ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดเหมือนผมมั้ยว่า รถ Toyota ตัวรถโดยรวม อะไหล่ต่างๆ มีความทนทานมากกว่า Honda  (อ่าน 17328 ครั้ง)

ออฟไลน์ RockYou

• Jr. Member
  • **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
แต่ก่อนเคยใช้ Accord โฉมงูเห่า (1999) จำได้ว่าตอนไมล์รถประมาณ 80000+ รถเริ่มซ่อมเยอะมาก เกียร์พัง ต้องโอเวอร์ฮอล
แอร์เสีย ต้องซ่อม เบรคไม่ค่อยดี ลายไม้ในรถแตก

แต่ปัจจุบัน ใช้ camry โฉมก่อนตัวปัจจุบัน ACV40 (2007) วิ่งมา แสนกว่าแล้ว รถไม่มีปัญหาอะไรเลย แอร์เย็นฉ่ำ เร่งดี เกียร์ยังโอเคเหมือนเดิม

เลยคิดว่าเป็นไปได้มั้ยคับ ที่ toyota ระยะยาว จะทนกว่า honda

ปล. อยากให้เพื่อนๆลองยกตัวอย่าง รถซักคัน ยี่ห้อ รุ่น สัญชาติไหน ก็ได้ ที่เคยขับ หรือรู้จัก ว่าใช้งานทนทาน ไม่ค่อยเสีย ไม่จุกจิก อะคับ

:)
พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
รู้สึกเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ได้ต่างกันมากครับ
Toyota ขึ้นชื่ออยู่แล้วว่าทนครับ
แต่ผมว่าอาจจะอยู่ที่ ของสิ้นเปลืองที่ใช้หรือเปล่า อย่าง Honda เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ค่าน้ำมันเครื่องถูกกว่า Toyota ไม่รู้เพราะว่าคนละเกรดหรือเปล่า เลยทำให้ความทนต่างกันครับ?
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
ถ้าจะเปรียบเทียบแบบเอาข้อเท็จจริง มันต้องละเอียดครับ เดาแบบคร่าวๆไม่ได้
ถ้าควบคุมตัวแปรต่างๆให้เหมือนหรือคล้ายกันมากที่สุดไม่ได้ คงสรุปให้ได้ข้อเท็จจริงคงยาก และอาจผิดเพี้ยน

แต่ถ้าเชื่อความรู้สึก ก็ตามที่เรารู้สึกล่ะครับ ;D

ปล ผมรู้สึกว่า vios ของน้าชายพังเร็วกว่า new city ผมซะอีก
      เนี่ยแหล่ะครับ................................... ความรู้สึก แบบคร่าวๆ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ต้องถามพี่แท็กซี่  ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Toyotaอาจใช่ในเรื่องทนทาน แต่ผมลองมองกลับนะครับความทนทานนั้นขึ้นอยู่กับ3ปัจจัยมากกว่า 1.การใช้รถของท่าน 2.สภาพภูมิอากาศ 3.สภาพถนน แน่นอน2ใน3นั้นถ้าหากมันดีรับรองอะไหล่คงอยู่อีกนานโดยไม่ต้องเปลี่ยนหรืออาจเปลี่ยนตามระยะไป อะไหล่ทุกยี่ห้อมันโอเคหมดล่ะเว้นแต่อะไหล่ยุโรปราคาสูงเกิน!

ออฟไลน์ ceberos

ถ้ารถท่านได้ อัญเชิญ มหาเทพเครื่อง 4A มาจุติ จะพบกับความทนทานในบัดดล สังเกตุจากแท๊กซี่  ของแบบนี้อยู่ที่การดูแลด้วยนะครับผมว่า หมั่นเช็คหรือบำรุงบ้างน่าจะยืดอายุพอควร

ออฟไลน์ Newhang

ผมยังไม่เห็นนัยสำคัญเลยครับ ผมว่าสูสี
บางทีประสบการณ์ที่คุณเจอมามันต่างปีกันเยอะเหมือนกัน

อย่างโตโยต้ารุ่นโคโรน่าพวกหัวฉีดตัวแรก พวกนั้นก็แอร์เสียบ่อย และท่อเพาเวอร์รั่วบ่อย
ในขณะที่กระบะมิสซูสตาด้าไม่เคยเสียตรงจุดนี้เลยจนทุกวันนี้  สังเกตุว่าสตาด้าก็อายุ14ปีแล้วเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ H.

H.

ออฟไลน์ Joii

โต ไม่รู้ รู้แต่ว่าไฟหน้ามันชอบเหลืองเร็วจัง ไม่กี่ปีก็เหลือง

แต่

civic dimension ปี 2004 ที่ผมนั่งไปโรงเรียนทุกวัน(รถน้า) วิ่งไป 21x,xxx km แล้ว ไปมาจนจะทั่วประเทศแล้วมั้ง
ทน ทึก มากๆ ทั้งๆ ที่น้าผมไม่เคยดูแลอะไรมันเลย(แต่เข้าศูนย์ตามระยะอยู่นะ) ขับอย่างเดียว สตาร์ทปุ๊บ ถอยปั๊บ ไม่เคยอุ่นเครื่อง(จริง) เวลาเดินทางไกลไม่มีให้รถพัก ถึงก็ดับเครื่องถอดกุญแจทันที รถยังจอดไม่สนิทก็เข้าเกียร์ P กระชากพวงมาลัย ขึ้นเนินอะไรไม่ค่อยเบรก รูดช่วงล่างประจำ ฯลฯ

ตอนนี้มันก็ยังปกติดี จนทำให้ผมงงเหมือนกัน

ออฟไลน์ panerai

คงไม่ทั้งหมดน่ะ ที่บ้านมี accord G7 ปี04 วิ่ง1.8แสนแล้ว ทุกอย่างยังแน่นหนาดี คอนโซลไม่มีเอี้ยดอ้าด ผมว่า accord G7 เป็นฮอนด้ารุ่นนึงที่คุณภาพการประกอบ build quality มากๆครับ
ส่วนอีกคันแคมรี 2.4v ปี 07 วิ่งยังไม่ถึงแสนโลเลย คอนโซลนี่สีกันยังกะจิ้งหรีดทำรัง และคอนโซลแตกเหมือนใน Lexus RX ด้วย ???

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
ผมแอคอร์ดงูเห่าวิ่งมา300000แล้ว เกียร์ยังไมเป็นไรเลยครับ เข้าศูนย์ตลอด ทุกอย่างปกติดีจนทุกวันนี้ยังเก็บไว้ใช้อยู่เลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้ารถท่านได้ อัญเชิญ มหาเทพเครื่อง 4A มาจุติ จะพบกับความทนทานในบัดดล สังเกตุจากแท๊กซี่  ของแบบนี้อยู่ที่การดูแลด้วยนะครับผมว่า หมั่นเช็คหรือบำรุงบ้างน่าจะยืดอายุพอควร

เคยคฺยกับ taxi มาไม่ต่ำกว่า 5 คันที่ใช้บริการและเจอตอนเติมแก๊สที่ปั้ม ทฺกคนยืนยันว่า 4A-FE เป็นเทพแห่งแก๊สจริงๆครับ ขนาด Altis หน้าหมูยังยกเครื่องตัวนี้ลงแทนของเดิมเลย พี่ๆเขาบอกว่า น้ำแห้งยังวิ่งกลับบ้านได้เลยไม่พังเพราะเครื่องและฝาสูบรฺ่นนี้ทนมากๆ แถมไม่จฺกจิกด้วย ตอนนี้ราคาขยับขึ้นแล้ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

keanetona

จากผมเอง

ฮอนด้าเจ๊งง่ายกว่าโตโยต้า

- ปั๊มเพาเวอร์
- เคยถ่ายน้ำมันเกียร์ไปทีนึง
- หนัง(ไวนิล)ย่น

โตโยต้าเจ๊งง่ายกว่าฮอนด้า

- เครื่องเสียง
- โช้ค
- เบรค

ออฟไลน์ mothsan

Accord งูเห่าผมก็มีอยู่คัน ไม่ค่อยเสียอะไรนะครับแสนปลายแล้วเกียร์ก็ยังปกติ
Civic dimentionอีกคันก็สองแสนกว่าล่ะ เพิ่งซ่อมเกียร์ไปผมว่าตามอายุนะ
แต่ wishเนี่ยก่อนแสนเคลมไปเพียบ โช็คชุดที่สามแล่ว สายพานสภาพไม่ดี เบรคเซ็นเซอร์เสีย ecuตัวที่สามรวมอัพ เฟริมแวร์ ซ่อมเยอะครับ
แต่ตอนนี้ก็เริ่มนิ่งใช้ทน แต่เสียงคอนโซลดังไหมดเลย กรอบพลาสติกภายนอกแตกลายงาหมดแล้วต้องเปลี่ยนใหม่หมด

สรุบ ผมว่าเป็นรุ่น เป็นชิ้นส่วน เป็นกรณีไป มากกว่าครับ คงเหมารวมไม่ได้ ว่า toyota ทนกว่า honda อาจจะเพราะว่าบางอย่างมันเป็นเทคโนโลยีเก่าแล้วก็ได้ที่toyotaเลือกใช้ต่อกับหลายๆรุ่น
อย่างเช่นพวกสวิตซ์หน้าต่าง กระจกมองข้าง ใช้เหมือนกันตั้งแต่ Vigo คันละไม่กี่แสน ยัน lexus คันล่ะเกือบสิบล้าน
นี่ละคือเหตุผลที่ว่ายังไงก็ไม่ซื้อ lexus เด็ดขาด (ไม่นับรวมเหตุผลที่ว่าหาอะไหล่ง่ายนะครับ มันฟังไม่ขึ้นนะครับ รถราคามันต่างกันเกินสิบเท่านะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 01:17:34 โดย mothsan »

ออฟไลน์ panerai

เคยคฺยกับ taxi มาไม่ต่ำกว่า 5 คันที่ใช้บริการและเจอตอนเติมแก๊สที่ปั้ม ทฺกคนยืนยันว่า 4A-FE เป็นเทพแห่งแก๊สจริงๆครับ ขนาด Altis หน้าหมูยังยกเครื่องตัวนี้ลงแทนของเดิมเลย พี่ๆเขาบอกว่า น้ำแห้งยังวิ่งกลับบ้านได้เลยไม่พังเพราะเครื่องและฝาสูบรฺ่นนี้ทนมากๆ แถมไม่จฺกจิกด้วย ตอนนี้ราคาขยับขึ้นแล้ว
+1 เคยใช้ สามห่วง 1.6 ปั้มน้ำรั่วตอนไปเที่ยวแถวโรงเกลือ ฮีตแล้วฮีตอีกเพราะขับหาอู่ซ่อม พอซ่อมเสร็จขับได้ต่อเลยจ้า

keanetona

Accord งูเห่าผมก็มีอยู่คัน ไม่ค่อยเสียอะไรนะครับแสนปลายแล้วเกียร์ก็ยังปกติ
Civic dimentionอีกคันก็สองแสนกว่าล่ะ เพิ่งซ่อมเกียร์ไปผมว่าตามอายุนะ
แต่ wishเนี่ยก่อนแสนเคลมไปเพียบ โช็คชุดที่สามแล่ว สายพานสภาพไม่ดี เบรคเซ็นเซอร์เสีย ecuตัวที่สามรวมอัพ เฟริมแวร์ ซ่อมเยอะครับ
แต่ตอนนี้ก็เริ่มนิ่งใช้ทน แต่เสียงคอนโซลดังไหมดเลย กรอบพลาสติกภายนอกแตกลายงาหมดแล้วต้องเปลี่ยนใหม่หมด

สรุบ ผมว่าเป็นรุ่น เป็นชิ้นส่วน เป็นกรณีไป มากกว่าครับ คงเหมารวมไม่ได้ ว่า toyota ทนกว่า honda อาจจะเพราะว่าบางอย่างมันเป็นเทคโนโลยีเก่าแล้วก็ได้ที่toyotaเลือกใช้ต่อกับหลายๆรุ่น
อย่างเช่นพวกสวิตซ์หน้าต่าง กระจกมองข้าง ใช้เหมือนกันตั้งแต่ Vigo คันละไม่กี่แสน ยัน lexus คันล่ะเกือบสิบล้าน
นี่ละคือเหตุผลที่ว่ายังไงก็ไม่ซื้อ lexus เด็ดขาด (ไม่นับรวมเหตุผลที่ว่าหาอะไหล่ง่ายนะครับ มันฟังไม่ขึ้นนะครับ รถราคามันต่างกันเกินสิบเท่านะครับ)

มือจับประตูของพี่ต้านี่ครอบจักรวาลครับ ถ้าจะต่างก็รุ่นที่เป็น keyless entry นี่แหละครับ ส่วนพวงมาลัยนี่ครอบไปครึ่งจักรวาล

ออฟไลน์ samgler

แต่อะไหล่ T/T โดยรวมราคาแพงกว่า H/D นะครับ
รถบ้านเราที่อะไหล่ถูกที่สุดน่าจะเป็น Isuzu แต่ เจ้านั้นไม่มีรถเก๋ง เลยเปรียบเทียบลำบาก

ออฟไลน์ YenChar

ไม่จริงเสมอไปครับ

ผมเชียร์โตโยต้านะ ใช้โตโยต้ามาตลอด
แต่ไม่จริงเสมอไป มีบ้าง บางที

ส่วนหนึ่งของความทนทาน ไม่ใช่เพราะคุณภาพอะไหล่อย่างเดียว
แต่ความทนทานมาจากงานประกอบและมาตราฐาน QC+QA ในบริษัท

คุณภาพอะไหล่ รถระดับเดียวกัน ผมว่ามันไม่ทิ้งกันมากครับ
แต่ก็อย่างว่า

หลายๆคนชอบบอกโตโยต้ากั๊กออฟชั่น รถธรรมดาๆจืดชืด ของเล่นน้อย
ช่วงล่างคานบิดธรรมดาๆ ย้วยๆ จุดยึดน้อยๆทื่อๆ เครื่องเกียรธรรมดาๆ
แต่ในความธรรมดา มันแฝงความเรียบง่าย ไม่จุกจิก ดูแลง่ายๆ บ้านๆ

ผมเชื่อว่า ฮอนด้า อย่างฮอนด้าซิตี้ แจ๊ส หรือมาสด้า2 นิสสันมาร์ช นิสสันทีด้า
พวกนี้ ทนทานพอๆกันครับ ระบบน้อย ไม่จุกจิก ดูแลง่ายพอๆกัน
ถ้า QC ของบริษัทเหล่านี้ดีขึ้นเรื่อยๆ พัฒนาเรื่อยๆ อีกหน่อย โตโยต้ามีหนาวครับ

ออฟไลน์ omegamacza

• Newbie
  • *
พอกันครับ 2 ยี่ห้อนี้ อยู่ที่การใส่ใจและการดูแลบำรุงรักษากันมากกว่า

ออฟไลน์ ceberos

แต่ถ้าถามว่ารถอะไรทนสุดๆ ผมยกให้ Toyota Hilux  ผีสิง ที่ Mr.bryannf ภากษ์ไทย   55+ รถอะไรแช่น้ำทะเลยังไม่จบอีก รถบ้านหนัๆปล่อยทับยังไม่แบน แต่ก็ไม่รู้ว่า top gear จัดฉากเปล่า

ออฟไลน์ [J]e[w]

ผมว่าอยู่ที่ความรู้สึกมากกว่า
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Thailand01

อยู่ที่ความรู้สึกล้วนๆครับ
    ที่บ้านผมมี CRVG2 อยู่วิ่งไป18+ละครับ พึ่งยกเครื่องไปครั้งเดียวเองเพราะว่าดมแก๊ซLPG และตั้งวาวล์บ่อบเกินไป และปัญหาของเจ้าคันนี้คือแร็คพวงมาลัยชอบรั่ว ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวซ่อมไม่จบ ใครที่ใช้ฮอนด้าถ้าไม่ชอบเข้าศูนย์ ก็มีอู่นอกฝีมือดีๆอยู่เหมือนกันนะครับ รถทุกคันมีข้อเด่นและข้อด้อยของแต่ละจุดเสมอครับ
    อย่างวีออสรถใช้งาน(หนัก)ของผมดมแก็ซ NGV ผมก็ตั้งวาวล์ไปสองรอบ ทำบ่าวาวล์อีกหนึ่งรอบ ไมล์19+เครื่องโตโยต้ามันก็ไม่ได้ทนแก็ซได้ขนาดว่าไม่ต้องmaintenanceเลยไม่ได้
แต่ข้อดีของโตโยต้าก็ทนแก็ซกว่าชาวบ้านเขาอยู่ดี(หมายถึงระยะเวลาในการmaintenance)
*ถ้าเราเข้าใจรถ เราก็ดูแลและซ่อมแซมให้ถูกจุด ไม่ว่ายี่ห้อใดก็ตาม รถก็จะอยู่กับเราไปอีกนานครับ
^^~

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ไม่แน่เสมอไปครับโตโยต้าก็มีจุดเปราะในส่วนที่แตกต่างกันกับยี่ห้ออื่นๆหรือที่เรียกว่าต่างคนก็ต่างมีดีคนละอย่าง
แต่โดยรวมๆแล้วส่วนตัวคิดว่าความแข็งแกร่งทั้งตัวถังและเครื่องยนต์โตโยต้าเด่นมากแม้อดีตที่ผ่านมาจะกินน้ำมัน
มากกว่าบางยี้ห้อแต่ก็ได้รับความนิยมจากลูกค้าให้ความใว้วางใจซื้อกระบะโตโยต้ามาขนส่งสินค้าเก๋งมาทำแท๊กซี่

ออฟไลน์ kowit1

เมื่อครั้งหนึ่ง สมัยซีวิค 3 ประตูกำลังโด่งดัง ก็มีข่าวว่าหาอะไหล่ของฮอนด้าตามร้านข้างนอกยาก เนื่องจากเป็นนโยบายของฮอนด้าไม่ปล่อยอะไหล่ออกตลาดนอก ทำให้ราคาอะำไหล่ฮอนด้าแพง จนฝังใจผมจนตอนนี้แหละ ;D ;D ;D
ผมเลยไม่ชอบฮอนด้าแต่นั้นมาเอยยย

ออฟไลน์ Arado_kung

เมื่อครั้งหนึ่ง สมัยซีวิค 3 ประตูกำลังโด่งดัง ก็มีข่าวว่าหาอะไหล่ของฮอนด้าตามร้านข้างนอกยาก เนื่องจากเป็นนโยบายของฮอนด้าไม่ปล่อยอะไหล่ออกตลาดนอก ทำให้ราคาอะำไหล่ฮอนด้าแพง จนฝังใจผมจนตอนนี้แหละ ;D ;D ;D
ผมเลยไม่ชอบฮอนด้าแต่นั้นมาเอยยย

อะไหล่แท้ฮอนด้าเบิกศูนย์โดยรวมถูกกว่าโตโยต้าครับ ฮอนด้าคนบ่นว่าแพงเพราะอะไหล่ใหม่เทียบ,เทียมไม่ค่อยมีหายาก

jaesz

แต่ก่อนเคยใช้ Accord โฉมงูเห่า (1999) จำได้ว่าตอนไมล์รถประมาณ 80000+ รถเริ่มซ่อมเยอะมาก เกียร์พัง ต้องโอเวอร์ฮอล
แอร์เสีย ต้องซ่อม เบรคไม่ค่อยดี ลายไม้ในรถแตก

แต่ปัจจุบัน ใช้ camry โฉมก่อนตัวปัจจุบัน ACV40 (2007) วิ่งมา แสนกว่าแล้ว รถไม่มีปัญหาอะไรเลย แอร์เย็นฉ่ำ เร่งดี เกียร์ยังโอเคเหมือนเดิม

เลยคิดว่าเป็นไปได้มั้ยคับ ที่ toyota ระยะยาว จะทนกว่า honda

ปล. อยากให้เพื่อนๆลองยกตัวอย่าง รถซักคัน ยี่ห้อ รุ่น สัญชาติไหน ก็ได้ ที่เคยขับ หรือรู้จัก ว่าใช้งานทนทาน ไม่ค่อยเสีย ไม่จุกจิก อะคับ

:)

ถ้าเทียบของอย่างเดียวกัน ผมว่ามันพอ ๆ กันนะครับ

ช่วงล่าง ลูกหมาก บุชต่าง ๆ ยางแท่นเครื่อง มันก็เสียใกล้ ๆ กัน

ไดสตาร์ท ไดชาร์จ เครื่องไฟต่าง ๆ ก็มาจากบริษัทเดียวกันหลาย ๆ ชิ้น เช่น ไดสตาร์ทเดนโซใน Honda มันก็ผลิตโดยเดนโซเดียวกับที่ส่งให้ Toyota อะไรแบบนี้ล่ะครับ

แต่ถ้าเ้น้นซ่อมถูกก็ต้อง Toyota รุ่น ที่ใช้ Taxi  ทุกรุ่น ซ่อมถูกมาก ๆ ครับ มีอะไหล่เทียบให้เลือกใช้เยอะ มีการแข่งขันราคากันเยอะครับ

ถ้ามันทนกว่ายี่ห้ออื่น ๆ มาก ๆๆๆ จริง ๆ ผมว่าร้านอะไหล่คงไม่ขายอะไหล่ Toyota หรอกครับเพราะไม่รู้จะขายใคร คงไม่มีรถเสีย

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
ถ้าให้เดานะ 
เนื่องจาก โตโย มีรถมาก  ฉะนั้นการผลิตอะไหล่ต่างๆย่อมมากไปด้วย และเนื่องจากโตโย วิ่งกันมากมายในไทยทำให้มีข้อมูลเรื่องอะไหล่ที่เสียบ่อยๆ มาเป็นข้อมูล เพื่อทำการ Reliability spare part improvement ตามไปด้วยเลยเป็นข้อดีทำให้การ control supplier ให้ทราบถึงข้อเสียของอะไหล่ชิ้นนั้นๆ และพัฒนาตามไปด้วย ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าให้เดานะ 
เนื่องจาก โตโย มีรถมาก  ฉะนั้นการผลิตอะไหล่ต่างๆย่อมมากไปด้วย และเนื่องจากโตโย วิ่งกันมากมายในไทยทำให้มีข้อมูลเรื่องอะไหล่ที่เสียบ่อยๆ มาเป็นข้อมูล เพื่อทำการ Reliability spare part improvement ตามไปด้วยเลยเป็นข้อดีทำให้การ control supplier ให้ทราบถึงข้อเสียของอะไหล่ชิ้นนั้นๆ และพัฒนาตามไปด้วย ;D

ชอบๆ

ปล.ผมว่ามันอยู่ที่หลายปัจจัย

ออฟไลน์ jimsrsa

ถ้าเป็นเมื่อก่อนปี คศ.2000 ก็เห็นด้วย แต่ปัจจุบัน พอๆกัน มีดีมีด้อยพอๆกัน

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ไม่เสมอไปหรอกครับ

วีออสพี่ที่ทำงาน ที่เปิดประตูภายในรถหัก!!!!!!!
รถยังป้ายแดงอยู่เลย สงสัยเปิดกระชากโหดมาก