ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องคอนโดหน่อยครับ พอดีจะหุ้นกับญาติซื้อ ต้องมีเงื่อนไขระหว่างกันอย่างไรดีครับ  (อ่าน 4879 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
พอดีจะหุ้นกับญาติซื้อคอนโดแถวสุขุมวิทครับ ต่างฝ่ายต่างออกคนละ 50% ครับ

ญาติผมก็หุ้นด้วยเพราะเห็นว่าราคาถูกครับ คอนโด ตรงสุขุมวิท 64 ห้องมุม ประมาณ 41 ตร.ม ขาย 2.2 ล้านครับ (ราคาเปิดตัวตอนแรก 2.7 ล้าน)

ญาติผมอยู่ต่างจังหวัดครับ นราธิวาสเลย ที่ตกลงจะซื้อกันเพราะราคาถูก และเห็นว่าอาจจะสามารถทำกำไรได้ในอนาคต

แต่ทีนี้ผมก็สงสัยครับ ถ้าซื้อแล้วผมไปอยู่ประจำ หรือ ไปๆมาๆ บ่อยๆ ผมต้องจ่ายค่าเช่าให้ญาติมั้ยอ่าครับ (ผมเรียนนครปฐม ก็มีเข้ากรุงเทพบ้างครับ)

ผมต้องจ่ายค่าเช่าห้องให้ญาติหรือไม่ เพราะถ้าไม่จ่ายเลย ก็เหมือนยืมเงินเค้าซื้อ โดยที่เค้าไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย กลับกลายเป็นว่าซื้อแล้วให้ทางผมอยู่(เกือบ)ฟรี ซะงั้น

แน่นอนว่าถ้าผมไปๆมาๆเป็นประจำ เรื่องค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าส่วนกลาง ผมต้องออกคนเดียวอยุ่แล้ว เพราะผมไปอยู่

แต่ทีนี้สงสัยว่าจะต้องจ่ายค่าเช่าให้ญาติมั้ยอ่าครับ

สมมุติคิดเป็นราคาเช่า 10,000 นึง ผมก็จ่ายให้ญาติเดือนละ 5,000 (อีกครึ่งนึงที่ไม่จ่าย เพราะเราก็มีกรรมสิทธิ์อยู่ครึ่งนึง) มันคล้ายๆกับมีคนอื่นมาเช่าแล้วก็แบ่งส่วนแบ่งค่าเช่า ประมาณนั้นอ่าครับ ผมได้ 50% ญาติได้ 50% อะไรทำนองนั้น

หลักการของผม ผมคิดงงๆมั้ยครับ ออกเงินซื้อแล้วทำไมต้องมาจ่ายค่าเช่าอีก(แล้วถ้าไม่จ่ายค่าเช่า แล้วญาติผมออกเงินครึ่งนึงมาทำไม ในเมื่อเงินก็ไม่เห็นงอกเงยเลย)

เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยหาแนวทางให้ผมหน่อยสิครับ ว่าควรทำยังไง ระหว่างที่ซื้อมาแล้วรอขาย (หรือในอนาคต อีกซักปี ผมอาจจะซื้อคืนให้หมด แต่ด้วยตอนนี้เงินไม่พอครับ ไปซื้อที่ดินตรงอื่นไว้ เงินไปจมอยู่อ่าครับ)

ญาติผมเค้าก็คงไม่มาที่ห้องอ่าครับ เพราะเค้าก็อยู่ต่างจังหวัด แก่แล้ว ก็ไม่ได้มาบ่อยๆ แค่ที่ลงทุนด้วยเพราะมองเห้นกำไรในอนาคตอ่าครับ

1.ผมควรอยู่ฟรี แต่จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าส่วนกลางเองทั้งหมด เพราะผมอยู่ที่ห้องบ่อย (ญาติไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย )

2.ผมต้องจ่ายค่าเช่าให้ญาติ ซักเดือนละ 5,000 และค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าส่วนกลาง จ่ายเองทั้งหมด (ให้ญาติได้ผลประโยชน์ระหว่างรอขาย)

หรือมีข้อเสนอแนะอื่นๆ ช่วยผมคิดหน่อยนะครับ ผมก็เริ่มงงๆตัวเองละ

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ bigboom

• Newbie
  • *
การที่คุณมีแนวคิดที่จะจ่ายค่าเช่าให้กับหุ้นส่วนนั้น
แสดงถึงความยุติธรรมไม่เอาเปรียบญาติผู้สูงอายุที่เป็นหุ้นส่วนในทรัพย์สินครับ

และถ้าคุณคิดว่า คุณอาจจะไป ๆมา ๆไม่ได้อยู่อาศัยตลอดเดือน แล้วจะจ่ายค่าเช่าเต็ม ๆเลยจะดีไหม,มากไปหรือเปล่า
ก็เอาแบบแฟร์ ๆไปเลย คือปล่อยให้คนอื่นเช่า แล้วเอาค่าเช่ามาแบ่งกัน

แต่ถ้าจ่ายไหว และสะดวกที่จะมาพักอาศัยบ่อยครั้ง ก็จ่ายค่าเช่าในส่วนที่ญาติควรจะได้ไปเลยดีกว่าครับ
ภาพของคุณจะดูดีและมีความน่าเชื่อถือในสายตาของญาติ ๆด้วยครับ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
คิดถูกแล้วครับ จ่ายค่าเช่าให้ญาติด้วย ยุติธรรมดีแล้วครับ

ส่วนค่าเช่าก็แล้วแต่ตกลงกันครับ โดยปกติ 6-7% ของมูลค่าทรัพย์สิน

แต่ญาติกันก็คุยกันง่ายหน่อย

ส่วนอนาคตถ้าอยากซื้อหุ้นส่วนของญาติคืน ก็ต้องซื้อคืนในราคาตลาด ณ เวลานั้น นะครับ

อาจจะต่อรองนิดหน่อยในฐานะญาติกัน

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค้าบบ  จะได้รู้ว่าตัวเองกำลังคิดถูกอยู่;D ;D ;D ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คิดถูกแล้วครับ ยังไงญาติก็ควรได้เพียงแต่ในราคามิตรภาพหน่อยเช่นเค้าให้เช่าปกติเดือนละ 10,000 ก้็อาจให้ท่าน 4,000 ที่เหลือก็เป็นค่าส่วนกลางไป ที่จริงถ้าถูกนักไม่ซื้อคนละห้องไปเลยหล่ะครับจัดการง่ายกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ !ce

• Jr. Member
  • **
ในมุมมองผมนะครับ ปล่อยให้ "คนอื่น" เช่าจะดีกว่าครับ ตัดปัญหาไปเลย
แถมเราจะมีรายได้จากการเช่า เอามาแบ่งกันอีกต่างหาก
เช็คราคาเช่าจากยูนิทอื่นๆ ในละแวกที่ใกล้เคียงกันสัก 3-4 ที่ แล้วเอามาตั้งราคาเช่าอีกที
ถ้าเราเช่าเสียเองโดยจ่ายค่าเช่าถูกๆให้หุ้นส่วน ถึงแม้จะเป็นญาติผมว่าจะมีปัญหาตามมาแน่นอน
ไม่ช้าก็เร็วเหมือนที่ผมเคยเจอ แต่ถ้าหุ้นส่วนไม่คิดมาก ก็ว่ากันไป อันนี้ก็แล้วแต่คุณนะครับ
ปกติการลงทุนอสังหาฯ รายได้มาจาก 3 ทางครับ 1.ส่วนต่างราคา 2.ค่าเช่า 3.มูลค่าเพิ่ม
การที่เราซื้อห้อง แล้วต้องมาจ่ายค่าเช่าอีก ไม่นับเป็นการลงทุน ที่ครบทุกด้านนะครับ
กำไรมากหรือน้อย ขึ้นอยู่ว่า ตอนที่เราซื้อได้ราคามาถูกมากไหม เมื่อเทียบกับที่อื่นๆ ที่ใกล้กัน
ยิ่งซื้อถูก กำไรเมื่อเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ก็ยิ่งสูงครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจที่ระดับไหน ?
ขอให้มีความสุขกับการลงทุนนะครับ โชคดีครับ  ;)
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

คิดถูกแล้วครับ ยังไงญาติก็ควรได้เพียงแต่ในราคามิตรภาพหน่อยเช่นเค้าให้เช่าปกติเดือนละ 10,000 ก้็อาจให้ท่าน 4,000 ที่เหลือก็เป็นค่าส่วนกลางไป ที่จริงถ้าถูกนักไม่ซื้อคนละห้องไปเลยหล่ะครับจัดการง่ายกว่า

เค้าขายราคานี้ห้องเดียวครับพี่ ราคาเปิดตัว(เมื่อ 3 ปี ที่แล้วคือ 2.7 ล) แต่เค้าจะขาย 2.2 เนื่องจากร้อนเงิน แอบไปเช็คราคามา ถ้าไม่รีบร้อนเห็นตอนนี้ห้องอื่นก็ลงขาย 3.5 ลบ. ด้วยซ้ำไปครับ  ;D ;D

ในมุมมองผมนะครับ ปล่อยให้ "คนอื่น" เช่าจะดีกว่าครับ ตัดปัญหาไปเลย
แถมเราจะมีรายได้จากการเช่า เอามาแบ่งกันอีกต่างหาก
เช็คราคาเช่าจากยูนิทอื่นๆ ในละแวกที่ใกล้เคียงกันสัก 3-4 ที่ แล้วเอามาตั้งราคาเช่าอีกที
ถ้าเราเช่าเสียเองโดยจ่ายค่าเช่าถูกๆให้หุ้นส่วน ถึงแม้จะเป็นญาติผมว่าจะมีปัญหาตามมาแน่นอน
ไม่ช้าก็เร็วเหมือนที่ผมเคยเจอ แต่ถ้าหุ้นส่วนไม่คิดมาก ก็ว่ากันไป อันนี้ก็แล้วแต่คุณนะครับ
ปกติการลงทุนอสังหาฯ รายได้มาจาก 3 ทางครับ 1.ส่วนต่างราคา 2.ค่าเช่า 3.มูลค่าเพิ่ม
การที่เราซื้อห้อง แล้วต้องมาจ่ายค่าเช่าอีก ไม่นับเป็นการลงทุน ที่ครบทุกด้านนะครับ
กำไรมากหรือน้อย ขึ้นอยู่ว่า ตอนที่เราซื้อได้ราคามาถูกมากไหม เมื่อเทียบกับที่อื่นๆ ที่ใกล้กัน
ยิ่งซื้อถูก กำไรเมื่อเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ก็ยิ่งสูงครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราพอใจที่ระดับไหน ?
ขอให้มีความสุขกับการลงทุนนะครับ โชคดีครับ  ;)

ขอบคุณครับ ใจจริงก็อยากปล่อยเช่า จะได้ตัดปัญหา แต่อีกใจ ก็อยากมีคอนโดไว้อยู่เล่นที่กรุงเทพบ้างครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โห 3.5 ล้าน เป็นผมเริ่มประกาศขายแล้วนะเนี่ย แอบงก ขายได้ขาย ถ้ายังขายไม่ได้ปล่อยเช่าน่าจะดีกว่าเพราะเห็นว่าไม่ได้เข้ามาบ่อยๆอยู่แล้วนี่นา ตัดปัญหาเรื่องหุ้นส่วนดีกว่าได้ไม่คุ้มเสียเว้นแต่ว่าญาติคุณจะเอ่ยปากเอง เรื่องหุ้นนี่พูดกันยากนะครับเพราะเกี่ยวกับเงินๆทองๆ บางคนก็ไม่ชอบมีหุ้นกลัวยุ่งยาก บางคนชอบเพราะไม่ต้องทำทุกอย่างเองเหมือนทำกิจกรรมกับเพื่อนฝูง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
ทำเลนั้นถามผม ผมว่าปล่อยไม่ง่ายนะครับ

เข้ามาใกล้ๆ หน่อยน่าจะดีกว่าครับ

ลองคิดหลักง่ายๆ ครับ ถ้าของดีจริง แปปๆ มันหมด

ถึงร้อนเงินก็ไม่มีทางขายขาดทุนครับ

รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ทำเลนั้นถามผม ผมว่าปล่อยไม่ง่ายนะครับ

เข้ามาใกล้ๆ หน่อยน่าจะดีกว่าครับ

ลองคิดหลักง่ายๆ ครับ ถ้าของดีจริง แปปๆ มันหมด

ถึงร้อนเงินก็ไม่มีทางขายขาดทุนครับ

ขอบคุณครับพี่สำหรับคำแนะนำ  ;D ;D ;D ;D