 3 เดือน ก็ต้องเข้าศูนย์แล้ว (ผมใช้รถวันละราวๆ 100 กิโลฯ)
เป็นอย่างนี้ราวๆ 1 ปีครึ่ง ไม่รู้ว่าประคองตัวรอดมาได้ไง

เมื่อคิดย้อนกลับไป ผมว่าถ้าจะซื้อรถ อย่างน้อย ควรที่จะมีเงินสำรองเหลือจากค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถ 10,000 เอาไว้เผื่อเวลาจำเป็น
ผมมองว่ารถคือการออมอย่างหนึ่ง ก่อนที่ผมจะซื้อรถ ผมก็ไม่มีเงินเก็บเหมือนกัน มีเท่าไหร่ก็ใช้หมด แต่พอซื้อรถ แม้ราคาจะลดตามกาลเวลา แต่อย่างน้อย ผมก็ได้สมบัติติดตัว 1 ชิ้นล่ะ

ปัจจุบัน ผมผ่อนรถหมดแล้ว(เพิ่งหมดสดๆร้อนๆ เมื่อเดือนที่แล้วเอง) การเงินยืดหยุ่นได้มากขึ้น จากเดิมกระดิกตัวไม่ได้เลย ตอนนี้มีปัญญาจ่ายเงินเดือนให้คุณแม่+ภรรยาแล้ว แต่เงินเก็บก็ยังไม่มีเหมือนเดิม เพราะหมดไปกับการท่องเที่ยวหมด 55555

ใครคิดจะซื้อรถ ก็ต้องคิดหน้าคิดหลังให้ดีครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
ขึ้นอยู่กับความจำเป็นหรือความต้องการส่วนบุคคลครับ

ถ้าคิดว่ารถคือส่วนสำคัญในชีวิต จำเป็นต้องใช้หรืออยากได้มาก ๆ โดยที่ไม่สนใจว่าจะต้องยอมอด หรือยอมอึดอัดกับการใช้เงินในระยะหลายปี (กรณีที่รายได้ไม่ได้เพิ่มขึ้น) อยากซื้อก็ซื้อครับ

แต่ก่อนซื้อขอย้ำว่าให้คิดนาน ๆ โดยให้คำนึงถึงคนรอบข้างด้วยครับว่าจะได้รับผลกระทบทั้งทางตรงและทางอ้อมหรือไม่

ทางเลือกอีกทางหนึ่งก็คือลดระดับราคารถที่จะซื้อลงมาก็น่าจะช่วยได้มาก

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จริงๆ ก่อนจะซื้อรถสักคันต้องคิดดีๆ คิดแล้ว คิดอีก อย่าเหมือนผม....ขับ 15 นาที คิดอีก 5 วินาที เสียเงินจองไปห้าพัน...ไม่ควรครับ

แต่ถ้าจะให้ตอบตามตรง สำหรับรถใหม่ป้ายแดงนะครับ เอาราคาตลาดที่ 5 แสนบาท คุณต้องมีเงินเดือนอย่างต่ำ 15,000-20,000 บาทที่จะใช้มัน
เอาว่าดาวท์สัก 200,000 บาท ผ่อนสัก 300,000 สามปี เฉลี่ยๆ รวมดอกเบี้ยไฟแนนท์ก็ตกสักปีหละแสนละกันกลมๆ หาร 12 เดือน ก็ตกเดือนละ
8400 บาท กลมๆ....นะ แปลว่า ถ้าคุณเงินเดือน 15,000 บาทและไม่มีหนี้สินอื่นๆ คุณจะีมีเงินเหลือใช้จ่ายอีกเดือนละราวๆ 6,600 บาทเท่านั้น....
ค่าอาหารและปัจจัยสี่ต่างๆ เดือนหนึ่งต้องมีไม่ต่ำกว่า 3,000 บาท ที่เหลือเป็นค่าเชื้อเพลิงแล้วแต่การใช้งาน เหลือเงินเก็บออมก็ไม่น่าจะเยอะครับ

ดังนั้นแปลว่ารถราคาแค่ห้าแสน และดาวเยอะขนาดเกือบ 50% และเงินเดือนคุณที่หมื่นห้า ก็ยังเรียกว่า ปริ่มน้ำกันเลย ดังนั้นเงินเดือนที่เหมาะสมกับการ
มีรถป้ายแดงไว้ใช้งานน่าจะ 20,000 บาท เพราะคุณจะมีเงินเหลือออมเยอะหน่อยไว้ใช้ยามฉุกเฉินครับ

ถ้าถามใจผม ผมมองว่า เงินเดือนที่มีเป็นมาตราฐานประจำทุกเดือนคือไม่ต่ำกว่า 18,000-20,000 บาท และถ้ามีรายได้ทางอื่นซัพพอร์ตก็ยิ่งดีครับ

เอายกตัวอย่างตาม จขกท. แจ้งคือรถราคา 800,000 บาท ผ่อนเอาเต็มพิกัดเลย 5 ปี ดอกเบี้ยหล่ะ ? 2.0% ต่อปี
เงินดาวน์รถเท่าไหร่ ? สมมติว่า ดาวน์มันเยอะหน่อย 300,000 แปลว่ามียอดกู้ไฟแนนท์ 500,000 เลขกลมๆ วิธีคิดดอกเบี้ยผมจำไม่ได้นะครับ
แต่คงมีต่ำๆ ก็ราวๆ 30,000-40,000 บาทตลอดโครงการ ตีตัวเลขกลมๆ ว่า ห้าปี ต้องผ่อน 540,000 บาท ไม่รวมค่าเซอร์วิสต่างๆ
ดังนั้น ภาระเกี่ยวกับรถ ตกปีละ 108,000 บาท ต่อเดือนก็ตก 9,000 บาทครับ

เงินเดือน 25,000-9,000 เหลือไว้ใช้จ่าย 16,000 บาทต่อเดือนถือว่าไม่เลวเลย สำหรับคนที่ไม่มีภาระเยอะ
ที่เหลือก็ควรเบ่งเก็บจาก 16,000 ราวๆ 10-15% เป็นเงินออม ไว้ซ่อมรถก็ได้นะ

ดังนั้นประเด็นสำคัญคือ ภาระหนี้ระยะยาว....ถ้าจะให้ดี โบราณว่าไว้คืออดเปรี้ยวไว้กินหวานน่ะครับ ก็ดาวน์มันเยอะหน่อย ผ่อนจะได้สบายๆ
อย่าลืมว่า หนี้นั้นอยู่กับเรานานเลย สีห้าปี นะครับ

หวังว่าคงได้ไอเดียไม่มาก ไม่น้อย ก็ไม่ได้เลย 5 5 5  ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ mrpong

• Newbie
  • *
ต้องคิดดีๆนะครับ คิดเผื่ออนาคต คิดเผื่อคนที่คุณอยากอยู่ด้วยในอนาคต เพราะว่า ซื้อรถ = ซื้อลด แค่ซื้อมายังไม่ทันได้ขับ ;Dก็ลดแล้วครับ

ออฟไลน์ prai

สู้สู้คั้บ ,เป็นกำลังใจให้ สู้

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ MonkypantS

• Newbie
  • *
ถ้าเงินเดือน 25,000 ไม่มีภาระผมว่าสบายเลยครับผม

ถ้าราคารถประมาณ 8 แสน ผมจะดาวน์ 3-4 แสนผ่อนสบายๆ 5 ปีเงินเหลือต่อเดือนบาน เล่นคันล้านต้นๆก็ไหวครับ อาศัยดาวน์มากครับผ่อนสบาย