ผู้เขียน หัวข้อ: ยางแบบนี้บ้านเรามีขายรึเปล่าครับ  (อ่าน 5429 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
ยางแบบนี้บ้านเรามีขายรึเปล่าครับ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:23:25 »

สีแดง

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: ยางแบบนี้บ้านเรามีขายรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:19:34 »
เห็นเว็บจีนมีขายเยอะครับ ;)

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
Re: ยางแบบนี้บ้านเรามีขายรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:51:02 »
แบบนี้ เวลา เอาไปดริฟ แล้วควันเป็นสีๆ หรือ เปล่า...เหมือนเคยเห็น

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:25:24 »
เคยเห็น  บริษัท เคพีเอส แอ็คเซสเซอรี่ส์ จำกัด ตัวแทนจำหน่ายยางรถยนต์ยี่ห้อKumho ...สั่งเอามาโชว์drft ให้ควันออกเป็นสี  ช่วงเปิดตลาดยางยี่ห้อนี้
ถ้าจะซื้อจริงๆ  คงยังไม่มีจำหน่ายในไทย  แต่น่าจะสั่งกับ เคพีเอส ได้

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:23:36 »
ยางรถยนต์ปกติ ซากมันก็เป็นขยะของโลกอยู่แล้ว ยิ่งยางมีการพัฒนา มีการแต่งเติมสี,กลิ่น ยิ่งไปกันใหญ่เพียงเพื่อความสวยงาม แต่พอยางเส้นนั้นๆหมดอายุการใช้งาน มันจะสร้างสารพิษหรือความเป็นพิษอีกเท่าไหร่ ไม่มีใครตอบได้นะวันนี้เวลานี้ แต่คงสร้างปัญหาให้กับสิ่งแวดล้อมเพิ่มขึ้นอีกแน่นอน แล้วเด็กๆที่จะเกิดใหม่ในอนาคตต้องมาอยู่กับโลกที่เต็มไปด้วยสารพัดพิษที่คนในยุคนี้สร้างให้เขา.....อืม น่าเศร้า

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:29:15 »
ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่า ยางมันเป็นสีขาว(โดยดูจากสีของยางดิบ) แล้วเอามาใส่สีให้เป็นสีดำ เพื่อที่ว่าเวลาสกปรกจะได้ดูไม่ออกซะอีก ;)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:33:50 »
ยางรถยนต์ปกติ ซากมันก็เป็นขยะของโลกอยู่แล้ว ยิ่งยางมีการพัฒนา มีการแต่งเติมสี,กลิ่น ยิ่งไปกันใหญ่เพียงเพื่อความสวยงาม แต่พอยางเส้นนั้นๆหมดอายุการใช้งาน มันจะสร้างสารพิษหรือความเป็นพิษอีกเท่าไหร่ ไม่มีใครตอบได้นะวันนี้เวลานี้ แต่คงสร้างปัญหาให้กับสิ่งแวดล้อมเพิ่มขึ้นอีกแน่นอน แล้วเด็กๆที่จะเกิดใหม่ในอนาคตต้องมาอยู่กับโลกที่เต็มไปด้วยสารพัดพิษที่คนในยุคนี้สร้างให้เขา.....อืม น่าเศร้า
เดี๋ยวนี้เขารีไซเคิลยางกันแล้วครับ  :D
H.

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:51:57 »
เดี๋ยวนี้เขารีไซเคิลยางกันแล้วครับ  :D

เห็นว่าเขาเอาไปแช่ไนโตรเจนเหลวหรืออะไรนี่แหละ ทำให้เนื้อยางหลุดออกมาจากโครงลวด แล้วเอาลวดไปรีไซเคิล ยางรู้สึกว่าเขาจะเอาไปบดเพื่อถมที่ทำถนน

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:41:58 »
ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่า ยางมันเป็นสีขาว(โดยดูจากสีของยางดิบ) แล้วเอามาใส่สีให้เป็นสีดำ เพื่อที่ว่าเวลาสกปรกจะได้ดูไม่ออกซะอีก ;)

เหมือนเคยอ่านเจอว่าใส่สีดำเหมือนกันครับ แต่เพราะว่ามันช่วยเพิ่มคุณสมบัติและความคงทนของยาง และราคาถูกสุด

ถ้าใส่สีอื่นๆแทน ราคาก็จะพุ่งปรี้ดๆ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:47:07 »
มีอีกวิธีก็แปะดอกยางเข้าไปไหม่ครับ เคยดูพวกสารคดีรถบรรทุกที่สแกดิเวเนียเขาบอกว่าวิธีนี้นิยมกันมากที่สุดในหมู่รถบรรทุกบ้านเขาครับ

H.

ออฟไลน์ thanadech_kmutt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:50:06 »

เหมือนเคยอ่านเจอว่าใส่สีดำเหมือนกันครับ แต่เพราะว่ามันช่วยเพิ่มคุณสมบัติและความคงทนของยาง และราคาถูกสุด

ถ้าใส่สีอื่นๆแทน ราคาก็จะพุ่งปรี้ดๆ

สีดำที่เกิดขึ้นจากคาร์บอนที่ใช้ผสมในยางครับ หากใส่คาร์บอนเยอะจะทำให้ยางแข็งทนทานไม่สึกง่ายใช้ได้นาน หากใส่น้อยก็จะทำให้ยางนั้นนุ้มเกาะถนนดีครับแต่ต้องแลกมาด้วยการที่ยางสึกเร็ว

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 21:08:11 »
มีอีกวิธีก็แปะดอกยางเข้าไปไหม่ครับ เคยดูพวกสารคดีรถบรรทุกที่สแกดิเวเนียเขาบอกว่าวิธีนี้นิยมกันมากที่สุดในหมู่รถบรรทุกบ้านเขาครับ

บ้านเรามีใช้มานานแล้วครับ เค้าเรียกว่า"ยางหล่อดอก" ลองไปดูยางรถเมล์ดูได้ครับมันจะเห็นเลยว่ามีดอกยางใหม่ซ้อนอยู่อีกชั้น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 00:22:45 »

บ้านเรามีใช้มานานแล้วครับ เค้าเรียกว่า"ยางหล่อดอก" ลองไปดูยางรถเมล์ดูได้ครับมันจะเห็นเลยว่ามีดอกยางใหม่ซ้อนอยู่อีกชั้น

ยางหล่อดอกบ้านเราใช้บรรทุกของหนักมากๆและวิ่งหนักๆไม่ค่อยจะได้ครับ แต่ถ้าวิ่งแบบรถเมล์นี่สบายๆ ยางรถบรรทุกที่ดอกหมดแล้วก็จะเอาไปหล่อดอกใหม่น่ี่แหละครับ ส่วนยางรถกระบะก็จะเอาไปใช้กับรถยนต์การเกษตร และ ยางในรถยนต์สำหรับรถเก๋งหรือกระบะก็ยังมีขายนะครับ เอาไว้ใส่กับรถเก่าๆหรือรถที่ยังไม่อยากจะเปลี่ยนยางที่ปุปะ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:33:59 »
ถ้าจีนทำก็น่ากลัวครับ