ผู้เขียน หัวข้อ: ++ [ขอบ่น] ช่วงฝนตกน้ำท่วมแบบนี้ เรียนถามตรงๆครับ ใครอยากไปขับกระบะบ้าง?! ++  (อ่าน 12069 ครั้ง)

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
อย่างที่หลายๆท่านคงเจอกับตัวเองมา (รวมทั้งตัวผมด้วย) กับสภาพอากาศที่กทม.เป็นแบบทุกวันนี้ ถนนหลักๆหลายสายมีน้ำท่วมขัง

ในช่วง 1-1.5 เดือนที่ผ่านมา ผมเจอเหตุการณ์ติดๆกันหลายรอบ รอบแรกหน้าเซียร์รังสิต เกือบเอาชีวิต (รถ) ไม่รอด พรมเปียกชื้นไปตามระเบียบ (ถ้าค่อยๆคลานตามกันไป ผมคิดว่าน้ำไม่น่าเข้า แต่จะเจอคันข้างๆที่ขับเร็วกว่าชาวบ้านเค้า ทำให้น้ำมาเป็นคลื่นนี่แหละ) กลับบ้านมาก็เอาไดร์เป่าผมมานั่งเป่าพรมจนแห้ง

ครั้งต่อมาสดๆร้อนๆเมื่อวันศุกร์ที่แล้วบนถนนเพชรเกษมช่วงฝั่งตรงข้ามม.สยาม จริงๆแล้วเจอตั้งแต่บนเส้นราชพฤกษ์แต่ยังพอหลบได้อยู่ (เลนเยอะ) แต่พอเข้าช่วงที่ว่าถนนจะเหลือแค่ 2 เลนเพราะมีกานก่อสร้างรถไฟฟ้าอยู่ หลบไม่ได้จริงๆ ตอนนั้นนั่งในรถแบบเครียดสุดๆ แอร์ก็ไม่กล้าเปิดกลัวพัดลมแอร์จะกวักน้ำเข้าเครื่อง ฝนก็ยังตกเปิดกระจกไม่ได้ ใต้ท้องรถก็มีเสียงบุ๋งๆๆๆของน้ำที่ถูกรถและมอเตอร์ไซค์คันอื่นขับผ่านแล้วซัดเข้ามา น้ำก็ซึมเข้ามาเปียกพรมอีกตามเคย

หลังจากเจอ 2 เหตุการณ์นี้แบบจังๆกับตัวเอง เล่นเอาอยากเปลี่ยนไปใช้กระบะยกสูงจริงๆครับ เลยมาอยากถามว่าจะมีใครประสบปัญหาเหมือนผมตอนนี้บ้างมั้ย?

แล้วก็อยากถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ หากไม่เป็นรถกระบะยกสูงแต่เป็นแนว CR-V, Captiva พอจะรับมือกับน้ำท่วมกทม.แบบที่เป็นอยู่นี้ไหวมั้ยครับ?  :'(

ปล.ขอร้องว่าไม่โยงเข้าเรื่องการเมืองนะครับ เอาเรื่องรถอย่างเดียวนะครับ ขำๆสนุกๆ ไม่ซีเรียสครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 23:34:22 โดย GaB »

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
อยากได้ B-suv ครับ  :-\

วันนี้คุณแม่ก็โทรมาบอกว่าน้ำซึมเข้าพรมวีออส ตอนรถติดอยู่วิภาแถวหน้าหอการค้า บอกพรุ่งนี้เอาจีแวก้อนออกละ

ไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้นกับระบบระบายน้ำ? (ไม่การเมืองครับ สงสัยจริงๆ 55555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 00:15:35 โดย O.H.M »
JC TU #54

ออฟไลน์ MystogaN

ชักอยากได้ SUV เหมือนกันครับ เผื่อน้ำเจิ่งนองได้ลุยได้ไม่มีปัญหา :P

ขอเป็น ML ไม่ก็ X3 สักคันละกันแต่อยากได้ ML มากกว่า ;D

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
อยากครับ ตอนนี้ที่บ้านมีแต่รถเตี้ยๆ ฝนตกทีเครียดว่าแต่ละคันจะรอดกลับเข้าบ้านได้มั้ย - -"

2-3 วันมานี้ฝนตกหนักมากครับ รถติดเพราะทางจากออฟฟิสกลับบ้านมีน้ำท่วมเป็นระยะๆ จนรู้สึกว่าเลิกงานแล้วนั่งบีทีเอสไปหาไรกินไปเดินเล่นที่อื่นซักพักแล้วค่อยกลับบ้านดีกว่า ไม่งั้นอยู่บนถนนนานๆแล้วเหนื่อย

มีรถสูงซักคันไว้ลุยก็ดีครับ แบบฟอร์จูนเนอร์งี้ ลุยไปเลย ไม่ต้องทะนุถนอมมาก ถ้าเอาแบบดีๆเลยอยากได้ Evoque ไม่ก็ ML ครับ ลุยได้หรูได้แบบชิคๆ  ;D

ออฟไลน์ JIRATH

กลับไปถ้ามีงบพอจะสอยกระบะยกสูงนี่แหละครับ สบายๆไปเลย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ prai

ไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้นกับระบบระบายน้ำ? (ไม่การเมืองครับ สงสัยจริงๆ 55555)
ปริมาณน้ำฝนตกลงมาเยอะกว่าระบบระบายน้ำประมาณ 1 เท่าครับ ก็ต้องใช้เวลาระบายน้ำเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Tyde

ตั้งแต่ใช้crv มามีช่วงนี้นี่แหละครับที่รู้สึกดีที่ใช้มันมากๆ   ;D

ออฟไลน์ H.

ปริมาณน้ำฝนตกลงมาเยอะกว่าระบบระบายน้ำประมาณ 1 เท่าครับ ก็ต้องใช้เวลาระบายน้ำเพิ่มครับ
ผมอยู่นนทบุรีตรงสนามบินน้ำ คิดว่าก็คงโดนฝนในปริมาณใกล้ๆกันกับ กทม. แต่ไม่มีระบายไม่ทันเลยนะครับ
ยกเว้นไอ้วันที่ตกตั้งแต่ บ่าย 2 ถึงตี 4 อันนั้นท่วมขึ้นมาประมาณข้อเท้า แค่วันเดียวและน้ำท่วมอยู่ราวๆ ชม. เดียว
H.

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ช่วงนี้ใช้ crvไม่ก็ h1ครับ แถวบ้านผมถนนทรุดตั้งแต่น้ำท่วมเลยเป็นแอ่งลึกพอสมควร ถ้าใช้เก๋งก็เกือบครึ่งล้อไปแล้วครับ

ที่หมู่บ้านถามทางหลวงไปกลับมาประมาณว่าเป็นแอ่งเฉพาะฝนตกแต่ถนนยังไม่พังเลยไม่สามารถดำเนินการได้(สงสันต้องไปทำให้มันพังก่อนแล้วค่อยแจ้งใหม่)

ออฟไลน์ aoddy1

นี่แหละเหตุผลที่ซื้อ BT50Pro ทั้งที่ใจอยากได้ Mazda3

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หน้ามอกรุงเทพนี่ แค่ชั่วโมงเดียว เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ Eddy5659

อยากสิครับ เมื่อต้นอาทิตย์มีโอกาสไปกราบอาจารย์ที่ มหิดล พญาไท ฝนตกแป๊บๆ ท่วมหน้า ม ซะงั้น
เอารถออกมาอย่างเครียด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

หน้ามอกรุงเทพนี่ แค่ชั่วโมงเดียว เท่านั้นแหละ

ไม่จริงนะครับ ท่วมข้ามวันเลยนะตรงนั้น :P

ออฟไลน์ TTL

ตอนนี้อยากได้กระบะมากครับ ขนาดย้ายมาอยู่เชียงใหม่ก็ยังเจอนำ้ท่วมเวลาฝนตกหนักๆ
จนหลังๆเวลาขับรถกับบ้านไปทางเชียงดาว....ถนนแย่มากจะทำให้เกิดอาการเหินนำ้ตลอด รถเล็กเจอแบบนี้
เข้าไปเสียวแวบบ ทุกที่ เลยเกิดอารมณ์อยากได้กระบะเกาะถนนสักคันมากครับ

ออฟไลน์ YenChar

เห็นกระบะยกสูงแล้วอิจฉาครับ

เมื่อกี้เพิ่งขับพรีอุสลุยน้ำในหมู่บ้านมา กลัวกับระบบไฟฟ้ามันจริงๆ
ตอนนี้เลิกขับวีออสคันเก่งเลย เพราะทั้งโหลดเตี้ย ทั้งติดสเกิตรอบคัน
เสียงน้ำกระแทกใต้ท้องรถ เหมือนนั่งเรือเลย

ออฟไลน์ golf32

ตอนนี้ 525d ผมจอดอยู่บ้านมา 2 อาทิตย์แล้วครับรถหลักกลายเป็น fortuner ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ++ [ขอบ่น] ช่วงฝนตกน้ำท่วมแบบนี้ เรียนถามต
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:54:15 »

ไม่จริงนะครับ ท่วมข้ามวันเลยนะตรงนั้น :P

ตกหนักทีไร เป็นท่าเรือทุกที ผมไม่เข้าใจว่าจังหวัดเค้าไม่ทำไรซักอย่างเลยหรือไง ท่วมซ้ำซาก - -"

ปล.คุณLanCeLoT เรียน ม.กรุงเทพ หรือป่าวครับ เหมือคุ้นๆว่าเคยเห็น f10สีขาวล้อดำจอดหน้าหอสมุด :D

ออฟไลน์ Nut_K

หน้าม.กรุงเทพ รังสิตสามารถท่วมได้ตลอดเวลาเลยครับ

ออฟไลน์ ck_win

หรือว่าหมายถึง ฝนตกชั่วโมงเดียวก็ท่วมซะแล้ว ;D

หรือว่าหมายถึง ฝนตกชั่วโมงเดียวก็ท่วมซะแล้ว ;D
อ่านไปอ่านมาก้อคิดว่าพี่ท่านจะหมายความว่างั้นนะครับ

ปล.เรียน ม.กรุงเทพครับ ฮ่าๆๆ มีคนเหนอีกแว้ว !!

ออฟไลน์ dorakun

ขอนอกประเด่นเจ้าของกระทู้นิดนึงได้ไหมครับ
ไหนๆก็พูดเรื่องนี้มาแล้ว...ผมอยากจะขอรบกวนทุกท่านที่ใช้รถกระบะนิดนึงครับ

อยากจะรบกวนขอความกรุณาเห็นใจผุ้ใช้รถท่านอื่นๆที่ไม่ใช่กระบะนิดนึงครับ
โดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์ ผมเจอกับตัวเองหลายครั้งแล้วว่าน้ำท่วมอยู่ก็ลำบากมากแล้ว
ดันเจอกระบะยกสูงหลายคันมาก ขับลุยแบบไม่สนใจคนอื่นเลย
คลื่นน้ำมันใหญ่มากกระทบกับหน้ารถ มันง่ายต่อการที่น้ำจะเข้าเครื่องมากๆเลย

ที่เห็นอีกเหตุการณ์นึงก็คือ คลื่นที่มามันกระแทกกับมอไซด์แรงมาก เกือบล้มหลายคันมาก
อันนี้มันเหตุการณ์จริงที่ผมเจอกับตัวเองหลายครั้งมาก

ปล.ผมมีเจตนาแค่อยากจะขอความร่วมมือเฉยๆนะครับ ไม่ได้จะว่าใคร
รวมถึงไม่ได้อยากจะให้เป็นกระทู้ดาม่านะครับ.....ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ apinui

รู้สึก นานมาแล้วจะมีกระทู้เก่า .... บอกว่า คนใช้รถกระบะ กับ PPV คันใหญ่ๆในเมือง เป็นพวกใช้รถผิดประเภท ...!!

วิ่งในเมืองเค้าบอกว่า เอากระบะ หรือ PPV มาวิ่งมันไม่เหมาะ เกะกะถนน บราๆๆ

แต่ตอนนี้ผมว่ากลับกันนะ .... รถเก๋ง คันเล็กๆ วิ่งในเมืองไม่เหมาะมากกว่าแล้วล่ะ ....

กลายเป็นว่า รถเก๋งลุยน้ำช้า จอดตายเกะกะถนน แทนแล้ว ...

ป.ล. ไม่ได้อะไรนะครับ เพียงแต่จะบอกว่า สถานะการมันกลับกันแล้ว สำหรับรถที่ใช้ในเมือง ตอนนี้ .....

heracrase

• บุคคลทั่วไป
ขอนอกประเด่นเจ้าของกระทู้นิดนึงได้ไหมครับ
ไหนๆก็พูดเรื่องนี้มาแล้ว...ผมอยากจะขอรบกวนทุกท่านที่ใช้รถกระบะนิดนึงครับ

อยากจะรบกวนขอความกรุณาเห็นใจผุ้ใช้รถท่านอื่นๆที่ไม่ใช่กระบะนิดนึงครับ
โดยเฉพาะมอเตอร์ไซด์ ผมเจอกับตัวเองหลายครั้งแล้วว่าน้ำท่วมอยู่ก็ลำบากมากแล้ว
ดันเจอกระบะยกสูงหลายคันมาก ขับลุยแบบไม่สนใจคนอื่นเลย
คลื่นน้ำมันใหญ่มากกระทบกับหน้ารถ มันง่ายต่อการที่น้ำจะเข้าเครื่องมากๆเลย

ที่เห็นอีกเหตุการณ์นึงก็คือ คลื่นที่มามันกระแทกกับมอไซด์แรงมาก เกือบล้มหลายคันมาก
อันนี้มันเหตุการณ์จริงที่ผมเจอกับตัวเองหลายครั้งมาก

ปล.ผมมีเจตนาแค่อยากจะขอความร่วมมือเฉยๆนะครับ ไม่ได้จะว่าใคร
รวมถึงไม่ได้อยากจะให้เป็นกระทู้ดาม่านะครับ.....ขอบคุณมากครับ
อันนี้จริงๆครับ สงสสารคนขับมอเตอร์ไซค์ บางทีเห็นโดนสาดแทบล้ม

ออฟไลน์ Anonwat

• Newbie
  • *
อย่างที่หลายๆท่านคงเจอกับตัวเองมา (รวมทั้งตัวผมด้วย) กับสภาพอากาศที่กทม.เป็นแบบทุกวันนี้ ถนนหลักๆหลายสายมีน้ำท่วมขัง

ในช่วง 1-1.5 เดือนที่ผ่านมา ผมเจอเหตุการณ์ติดๆกันหลายรอบ รอบแรกหน้าเซียร์รังสิต เกือบเอาชีวิต (รถ) ไม่รอด พรมเปียกชื้นไปตามระเบียบ (ถ้าค่อยๆคลานตามกันไป ผมคิดว่าน้ำไม่น่าเข้า แต่จะเจอคันข้างๆที่ขับเร็วกว่าชาวบ้านเค้า ทำให้น้ำมาเป็นคลื่นนี่แหละ) กลับบ้านมาก็เอาไดร์เป่าผมมานั่งเป่าพรมจนแห้ง

ครั้งต่อมาสดๆร้อนๆเมื่อวันศุกร์ที่แล้วบนถนนเพชรเกษมช่วงฝั่งตรงข้ามม.สยาม จริงๆแล้วเจอตั้งแต่บนเส้นราชพฤกษ์แต่ยังพอหลบได้อยู่ (เลนเยอะ) แต่พอเข้าช่วงที่ว่าถนนจะเหลือแค่ 2 เลนเพราะมีกานก่อสร้างรถไฟฟ้าอยู่ หลบไม่ได้จริงๆ ตอนนั้นนั่งในรถแบบเครียดสุดๆ แอร์ก็ไม่กล้าเปิดกลัวพัดลมแอร์จะกวักน้ำเข้าเครื่อง ฝนก็ยังตกเปิดกระจกไม่ได้ ใต้ท้องรถก็มีเสียงบุ๋งๆๆๆของน้ำที่ถูกรถและมอเตอร์ไซค์คันอื่นขับผ่านแล้วซัดเข้ามา น้ำก็ซึมเข้ามาเปียกพรมอีกตามเคย

หลังจากเจอ 2 เหตุการณ์นี้แบบจังๆกับตัวเอง เล่นเอาอยากเปลี่ยนไปใช้กระบะยกสูงจริงๆครับ เลยมาอยากถามว่าจะมีใครประสบปัญหาเหมือนผมตอนนี้บ้างมั้ย?

แล้วก็อยากถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ หากไม่เป็นรถกระบะยกสูงแต่เป็นแนว CR-V, Captiva พอจะรับมือกับน้ำท่วมกทม.แบบที่เป็นอยู่นี้ไหวมั้ยครับ?  :'(

ปล.ขอร้องว่าไม่โยงเข้าเรื่องการเมืองนะครับ เอาเรื่องรถอย่างเดียวนะครับ ขำๆสนุกๆ ไม่ซีเรียสครับ ;)

ผมโชคดีครับ เลือกใช้แต่ SUV Vitara ประจำกาย กับ Captiva พอลุยน้ำไปได้ วันวัน

ออฟไลน์ udis

เห็นมีรถเก๋งที่ขับเป็นเรือได้นะครับ บ้านเราไม่แน่ใจว่าีมีใครซื้อมาหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

อันนี้จริงๆครับ สงสสารคนขับมอเตอร์ไซค์ บางทีเห็นโดนสาดแทบล้ม

ใครไม่เคยขับมอเตอร์ไซด์ก็จะไม่เข้าใจ ผมก็เคยเจอมาแล้ว

คิดซะว่า เห็นใจกันและกันก็แล้วกัน ใจเขาใจเราครับ

ออฟไลน์ H.

รู้สึก นานมาแล้วจะมีกระทู้เก่า .... บอกว่า คนใช้รถกระบะ กับ PPV คันใหญ่ๆในเมือง เป็นพวกใช้รถผิดประเภท ...!!

วิ่งในเมืองเค้าบอกว่า เอากระบะ หรือ PPV มาวิ่งมันไม่เหมาะ เกะกะถนน บราๆๆ

แต่ตอนนี้ผมว่ากลับกันนะ .... รถเก๋ง คันเล็กๆ วิ่งในเมืองไม่เหมาะมากกว่าแล้วล่ะ ....

กลายเป็นว่า รถเก๋งลุยน้ำช้า จอดตายเกะกะถนน แทนแล้ว ...

ป.ล. ไม่ได้อะไรนะครับ เพียงแต่จะบอกว่า สถานะการมันกลับกันแล้ว สำหรับรถที่ใช้ในเมือง ตอนนี้ .....
ป่าคอนกรีตของแท้  :D
H.

ออฟไลน์ JikorokunG

ใครไม่เคยขับมอเตอร์ไซด์ก็จะไม่เข้าใจ ผมก็เคยเจอมาแล้ว

คิดซะว่า เห็นใจกันและกันก็แล้วกัน ใจเขาใจเราครับ

ผมก็เจอ ไม่ต้องน้ำท่วมก็ได้ครับ แค่น้ำขัง แล้วรถยนเหยียบกระเด็นใส่ ไม่มีชลอบ้างเลย 

ใจเขาใจเรา 

เปียกทุกทีที่เจอ...

ออฟไลน์ ceberos

ตอนเรียน ม.กรุงเทพ นี้ลำบากแท้ นั่งรถตู้กลับบ้าน ยังลำบากเลย บางวันนั้นน้ำขึ้นถึง ฟุตบาท แต่ฝนตกมีข้อดีนะฮะ  ;D เด็กม.กรุงเทพ ชอบใส่ฟริตเปรี้ย  :P

ออฟไลน์ BottleUp

• Newbie
  • *
คิดเหมือนกันเลยครับ ตอนแรกว่าจะออกรถเก๋ง เจอน้ำท่วมขังแบบนี้ คิดหนักเลยครับ สงสัยผมคงได้ จัดกระบะยกสูงเหมือนกันแน่ครับ ส่วนกระบะตัวไหนค่อยว่ากันครับ :o