ผู้เขียน หัวข้อ: ทราบถามอาการ Toyota Dx กินแก๊สมากคับ  (อ่าน 5483 ครั้ง)

ออฟไลน์ morphin

• Newbie
  • *
ทราบถามอาการ Toyota Dx กินแก๊สมากคับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 17:22:34 »
- รถรุ่น Toyota DX 1300.cc / ติดแก๊ส ระบบดูด หม้อต้ม ag

- อาการก่อนไปทำแอร์ เคยทำได้ดีที่สุด คือ เติมแก๊ส 300 บ. วิ่งได้ 200 กม. (เปลี่ยนแผงหม้อน้ำ,คอมแอร์) แต่หลังจากทำแอร์ มา ณ ตอนนี้เติม 300 บ. วิ่งได้ประมาณ 140-150 กม. เองคับ (มีส่วนไหมคับที่ไปทำแอร์มาทำให้กินแก๊สมากขึ้น เพราะเปิดทุกอย่าง Low ระดับ 1 หมดแปปเดียวก็เย็นแล้วคับ)

- จัน-พฤ ใช้เส้นทางเดิม ๆ (08.00 - 18.00 น.) ไปกับ ลาดพร้าว 87 - ร่มเกล้า ซอย 1 / เสาร์-อาทิตย์  หาข้าวกิน รัชดา,สะพานควาย,จตุจักร

- รถของพี่ ๆ กินแก๊สอยู่ที่ประมาณเท่าไรคับ (ไม่เกิน 1600cc.)

ปล.บริเวณใกล้เคียงมีร้านจูนแก๊สดี ๆ จูนไหมคับ ราคาจูนแก๊สระบบดูดอยู่ประมาณเท่าไรคับ เห็นตัวอย่างเช่น VIOS 1.5 เติมแก๊ส 350.ยังวิ่งได้ 300 โล, มาร์ช เติม 480 วิ่งได้ 500 โล ซึ่งขนาดของเครื่องไม่ต่างกันมาก ....

(รูปยืมมากจาก Google น่ะคับ แต่ที่ใช้อยู่เป็นรุ่นนี้คับ)
V
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 17:27:03 โดย morphin »

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: ทราบถามอาการ Toyota Dx กินแก๊สมากคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 17:42:29 »
ติดมาได้นานรึยังครับ แล้วได้เช็คอุปกรณ์แก๊สบ้างรึเปล่า

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
Re: ทราบถามอาการ Toyota Dx กินแก๊สมากคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 18:18:28 »
ถ้าเทียบกับของเก่าแล้วกินมากขึ้น ก็แปลว่ากินมากขึ้นแหละครับ แต่อย่าลืมว่าช่วงตั้งแต่กลางปีนี้มา รถติดเพิ่มขึ้นมากมายมหาศาล ถ้าใช้รถบนเส้นทางรถติดก็ต้องคิดเผื่อไว้หน่อยครับ มันจะกินแก็สมากขึ้นอย่างน่าตกใจเลยทีเดียว
การขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง คันเก่าเคยใช้ระบบดูดเหมือนกัน ทุกสิ่งอย่างอยู่ที่การจูนเป็นหลักเลย จูนดีหรือจูนขอไปที อัตรากินแก็สและอัตราเร่งหน้ามือเป็นหลังมือเลยครับ เอาเข้าอู่ไปจูนซักทีก็จะดี

ของผม Fiesta 1.6 แก๊ส 30 - 31 ลิตร เมื่อก่อนวิ่งได้ประมาณ 280 กม.++
ตอนนี้ ถ้าวิ่งในเมืองรถติดมาก วิ่งได้ถึง 240 กม. ก็เยอะแล้วครับ
วิ่งแก็สมาจะ 4 หมื่น กม. แล้ว แต่ช่วงนี้ต้องยอมรับว่ารถติดมากขึ้นมากมายจริงๆ

ออฟไลน์ morphin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 18:36:24 »
ตอบ

- มีร้านหรืออู่ไหนจูนดี ๆ ราคาไม่แพงบางครับ จากบริเวณ Area เส้นทาง

- เส้นทางที่ใช้ไม่ค่อยติดเท่าไรคับ ส่วนมากจะเป็นๆไฟแดง 5-10 นานสุดไม่เกิน 10 นาที ขาไปทางสุขา 2 (เลี้ยวซ้ายกับรถรอสัณญาณไฟตรงแยกบึงกลุ่ม) ขากับใช้ทางสุขา 3

- ติดแก๊สมา 1 ปี  ออกตัวไม่กระซาก ขับแบบเรื่อย ๆ ขับ 60-90
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2012, 18:38:53 โดย morphin »

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 20:33:31 »
ของผม Soluna หยดน้ำ เกียร์ออโต้ lpg หัวฉีด

วิ่งในเมืองภูเก็ตกินราวๆ 7.5 km/l รู้สึกว่ากินมากๆ

(แต่ซิตี้ป้ายแดงอีกคันวิ่งบริเวณเดียวกันใช้น้ำมันกินประมาณ 10.8 km/l)

แต่พอวิ่งทางไกลกับกิน 12.5 km/l  ซะงั้นเลยไม่ได้ไปจูนใหม่

ส่วนตัวคิดว่าต้องลองจูนแก้สใหม่ดูครับ ผมใช้ 40,000 กม.ก็จูนทีนึง

โดยประมาณเพราะรถเราสภาพมันก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ส่วนเรื่องแอร์ที่เพิ่งเปลี่ยนมาก็น่าจะมีผล

หากเปนของที่ไม่ตรงรุ่นก็อาจจะทำให้กินเพิ่มขึ้นได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 00:55:49 »
อุปกรณ์เกี่ยวเนื่องกับระบบแก๊สได้ตรวจเช็คอย่างสม่ำเสมอหรือเปล่าครับ แล้วเครื่องรถเราได้ดูแลอย่างดีหรือไม่ ของพวกนี้มีส่วนทำให้กินแก๊สเพิ่มเติมได้ครับ เบื้องต้นผมว่าลองจูนใหม่ดูครับ

ปล. ตอนทำแอร์ ช่างแอบซนไปหมุนเล่นป่าวครับ แฮ่ะๆ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:09:59 »
ติด mixer จะให้ดีแบบ หัวฉีดคงไม่ได้ฮะ mixer ข้อเสียเลย สูบสุดท้ายจะได้รับแก๊สไม่เพียงพอ เพราะสูบๆแรงเอาไปก่อนแล้ว ถ้าเราจูนให้หนาขึ้น สูบแรกๆก็จะได้รับเกินไปอีก และผมคิดว่า เทคโนโลยีเครื่องมันคงต่างกันมากไปมั้งครับ อู่แก๊สถ้าแถวบ้านพี่ผมรู้แค่อยู่อู่เดียว หาจากคลับ 4G ได้เลยครับ พวก Evo ทั้งหลายแหล่ แห่ไปติดแก๊สร้านนั้นเยอะ งานจูนน่าจะโอเคอยู่

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:58:28 »
300 บาท วิ่งได้ 150 โล ก็ตก โลละ 2 บาท
กินเท่าเครื่อง 6 สูบเลยนะครับ
เท่ากะว่า กินแก๊สประมาน 6-7 กิโล/ลิตร
ผมใช้ E39 ก็กินประมานนี้ แต่วัดเฉลี่ยทั้งถังนะครับ เส้นทางที่ขับก็ ทางด่วนบ้าง รถติดบ้าง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 16:10:26 »
จูนแก๊สใหม่ครับ
ถ้าใช้รอบต้นและกลางจูนให้พอดีครับ (เช่นในเมือง)
ถ้าใช้รอบกลางขึ้นไป จูนให้หนาอีกนิด (รถโล่งวิ่งเร็วอัตราเร่งติดเท้ามากกว่า)

บางทีสภาพอากาศก็มีผลเหมือนกันนะครับ
จูนมาดีๆ มาเจอช่วงฝนตกอากาศเปลี่ยน การตอบสนองเปลี่ยนด้วยครับ

ออฟไลน์ Monstruo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:27:13 »
Toyota DX คาดว่าติดแก๊สแบบดูด
รถผม Mazda 323 Protege ติดแก๊สแบบดูดเช่นกันจะกินแก๊สอยู่ที่ประมมาณ 7.8-8.2 km/L

แต่ช่วงที่กินหนักๆ ก่อนเอาไปจูนอาจต่ำถึง 6.5 km/L

ตอนไปจูนให้ช่างเปลี่ยนใส่กรองแก๊สด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 17:34:11 »
รถในตำนาน ไม่ต้องหวังประหยัดให้มากครับ NV ของเพื่อนติดแก็สแบบดูดเหมือนกัน โคตาระกินแก็สเหมือนกัน แต่ดีที่ประหยัดตัง แถมเครื่องยนต์ทนถึกสุดๆครับ ขนาดวิ่งแก็ส 100%  ;D