ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการล้างหัวฉีดเครื่องยนต์ดีเซลครับ  (อ่าน 38233 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
 คืองี้ครับ ที่บริษัทผมมีรถกระบะใช้งานอยู่หลายคัน ไม่ได้ใช้แก็สนะครับ
แต่ทีนี้ ไม่ได้เคยทำการล้างหัวฉีดเลยครับ อายุรถก็มีตั้งแต่ 1 - 7 ปี
จึงอยากทราบว่า ปัจจุบันนี้เครื่องยนต์ดีเซล มีความจำเป็นต้องล้างหัวฉีดหรือไม่
( รถที่ใช้ก็มี มิสซู เชฟ วิโก้ ครับ )
ถ้าต้องการล้างควรใช้บริการที่ศูนย์หรือหาร้านข้างนอกครับ
และมันมีผลให้ช่วยประหยัดน้ามันได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ Headman

ล้างน่ะ ผมไม่รู้ว่าเค้าล้างยังไงนะครับ แต่ถ้า Test ปั๊ม Test หัวฉีด ผมทำเป็นประจำอ่ะครับ ประมาณ  ปีละครั้งครับ
รถผม ดูแลเหมือนคนน่ะครับ เสียไม่เสียยังไง ปีนึงต้องนอนอู่ 2-3 วันน่ะครับ ให้ช่างเช็คทั้งคัน อะไร เสีย ดูท่าจะไม่ดีเปลี่ยนเลยครับ
และแน่นอน กรองต่างๆ เทส ควัน ระบบเบรค รวมถึงเครื่องยนต์ด้วย (ที่ต้องทำเพราะว่าเวลาครวจสภาพจะได้ผ่านทีเดียว ไม่ต้องแก้) ถ้าช่างบอกว่า เครื่องดี ยังไม่ต้องเช็คก็แล้วไป
แต่ถ้าบอกไม่ค่อยแน่ใจ อยากจะเอาไปเช็ค ก็เอาไป เทสปั๊ม กับ หัวฉีดน่ะครับ  (ไม่รู้ว่าเค้าล้างด้วยหรือยังไงหรือเปล่า)  ;D ;D

ปลลอจุด ของผมรถเก่าแล้วนะครับ  ;D ;D กลัวเสียแล้วซ่อมไม่จบ เลยทำดักเอาไว้ก่อน

ปลลอจุดที่ 2 เช็คปั๊ม หัวฉีด ตั้งวาว ตอนที่เอาไปทำ หลังจากได้รถออกมา เหมือนรถคันใหม่เลย ประหยัดขึ้น ควันน้อยลง อัตตราเร่งดีขึ้น เสียงเบาลง

ผมทำอู่แถวบ้านนะครับ สนิทกัน (ซ่อมร้านนี้มาตั้งแต่รุ่น พ่อยันลูก)  ค่าเช็คปั๊ม หัวฉีด เค้าไม่ได้คิดตังค์ผม เพราะว่าเค้ามี Lab หลังร้าน สามารถเอาเข้าไปเช็คได้เลยอ่ะครับ  :D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ decptt

มีวิธีล้างง่ายๆที่ควรลองก่อนนะครับ

โดยใช้ "หัวเชื้อน้ำมันดีเซล" ที่มีขายกันทั่วไป ตั้งแต่ยี่ห้อ ปตท. เอสโซ่ ฟินิกส์(พอลซ่า/เพนซอยด์) STP โตโยต้า ใส่ 1 กระป๋อง ต่อ น้ำมัน 1ถัง (70ลิตร)
มันช่วยทำความสะอาดหัวฉีดแบบง่ายๆได้

ผมแนะนำเพื่อนใช้ ราคาประมาณ กระป๋องประมาณละ 35 บาท(ราคาซื้อในปั๊ม) ใช้ 1ครั้งต่อการวิ่งเติมน้ำมันเต็มถังประมาณ 5 ถัง (หรือประมาณ 4-5000กิโลเมตร)
(ราคานี้เป็นของยี่ห้อคนไทย และผลิตOEMให้กับแบรนด์กระป๋องดำยี่ห้อรถด้วย แต่ในศูนย์ขาย140  และผู้ผลิตโปรดักส์ตัวนี้เป็นยี่ห้ออเมริกาครับ)

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ผมเคยใช้ Toyota thaiger แล้วเอาไปเช็คปั้มหัวฉีดที่ร้านเขียนป้ายว่ารับเทสปั้มหัวฉีดอย่างว่า
อัตราเร่งมาเหมือนรถใหม่รู้สึกจะมีการเปลี่ยนสปริงแม่ปั้มใหม่เพราะตัวเก่ามันล้า

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
ผมเคยแต่เอาไปเช็คเลยครับ ไม่เคยล้างเลย ล้างเองไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ lovehome

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยทำเองเลย เพราะกลัวถอดหัวฉีดออกมาแล้ว ทำพังครับ อาศัยเข้าหาช่างเอาชัวร์ ^ ^

Re: สอบถามเรื่องการล้างหัวฉีดเครื่องยนต์ดีเซลครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 16:21:19 »
เมื่อสองปีที่แล้วเอาปั๊มไปทำที่ร้านแถวสำโรงมาครับ รถลูกชายครับอายุเริ่มมากเลยยกให้ลูกเอาไปใช้ต่อ แต่มันเริ่มมีอาการควันดำ ช่างแหวงนี้เป็นอาจารย์ของช่างทิดปู่เจ้าดีเซล  และช่างเอ แพรกษาดีเซล  แกเปิดสาขากับน้องชาย(ช่างเหวย แห่งอยู่สุขดีเซล แถวพัฒนาการ)หลายที่ทั้งที่นครสวรรค์และที่กำแพงเพชร อยู่ในวงการนี้มากกว่า 30 ปี เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ใครไปนั่งนานๆ ถ้าแกมีเวลาแกมานั่งคุยให้เราฟังกันอยู่บ่อยๆ ฝีมือแกไม่ว่าจะเปลี่ยนรถไปแล้วกี่คนเราก็เอาไปให้แกจัดให้หมดทุกคัน และจบทุกคัน รถลูกชายเมื่อสองปีที่แล้วเอาไปให้เช็คปั๊ม เช็คหัวฉีด เพื่อแก้อาการควันดำด้วยราคาแค่ 3000 ตอนนี้แรงยังดีเหมือนเดิมแถมไม่มีควันดำอีกเลยนับแต่นั้นมา ชื่อร้านผมจำไม่ได้ น่าจะร้านสำโรงดีเซลหรือสำโรงเหนือดีเซลไม่เเน่ใจ รู้แต่ว่าอยู่ใน ซ. สเตท
ร้านเช็คปั๊มหัวฉีดดีเซล คอมมอลเรล บริการทำปั๊มหัวฉีด เทสปั๊มหัวฉีด และเปลี่ยนปั๊มหัวฉีดยานยนต์ดีเซลทุกประเภท ประสบการณ์ 30 ปี ราคายุติธรรม ยินดีใช้บริการนะครับ