ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเกียร์มา(อีก)แล้วครับ Fiesta 1.6 Sport PowerShift  (อ่าน 16773 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
สุดท้ายท้ายสุดแล้วครับ Fiesta 1.6 Sport PowerShift อายุ 22 เดือน 50xxx กม. ได้เกียร์ลูกที่ 3 ครัชตัวที่ 8 แล้ว พึ่งรับกลับบ้านมาเมื่อวาน
หลังจากวิ่งไปเกือบๆ 200กม. ตอนนี้ใช้งานได้ดีเป็นที่น่าพอใจ เหนื่อยมากแล้วกับการเคลมรถคันนี้ ต่อไปนี้คงจะใช้ต่อไปอย่างมีความสุขได้บ้างเสียที
หมดหนี้ และไม่ต้องเคลมอะไรอีก ขอบคุณครับ

สำหรับราคาอะหลั่ย แอบดูมานิดๆนะครับ
ชุดครัชอย่างเดียว 3x,xxx บาท โดยประมาณ (ไม่เกิน 35,000)
เกียร์ (รวมทั้งชุดครัชและ ECU เกียร์ด้วย) 10x,xxx บาท โดยประมาณ (ไม่เกิน 110,000)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: เปลี่ยนเกียร์มา(อีก)แล้วครับ Fiesta 1.6 Sport PowerShift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 15:01:14 »
เห็นราคาแล้วเสียววาบ

ถ้ารถคนอื่นๆที่หมดประกันไปแล้ว เจอราคาอะไหล่แบบนี้

มีหนาวล่ะครับ ราคาคลัทช์+เกียร์ วาง SR18VE ได้เลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ IncarRus

Re: เปลี่ยนเกียร์มา(อีก)แล้วครับ Fiesta 1.6 Sport PowerShift
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 16:37:37 »
ยินดีด้วยคับ,,,
....แต่ราคานี่,,, จะโหดไปไหน

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 16:40:58 »
เห็นราคาซ่อมแล้ว ไม่อยากจะขับรถเลยกลัวมันพัง!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 17:34:08 »
ถือว่าได้ของใหม่ละกันครับ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 17:56:31 »
แหะๆๆ ก็เอาเป็นว่าขับได้มีความสุขขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ แต่จริงๆแล้วมันควรจะได้แบบนี้ตั้งแต่แรกไม่ใช่เหรอ  :'(
เรื่องราคาเกียร์นี่ผมว่าถ้าคิดว่ามันเป็นเกียร์ AT ก็ถือว่าปกตินะครับ ยี่ห้ออื่นก็น่าจะหลักแสนแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 18:56:01 »
เปลี่ยนมาแล้วเป็นไงบ้างครับ เสียงความกระตุกหายหมดใหมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 19:04:51 »
เปลี่ยนมาแล้วเป็นไงบ้างครับ เสียงความกระตุกหายหมดใหมครับ
กระตุกก็ยังมีอยู่แหละครับ คือมันสะดุดเบาๆเวลารถคลานช้าๆ จะเร่งจะเบรคสลับๆบ่อยๆ ก็จะมีสะดุดครืดดบ้าง ครัชคงสับสนทำตัวไม่ถูกจะจับหรือจะปล่อยดี อันนี้คิดว่าเป็นกันทุกคันแน่นอน
แต่เสียงลูกปืนเงียบแล้ว จากครั้งที่แล้วเปลี่ยนครัชแต่ดันได้เสียงลูกปืนครัชมาดังอย่างรุนแรง ตอนนี้เงียบกริบ

การเปลียนเกียร์สมูทกว่าตัวเก่ามาก ไม่มีอาการ "ง่อก" เปลี่ยน 1 ไป 2 แล้วเหมือนมันลืมอะไรซักอย่าง รถหัวทิ่มไปซักพักก็ส่งกำลังต่อเกียร์ 2 อันนี้ก็หายไปแล้วไม่มีแล้ว ของเก่าจะเป็นให้เห็นได้ชัดเจน ช่วงออกรถครั้งแรกของวัน จอดไว้ค้างคืน จะ "ง่อก" ทุกเช้าที่เลี้ยวออกถนนใหญ่ มันทำให้เสียจังหวะ และ "เสี่ยงตาย" ในหลายๆครั้ง

การเปลี่ยนเกียร์ 1 <-> 6 ดีขึ้นมาก ไม่มีสะบัดอีกต่อไปแล้ว สะบัดเหมือนเวลาเราดูคลิปรถ drag น่ะครับ พรืดๆๆๆ ทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์ แต่ตอนนี้นุ่มแล้ว เปลี่ยนเกียร์ก็ส่งกำลังไปต่อเนื่องดีครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 19:08:29 »

ยังดีที่เขาดูแลและเปลี่ยนให้ตามเงื่อนไขประกัน

แต่ถ้ามีครั้งที่ 4 ผมว่าคงต้องเอาตัวอักษร F ใน Shift ออกแล้วครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 19:17:36 »

ยังดีที่เขาดูแลและเปลี่ยนให้ตามเงื่อนไขประกัน

แต่ถ้ามีครั้งที่ 4 ผมว่าคงต้องเอาตัวอักษร F ใน Shift ออกแล้วครับ

อันนี้ก็ต้องยอมรับและชื่นชมครับ รถผมเปลี่ยนเกียร์ครั้งแรก กับศูนย์ฯ#1 ตอน 11xxx กม.
ตอน 13xxx กม. ติดแก็ส
13xxx กม. เอาไปอัพเฟิร์มแวร์เกียร์ ที่ศูนย์#2 และ learning เกียร์อีกหลายครั้ง
หลังจากนั้นมีเข้าไปเคลมนู่นนี่นั่นมากมาย กับศูนย์#2 ก็ไม่เคยได้ยินเสียงอิดออดจากการติดแก็สมาครับ
จน 50xxx กม. ก็เคลมเกียร์ลูกปัจจุบันนี้แหละ ก็ไม่มีอิดออดอะไรเช่นกัน (จริงๆก็เพราะอาการมันชัดเจนจนไม่อาจปฏิเสธได้ส่วนหนึ่ง) หัวหน้าช่างยังชวนคุยกันซะอีกว่ารุ่นนี้ไม่มีปัญหาอะไรกับแก็สเลยนะ

เคยมีครั้งนึงเอาไป learning เกียร์กับศูนย์#3 เสียค่าตัดต่อสายไฟแก็สตั้ง 600 เวนกรรม แล้วยังจะเสียค่าล้างรถอีก 900 กว่าบาท ไม่เข้าอีกแล้วพอกันที
ตอนนี้ก็ฝากผีฝากไข้กับศูนย์#2 เป็นประจำครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ซื้อรถกับ Dealer ของเค้าเสียด้วยซ้ำไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 19:19:14 โดย NOTTO »

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 19:58:14 »
ศูนย์#2 นิที่ไหนครับ ศูนย์ดีๆ ต้องชื่นชม และบอกต่อครับ จะได้ไปใช้บริการบ้าง

ออฟไลน์ Oasis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 21:03:59 »
 :o  เห็นราคาตกใจเลยอ่าาาาาาาาาา
My Volvo S60

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 21:22:24 »
สุดท้ายท้ายสุดแล้วครับ Fiesta 1.6 Sport PowerShift อายุ 22 เดือน 50xxx กม. ได้เกียร์ลูกที่ 3 ครัชตัวที่ 8 แล้ว พึ่งรับกลับบ้านมาเมื่อวาน
หลังจากวิ่งไปเกือบๆ 200กม. ตอนนี้ใช้งานได้ดีเป็นที่น่าพอใจ เหนื่อยมากแล้วกับการเคลมรถคันนี้ ต่อไปนี้คงจะใช้ต่อไปอย่างมีความสุขได้บ้างเสียที
หมดหนี้ และไม่ต้องเคลมอะไรอีก ขอบคุณครับ

สำหรับราคาอะหลั่ย แอบดูมานิดๆนะครับ
ชุดครัชอย่างเดียว 3x,xxx บาท โดยประมาณ (ไม่เกิน 35,000)
เกียร์ (รวมทั้งชุดครัชและ ECU เกียร์ด้วย) 10x,xxx บาท โดยประมาณ (ไม่เกิน 110,000)

ขอทราบอาการทางPMหน่อยได้รึเปล่าครับ ผมจะได้ไปเช็ครถตัวเองบ้างว่าเป็นเหมือนคุณรึเปล่า ถ้ามีปัญหาจะได้เอาไปเคลมด้วย ;D

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 21:31:30 »
รถผมเพิ่งได้ลูกที่ 2 มาตอนเดือน 6 ปัจจุบันเริ่มมีอาการส่อแววจะลาโลกอีกแล้ว

ความคิดผมคือได้ลูกใหม่มันก็โอเคนะ แต่ทำไมมันถึงได้เจอแต่ของไม่ดีอยู่นั่นแหละ หรือว่ามันห่วยทุกลูกเลยหรอ?

ถอดเข้าถอดออกรถผมบ่อยๆนี่ผมก็ไม่แฮปปี้แล้วนะครับ ไม่รู้จะลืมประกอบอะไรคืนรึเปล่า ช่างแต่ละคนยิ่งเก่งๆอยู่ด้วย

พูดแล้วก็เซ็งครับ :(

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 21:40:56 »
ใช้ประกันกันคุ้มเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 21:57:34 »
ใช้ประกันกันคุ้มเลยทีเดียว
คุ้มเลยครับ แต่ก็ไม่คุ้มหลายอย่าง
- ค่าเสียเวลา
- ค่าแท็กซี่
- ไปลูกค้าสาย
- เดินทางลำบาก
- โทรตามอะหลั่ย โทรตามงานซ่อม
- จิตตก

DArkMaster -> เช็ค PM ได้เลยนะครับ
deaw008 -> ฟอร์ดเอกสีลมครับ อันนี้ไม่ได้อวยนะ อย่างคุณจิมมี่เคยบอกไว้ครับ ต้องดูกันยาวๆ บางเคสไม่รู้เป็นอย่างไร สำหรับเคสผม ถือว่าจบโดยทุลักทุเลนิดหน่อย แต่ก็จบ
IncarRus และท่านอื่นๆ -> ขอบคุณครับ สมาชิก Fiesta คลับ .net รุ่นแรกเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เข้าคลับใดๆเลยมานานมากกกกกกแล้ว

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 22:00:23 »
รถผมเพิ่งได้ลูกที่ 2 มาตอนเดือน 6 ปัจจุบันเริ่มมีอาการส่อแววจะลาโลกอีกแล้ว

ความคิดผมคือได้ลูกใหม่มันก็โอเคนะ แต่ทำไมมันถึงได้เจอแต่ของไม่ดีอยู่นั่นแหละ หรือว่ามันห่วยทุกลูกเลยหรอ?

ถอดเข้าถอดออกรถผมบ่อยๆนี่ผมก็ไม่แฮปปี้แล้วนะครับ ไม่รู้จะลืมประกอบอะไรคืนรึเปล่า ช่างแต่ละคนยิ่งเก่งๆอยู่ด้วย

อย่าไปซีเรียสครับ รถมันเป็นอะไรที่ "ซ่อมได้" ลุ้นแค่ว่าจะยอมให้เคลมมั๊ยว๊าาา หรือจะเจอบ่ายเบี่ยงมั๊ยว๊าาา มากกว่าครับ
อาการเป็นอย่างไร เอามาแชร์กันบ้างนะครับ บางอย่างแก้ยากบางอย่างแก้ง่าย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 01:30:38 »
เกียร์ลูกที่ 3 ครัชตัวที่ 8

:o :o :o :o

เป็นผม ขายทิ้งแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:22:15 »
โหย ดีครับครับผมจะได้ไม่ต้องคิด มีเพื่อนพ่อผมจะขายดาว์นเฟียสต้า 1.6 แต่จะขายตอนสิ้นปี 100,000 (ถือว่าถูกมากๆดาว์นมาแสนกว่าผ่อนอีก 2 ปี) เจอปัญหาบ่อยๆอย่างนี้กันไม่ไหว เสียเวลา เสียสุขภาพจิต เกิดมีเหตุต้องใช้รถด่วนๆหรือเสียกลางทางประเมินความเสียหายไม่ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:05:45 »

อย่าไปซีเรียสครับ รถมันเป็นอะไรที่ "ซ่อมได้" ลุ้นแค่ว่าจะยอมให้เคลมมั๊ยว๊าาา หรือจะเจอบ่ายเบี่ยงมั๊ยว๊าาา มากกว่าครับ
อาการเป็นอย่างไร เอามาแชร์กันบ้างนะครับ บางอย่างแก้ยากบางอย่างแก้ง่าย
ที่ผมเซ็งคือบ่ายเบี่ยงเนี่ยแหละครับ บอกว่าเป็นที่นู่นบ้างแหละ เป็นที่ไอนั่นบ้างแหละ
ต้องเข้าศูนย์แล้วเข้าศูนย์อีก เสียเวลา แถมหาสาเหตุไม่เจอ พอหาสาเหตุเจอ รออะไหล่อีก 3 อาทิตย์

ผมเบื่อตรงนี้แหละครับ :( ล่าสุดก็เพิ่งไฟหน้าน้ำเข้าเนี่ยครับ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:16:58 »
เห็น จขกท. บอกว่า รถ "อายุ 22 เดือน 50xxx กม. ได้เกียร์ลูกที่ 3 ครัชตัวที่ 8" ถ้าเป็นผมผ่อนหมด หรือใกล้หมดประกันก็คงขายทิ้ง
ไม่เอาแล้วล่ะครับยี่ห้อนี้
ถ้าหมดประกันเมื่อไหร่แล้วต้องจ่ายเองคงอ่วมแน่เลยครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:42:31 »
เห็น จขกท. บอกว่า รถ "อายุ 22 เดือน 50xxx กม. ได้เกียร์ลูกที่ 3 ครัชตัวที่ 8" ถ้าเป็นผมผ่อนหมด หรือใกล้หมดประกันก็คงขายทิ้ง
ไม่เอาแล้วล่ะครับยี่ห้อนี้
ถ้าหมดประกันเมื่อไหร่แล้วต้องจ่ายเองคงอ่วมแน่เลยครับ

ก็ผ่อนหมดแล้วครับ แต่คงไม่ขายทิ้ง หวังว่าจะจบเสียที
เกียร์ 3 ลูก รวมแล้วก็ 6 ครัช รวมกับที่เปลี่ยนครัชตางหากอีกชุดนึงก็ 2 ตัว ก็รวมเป็น 8 ตัวนะครับ

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 15:05:32 »
ผมเปลี่ยนลูกแรกตั้งแต่ตอนยังไม่ถึงพันโลเลยครับ เปลี่ยนตั้งแต่ยังไม่ได้ป้ายแดงเลย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 15:19:19 »
โอววว รถที่หมดประกันแล้ว ได้เปลี่ยนเป็นหัวใจญี่ปุ่นแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 16:20:34 »
ได้อ่านแล้วอยากให้ FIESTA 1.6 ทำ M/T 6 SPEED เลย

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 19:38:13 »
ไม่กล้ายุ่งกับยี่ห้อนี้เลย  :o

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 19:39:30 »
ฟอร์ดประเทศอื่นเค้าเป็นแบบนี้กันบ้างมั๊ยเนี่ยยย  :o
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 20:03:15 »
ยิีงอ่านก็ยิ่งไม่กล้าใช้จริงๆ ตัดใจจากRangerไปแล้ว อยากจะคบกันแต่ดูจากอาการแล้วไม่อยากเสี่ยงดีกว่า
เมื่อไรกันที่ฟอร์ดจะทำตัวให้น่าคบสักที่ เสียดายประสิทธิภาพของตัวรถมากครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:29:41 »
เกียร์เทพ Dual Clutch ;D