ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามปัญหาเสียงหวีดดดด กับ พี่จิมมี กับคนที่ใช้หรือมีข้อมูล honda city  (อ่าน 15784 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyzz

• Jr. Member
  • **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
เรียนถามปัญหา   พี่จิมมี กับคนที่ใช้หรือมีข้อมูล honda new city  รุ่น v at
คือพึ่งได้รับรถมาครับ สองสัปดาห์เอง ปรากฏว่ามีอาการ แปลกๆๆเกี่ยวกับตัวรถ ที่ผมไปศูนย์แล้วเค้าบอกว่าเป็นปกติ
อีกศูนย์ว่า เป็นทุกคัน ครับ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะปกติ เค้าเลยบอกให้ใช้ไปเถอะว่างั้น เลยขอถามให้กระจ่างน่ะครับ
คือ   เมื่อวิ่งที่ความเร็วคงที่  80 กม.ต่อชม. จะมีเสียงหวีดดดดดดด   ไม่แน่ใจว่าจากเครื่องรึว่าเกียร์ครับ จริงๆเสียงหวีดที่ว่ามันก็เริ่ม
ดังตั้งแต่ 60 แล้ว แต่มันจะดังทีสุดที่ความเร็ว  80 กม.ต่อชม. รู้สึกรำคาญมาก และไม่สบายใจด้วย

จึงขอถามพี่จิมมี กับคนที่ใช้หรือมีข้อมูล honda new city ว่ามันเป็นอาการปกติ รึว่าเป็นปัญหาส่วนไหนครับจะได้รีบเข้าไปแก้ไข
ก่อนที่จะเสียหายไปมากกว่านี้

ปล รำคาญเสียงนี้มากกก เปิดเพลงก็ไม่หายครับ ช่วยตอบให้กระจ่างด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ไม่เคยได้ยินครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมเพิ่งไปถอยมากับน้อง วิ่งจากอุดรกลับกทม. บางช่วงวิ่งถึง 120 แน่นอน ยังไม่ได้ยินนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
ถ้าวิ่งเร็วกว่า 80 กม/ชม แล้วเสียงหายไปไหมครับ :-\

• **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
ถ้าวิ่งเกิน 80 กม. ต่อ ชม. หายครับ หรือแทบจะไม่ได้ยินเสียงครับ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
ผมรุ่นtop มีpaddle shift ขับมาประมาณ6เดือนไม่มีนะครับ
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ okashi

อาการคล้ายๆรถของผมเลยครับ แต่ของผมเป็น Swift เมื่อใช้ความเร็ว 100 ขึ้นไปจะมีเสียง ''หวีด'' คล้ายกับคนผิวปากเบาๆ เท่าที่ผมจับอาการนั่งฟังเสียง น่าจะมาจากห้องเครื่อง ไม่น่าจะเป็นเสียงลม แต่ถ้าใช้ความเร็วต่ำกว่า 100 ลงมา เสียงนั้นก็จะหายไปโดยปริยาย ปล่อยให้ผมฉงนงวยงงกับต้นตอที่มาของเสียง  แต่ของผมเป็นๆหายๆนะครับ
 ;D ;D

แก้ไขคำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 08:36:23 โดย okashi »
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Alcatraz

ดังตามเหยียบคันแร่งรึป่าว

แนะนำตอนดังลองปิดเครื่องเสียงดู (จริงๆไม่ได้อำ)

ออฟไลน์ H.

ลองอัดเสียงอัดคลิปมาดีกว่าครับ
H.

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ลองค้น "city เกียร์หอน" ใน google ดูครับ มีให้อ่านเยอะใช้ได้เลย

อาการหอนนี่ ถ้า CVT ถือว่าปกติมากๆ

แต่สำหรับ 5AT นี่ ไม่แน่ใจแฮะ รอท่านต่อไปครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อ่านในเว็บคลับมา เห็นว่าเป็นกันเยอะอยู่

http://www.hondacitythailand.com/club/thread-12120-1-1.html
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kati348

ของผมก็ V AT ปี 2011 ก็ไม่มีเสียงนะครับ... จะมีวี๊ดๆดัง ก็ตอนปลดล๊อคประตูนี่แหละ ไม่รู้เสียงอะไรเหมือนกัน

ออฟไลน์ joeyote

ผมเคยได้ยินเสียงหวีดดดดด ครับ

แต่เกิดขึ้นตอนวิ่งเกิน 180 เท่านั้น

ซึ่ง  ปีนึงจะ จะเหยียบเล่นซักหน
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ jg333

ติดกันสาดหรือเปล่าครับ ถ้าติดอาจจะเป็นที่ลมตีกับกันสาดก็เป็นได้
วิธีตรวจคือเวลามีเสียง ให้เปิดกระจกหีือแง้มกระจกลง ข้างที่เสียงดัง ถ้าหายแสดงว่าใช่

ออฟไลน์ vtecgti

• Newbie
  • *
รถได้ติดคิ้วกันสาด มาด้วยหรือป่าวอ่ะคับ เพราะเคยอ่านเจอ มีบางคนเค้าบอกไว้อ่ะคับ ว่าเสียงอาจจะมาจากกันสาดที่เสียดสีกับลมตอนรถวิ่งอ่ะคับ สาเหตจริงๆเสียงจะเกิดมาจากตรงนี้หรือป่าวผมก็ไม่แน่ใจนะคับ
.
.
เพราะที่บ้านขับแต่รถกระบะคับ ::)

ออฟไลน์ Kittimasak

• **
เสียงจากร่องกระจกที่ปิดไม่สนิทหรือป่าวครับ หรือสอดรถตากแดดบ่อย (แต่เพิ่งออกมาแค่2อาทิตย์คงไม่เป็นไร) หรือไม่ก็เป็นที่การประกอบของยางขอบกระจกหรือป่าวครับ อาจจะมีช่องให้ลมวิ่ง มันเลยมีเสียง (ส่วนใหญ่เสียงหวีดๆกับรถใหม่ๆน่าจะเป็นจากเสียงลมนะครับ จากประสบการณ์น้อยๆของผม ^^)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. ถ้าติดกันสาด ไม่แน่ครับ
2. ยาง....

ถามเพิ่มเติม เป็นทุกสภาพถนนเลยหรือเปล่าครับ?

พื้นผิวถนน กับยาง ที่ไม่สอดรับกัน มีส่วนทำให้เกิดเสียงได้ครับ

• **
ตอบคำถามครับ
 1. ไม่ได้ติดกันสาดครับ
 2. เป็นทุกสภาพถนนครับ
  วันนี้ผมเอารถไปเข้าศูนย์มาครับ  ครั้งนี้เปลี่ยนศูนย์ครับ  ช่างบอกว่าปัญหามาจากลูกปืนล้อหน้าด้านซ้ายครับ  รอส่งเรื่องเคลม 
ทราบผลยังไงจะมารายงานให้ทราบอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ่ะ ถ้างั้นรอดูครับ ว่าเปลี่ยนลูกปืนแล้วจะหายไหม

เชื่อว่า เป็นไปได้ทั้งหายและไม่หาย