ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ เรื่อง City กับ Vios  (อ่าน 17015 ครั้ง)

ออฟไลน์ patichan

• Newbie
  • *
สอบถามครับ เรื่อง City กับ Vios
« เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 23:45:03 »
คือ ผมตั้งใจจะซื้อ รถ ที่มองไว้ ก็มี City กับ Vios เท่าที่จับความรู้สึก Vios จะเร่งดีกว่าช่วงต้น แต่ช่วงล่าง จะเด้งกว่า City หรือท่านอื่น มีคำแนะนำใด รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Re: สอบถามครับ เรื่อง City กับ Vios
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 00:02:17 »
เร่งดีกว่าช่วงต้น เป็นความรู้สึกรึป่าวครับ
เพราะ vios มันมีแค่ 4 เกียร์(เลยทำให้รู้สึกว่ามันเร็ว) แต่ city มี 5 เกียร์

สำหรับผม city เท่านั้นครับ แต่ผมว่ามันเด้งกว่า vios นะ แต่นั่นไม่เป็นปัญหาสำหรับผม ขอมันส์ แรง ประหยัดไว้ก่อน และถ้ามันไม่ดีจริง พี่จิมมี่คงไม่ซื้อหรอกครับ
แต่ถ้ารอไม่ไหวก็ vios ครับ เพราะโดยรวมก็ถือว่าใช้ได้ ไม่น่าเกลียดอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 00:11:09 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: สอบถามครับ เรื่อง City กับ Vios
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 00:55:36 »
City ดีกว่าทุกด้านครับ
เว้นความเงียบและนุ่มนวล
ส่วนหลายๆจุดที่ Vios ด้อยกว่านั้น
ด้อยกว่ากันนิดเดียว ไม่ได้ถึงขั้นหน้ามือ หลังมือ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 00:57:04 »
อาจเป็นเพราะ เมื่อหักเรื่องคันเร่ง delay 1 วิ คันแร่งของ Vios น่าจะพุ่งกว่ามั้งครับ (แต่ไม่มีความ Linear แม้แต่น้อย)

แต่ City ยังให้อารมณ์แบบคันเร่งสายอยู่ครับ คือต้องเหยียบลึกระดับหนึ่งถึงจะพุ่ง

แต่โดยส่วนตัว ผมขับ Vios น้องขับ City

"City เด้อครับ เด้อครับ"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 02:36:18 »
อย่างเดียวที่ผมคิดว่าวีออสมีดีกว่าคือ
ความเย็นของแอร์เป่าเท้า  กับที่วางแก้วให้แอร์เป่าอ่ะครับ

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 07:01:22 »
City อีกเสียงครับดีกว่าทุกด้าน แล้วก็รอนานกว่าด้วย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 07:34:25 »
เร่งดีกว่าช่วงต้น เป็นความรู้สึกรึป่าวครับ
เพราะ vios มันมีแค่ 4 เกียร์(เลยทำให้รู้สึกว่ามันเร็ว) แต่ city มี 5 เกียร์

สำหรับผม city เท่านั้นครับ แต่ผมว่ามันเด้งกว่า vios นะ แต่นั่นไม่เป็นปัญหาสำหรับผม ขอมันส์ แรง ประหยัดไว้ก่อน และถ้ามันไม่ดีจริง พี่จิมมี่คงไม่ซื้อหรอกครับ
แต่ถ้ารอไม่ไหวก็ vios ครับ เพราะโดยรวมก็ถือว่าใช้ได้ ไม่น่าเกลียดอะไร

เรื่องความแรง,,, เข้าไปดูในคลับของ City ได้ครับ, เค้ายอมให้ Vios กันหมดแล้ว
....ผมก็งงๆ ,,, ม้าก็เยอะกว่า, เกียร์ก็ทันสมัยกว่า, ไหงสู้ Vios ไม่ได้ซะงั้น

ไม่รู้ว่า,,, ถ้าลงสนาม วัดกันจริงๆ ใครจะแรงกว่ากัน
....แต่ชาวบ้าน,,, วัดกันขำๆ , ไปดูกระทู้ในคลับเถอะครับ, ยอม Vios กันหมด

ตอบ จขกท. มั่ง,,, ผมว่า มีอยู่ 3 เรื่อง ที่ Vios ดูจะได้เปรียบ City คือ
- ติดแก๊ส (ความทนทาน ความชำนาญของช่าง)
- เรื่องหลังการขาย (ศูนย์บริการ ราคาขายต่อ ฯ)
- ความแรง (แบบบ้านๆ ขอเรียกแบบนี้ละกันนะคับ จากประสบการณ์ที่เคยใช้ทั้งคู้)

นอกนั้น,,, City ดูได้เปรียบกว่าเยอะ โดยเฉพาะ
- ความสดใหม่
- วัสดุภายใน
- อารมณ์การขับขี่ (รู้สึกว่าหรูกว่า )

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:35:54 »
สิ่งที่ผม ไม่ปลื้ม vios คือ

การ ออกแบบ ของรถ ทั้งคัน ครับ

คือออ อะไร คือความสวยอ่ะครับ

อีกอย่าง Ergonomic ของภายในก็ประหลาก

ถ้าคนขายาวอย่างผม ไปขับ วีออส

ผมจะเหมื่อยมากก เบาะก็ดันหลังแปลก

พวงมาลัย ก็ยืดออกมาไม่ได้

สรุป ผมไปขับ ซิตี้ ทุกอย่างแฮปปี้ครับ

เรื่องแรงเนี่ยย ยังไงก็ฮอนด้าครับ

มันนนนนนนส์
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:37:22 »
1/4 ไมล์ หรือไม่เกิน 140 วีออสแรงกว่าครับ
แต่อัตราเร่งแซงเวลารถวิ่งลอยลำไปแล้ว หรือความเร็วปลาย ซิตี้ดีกว่า

ขับ 0-140 วีออสนำตั้งแต่ต้น แต่เกาะๆกันไป ไม่ทิ้งห่าง แต่จะโดนตีตื้นช่วง 120
พอเลย 140 ขึ้นไป วีออสแห้งเหี่ยวแล้วครับ ซิตี้ไหลเรื่อยๆ ไหลจนไม่น่าเชื่อว่ามันคือรถ 1.5
ตามสไตล์ฮอนด้า
(ลองประจำ ทั้งแจ๊ส ทั้งซิตี้ ทั้งยาริส มันขึ้นอยู่กับสเปคน้ำมันเครื่องด้วย พวกที่ใช้ 30 จะต้นจัดมากๆ)

..........

ม้ามาก ม้าน้อย ไม่สำคัญครับ เพราะมันเป็นม้าที่ 6,000+รอบ
ถามว่า ช่วง 1-6 พันรอบ แรงม้าและแรงบิดคันไหนมาเยอะกว่ากัน

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:24:27 »
อาผมขับออสผมขับตี้
อาบอกอิจฉาผมอะ  ;D
แต่แกซื้อออสเพราะตี้รอรถนานมว้าก

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:56:12 »
หากอยู่ต่างจังหวัด ผมว่า Vios ดีกว่านะครับ เพราะเก็บเสียงดีกว่า ถนนต่างจังหวัดขรุขระหน้าผิวถนน แต่ไม่เป็นหลุมนะ
Vios เงียบกว่าจริง  หากเปลี่ยนยางหน้ากว้าง รถก็ไม่แขว่งในความเร็วสูงนะครับ
City ชวนให้รำคาญหูมากๆ แต่เครื่องเสียงดีกว่า หากหูไม่เทพ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:59:49 »
คหสต city ดีกว่าทุกด้านจริงๆ ยกเว้นเรื่องเก็บเสียง แต่ถ้ารำคาญจริงๆก็แก้ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 11:06:34 »
2 คันนี้ ซิตี้ดีกว่าเกือบทุกอย่างครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 12:32:11 »
รถใช้งานผมใช้วีออสปี08อยู่นะครับ วิ่งไป190,000กว่าละดมแก๊ซNGVด้วยก็ใช้ดีนะครับไม่ได้แย่อะไรเลยแต่ว่ารถผมก็ปรับแต่งช่วงล่างนิดหน่อยมีสปริงกับโช้ค ก็ขับได้เรื่อยๆนะครับ ส่วนตัวถ้ารถเดิมๆจากโรงงานแล้วผู้หญิงขับนะผมเคยตั้งฉายาให้ว่าเป็น"รถนางฟ้า"เลยล่ะเพราะผมเคยไปขับของเพื่อนสาวผมอารมณ์มันแบบว่าเหยียบคันเร่งแล้วแรงพุ่ง,นิ่มนวลและก็มีกลิ่นน้ำหอมอ่อนๆของคนนั่งข้างๆ 555 นั่นแหละเลยเรียกว่ารถนางฟ้า นอกเรื่องจนได้ ^^~

เข้าเรื่องก่อน ส่วนตัวยังไงผมก็เชียร์ซิตี้นะครับ คันเร่งไม่ได้อืดกว่าวีออสมากมายอะไรนัก (คือสองยี่ห้อนี้ออกตัวเร็วและแรงที่สุดแล้วละ)นอกนั้นซิตี้ก็แทบเหนือกว่าเกือบจะทุกด้าน ภายนอก,ภายใน แต่ก็ไม่ได้ห่างจากวีออสมากนักลองมาดูเรื่องศูนย์และราคาขายต่ออย่าลืมว่าทั้งสองมีดีกรีเป็นเจ้าตลาดหมดห่วงครับ
**คือพูดง่ายๆว่าเลือกพลาดยังไงก็ไม่เสียใจ แต่วีออสมันโฉมเก่าแล้วนะ แอบเชียร์ซิตี้อยู่ลึกๆ ^^~
^^~

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 13:15:45 »
City ยาวกว่าและกว้างกว่า
เบาะหลังนั้งสบายกว่า
เครื่องเสียงดีกว่า
แต่งสวยกว่า

Vios นิ่มกว่า
เงียบกว่า
ถ้าใช้แบบไม่รักษาอาจจะพังช้ากว่า
เบาะหนังทนกว่า

ส่วนตัวไม่ชอบกระจกบานหน้า vios เพราะมันหลอกตา city ไม่เป็น
ออกตัว vios ดีกว่า แต่ปลาย เมื่อเกิน140 -190 city จะมาแบบไม่หมดและกล่องจะตัดที่ 190

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 14:37:17 »
ผม ใช้ City อยู่ ครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 17:15:48 »
ผม ใช้ City อยู่ ครับ

ถ้าให้พี่จิมมี่เลือกใหม่ระหว่าง Fiesta 1.5 รถที่ได้ฉายาว่าเป็นเก๋งเล็กที่ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่ม+ถุงลมนิรภัย7ใบ+เบาะหนัง+ประหยัดกว่า ตัวท๊อป(759,000) กับ City MC 2012 ตัวท๊อป(704,000) อยากทราบว่าพี่จะเลือกคันไหนครับผม และ เพราะเหตุผลอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 17:19:22 โดย f1rstgot »

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 17:26:32 »
ซิตี้เถอะครับ ผมใช้วีออสปัญหามันเยอะเกินไปและเรื่องการเหยียบคันเร่งถ้าเผลอกดคันเร่งไปหน่อย น้ำหกแน่นอน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 17:45:15 »
ซิตี้เถอะครับ ผมใช้วีออสปัญหามันเยอะเกินไปและเรื่องการเหยียบคันเร่งถ้าเผลอกดคันเร่งไปหน่อย น้ำหกแน่นอน

บางทีขับๆ อยู่ เจอรถปาดหน้า โมโหผีเข้าทีน รอบกวาดไป 4000 รอบ แบบไม่รู้ตัวเลยครับ 55555 คันเร่งไร้ความ Linear
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 20:24:32 »
ซิตี้ครับ งามทั้งภายนอก ภายใน
มีช่อง usb ด้วย

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 20:28:41 »
บ้านผมใช้วีออส 2011
ไม่เคยขับซิตี้ครับ เคยแต่ แจ๊ส แต่ฟีลคงไม่ต่างกันมาก

ผมว่าวีออส มันขับมันกว่านะแบบว่าช่วงเร่งต้นๆๆอะเวลาเหยียบแล้วรอบกวาด แล้วรถมันรู้สึกพุ่งมากๆๆๆๆ เลยยยย หลังติดเบาะ คันเร่งก็เบาได้ใจ

แต่แจ๊ส รอบก็กวาดพอๆกะวีออสนะถ้าเหยียบ แต่ฟีลลิ่งมันไม่พุ่ง มันไม่จี๊ดจ๊าดมากเท่าวีออสอะ งงเหมือนกันทั้งๆที่เข็มวัดรอบก็กวาดไป4 -5 พันเท่ากันนน แต่เกียรแจ๊สฉลาดกว่า 100 เปอ ครับบบบบ พวงมาลัยดีกว่า 100 เปอออออ

ที่สำคัญผมชอบเสียงเครื่อง ฮอนด้า มากกว่าโตโยต้าครับบบบบ รุ้สึกเสียงมันหนักๆๆแน่นๆๆดี

แต่!!!! ผมว่าเกียรของฮอนด้าแจ๊ส มันเปลี่ยนเกียรกระตุกแรงกว่าโตโยต้าหน่อยอะ มันสมูทนะ แต่มันแบบ เปลี่ยนไม่กระฉับกระเฉงเหมือน วีออส ยิ่งเกียรหนึ่งหนิ แจ๊สเปลี่ยนเกีย กระตุกแร๊งแรง

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 20:30:15 »
ซิตี้ครับ งามทั้งภายนอก ภายใน
มีช่อง usb ด้วย

มี USB แต่ ไม่มี CD ต้องไปหาติดเพิ่มเอา ผมชอบซิตี้นะครับบบ ยกเว้นตรงนี้แหละ น่าจะให้เครื่องเล่นซีดีมาหน่อยยยยยยยยย

ออฟไลน์ patichan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:41:25 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ส่วนตัว จขกท ชอบ City ครับ แต่น้องที่ทำงานติงมา และแนะนำ Vios เลย มาขอข้อมูล จากเจ้าของ รถทั้ง City  และ Vios เพื่อประกอบการตัดสินใจ ตั้งใจว่า ไม่นาน จะไปจองแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sir.Anu Erguson

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:38:03 »
เป็นปกติเลยครับ
พอจะเลือกซื้อรถขนาดนี้
สุดท้ายเหลือที่สองตัวเล์อกนี้เหมือนผมเลย
แต่สุดท้ายได้ City มาครับ
เพราะไม่ชอบหน้าตา Vios เอาเสียเลย
 :)

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:13:34 »
แค่ชอบก็พอแล้ว แต่ถ้าได้ลองขับทั้งคู่จะดีมาก ไม่เชื่อใครเลย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:52:40 »
เิอา ซิตี้ ของรุ่นพี่มาใช้อาทิตย์นึง
เกียรืมันกระตุกมากมายมหาศาลเลยคัรบ
ถ้าจะต้องออกตัวตอนติดไฟแดง

รึผมไม่ชิืนกับคันเร่งมันก้ไม่รู้

ส่วนวีออส ช่วงล่างไม่ใช่สไตล์ผมจริงๆ
เทียบเฉพาะช่วงล่าง ซิตี้วินกว่ามากครับ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:53:30 »
ชอบวีออสตรงที่ ถูกกว่า ตอบสนองการใช้งานได้ครบถ้วน  ทน ซ่อมง่าย(มั้ง)
ไม่ชอบที่ ภายนอกไม่สวย ภายในธรรมดามากกกกกกกกกกกกก คันเร่งแตะทีไรพุ่งทุกที แบบพุ่งจะไปจับคันหน้าน่ะครับคุมยากมาก

ชอบซิตี้ที่ สวยทั้งนอกและใน ควบคุมง่ายกว่า
ไม่ชอบที่ แพงกว่า

สรุป เลือกซิตี้

ออฟไลน์ noobs

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:54:14 »
Honda City or Jazz

ผมว่าความคล่องตัวในเมือง การเร่งแซง โฉบซ้าย-ขวา สู่ vios ไม่ได้เลย

หลายๆครั้ง ขับ JAZZ อยู่เจอ Vios โฉบซ้ายที ขวาที เร่งแซง เหมือนมันง่ายมาก พยายามทำบ้าง...ยังงัยก็ไม่คล่องตัวเท่าคิดดูนะมันแค่ 4AT ยังคล่องขนาดนี้

ผมว่าข้อดีของ vios คือคล่องตัวมากๆ ที่ไม่ดีอยู่อย่างเดียวสำหรับผม คือ รูปร่าง หน้าตา มันไม่ใช่...

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:02:13 »
City ดีกว่าเยอะครับ

ที่บ้านก็มี Vios เหมือนกัน อัตราเร่งมันก็โอเคอยู่หรอก แต่มันขับไม่สบายเอาซะเลยครับ นั่งแล้วเมื่อยมากๆ
เบาะรองนั่งสั้นม้ากกกกก

ผมมีเพื่อนจะออก Vios มาติดแก๊ส รอรถอยู่ 3 เดือน ตอนนี้จะได้รถอยู่แล้ว แต่พอรู้ว่าจะมี City CNG
ตอนนี้กำลังเจรจายกเิลิกไม่เอา Vios เลยอะครับ แต่สงสัยจะไม่ได้ เพราะรถมาแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:05:55 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ส่วนตัว จขกท ชอบ City ครับ แต่น้องที่ทำงานติงมา และแนะนำ Vios เลย มาขอข้อมูล จากเจ้าของ รถทั้ง City  และ Vios เพื่อประกอบการตัดสินใจ ตั้งใจว่า ไม่นาน จะไปจองแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ชอบซิตี้ก็จัดซิตี้สิครับ โดยรวมๆแล้วทั้งสองรุ่นที่ว่ามามีข้อดีข้อด้อยต่างกันไปแต่โดยรวมๆแล้วก็พอๆกัน เลือกเอาที่ชอบเถอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น