ผู้เขียน หัวข้อ: New Ford Focus เกิดเรื่องละครับ  (อ่าน 16838 ครั้ง)

ออฟไลน์ ntzmedia

• Newbie
  • *
New Ford Focus เกิดเรื่องละครับ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 17:45:58 »
หลังจากนำรถเข้าจอดในบ้านตามปกติ แล้วกำลังจะออกจากบ้าน

ตัวรถได้แจ้งขึ้นว่า Tramsmission malfunction  :-X หลังจากปัญหาเกิด ได้ทำการแจ้งศูนย์ทันที คาดว่าจะต้องนำไปส่งศูนย์วันจันทร์ หลังจากลองแก้ปัญหาเบื้องต้นไม่สามารถแก้ไขได้

อาการเบื้องต้นที่พบ

ยังไม่เจออะไร ยกเว้นสัญลักษณ์ Engine ขึ้นเตือน และ Hill-start assist แจ้งว่าไม่สามารถทำงานได้ แต่ยังไม่พบอาการ start ไม่ติด และยังเข้าเกียร์ได้ตามปกติ ไม่พบอาการกระตุกแต่อย่างใด  ???

หลังจากลอง start เครื่องหลายครั้งสัญญาณก็ยังไม่หาย

แล้วจะแจ้งความคืบหน้าต่อไปให้ทราบหลังส่งศูนย์ครับ

edit2: ตอนนี้ติดต่อกลับไป ช่างยังหาสาเหตุไม่เจอครับ ขอเวลาอีก 1 วัน พรุ่งนี้น่าจะทราบผล หวังว่าผลลัพท์ออกมาจะเป็นไปในแนวทางที่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 18:11:59 โดย ntzmedia »

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: New Ford Focus เกิดเรื่องละครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 17:47:21 »
เกียร์ฟอร์ดทำเรื่องอีกแล้ว

ออฟไลน์ O_o"

Re: New Ford Focus เกิดเรื่องละครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 17:54:52 »
เป็นเรื่องแล้ว ขอให้หายไวๆครับ Ford ปัญหาเยอะจริง มีกันทุกรุ่นที่มีขายในไทยเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:01:59 »
getreg ลดต้นทุนกับฟอร์ดรึยังไง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:23:29 »
ถอดแบตทิ้งไว้ซักชั่วโมง 2 ชั่วโมงดูว่าหายไหมครับ
เผื่อมันเป็นแค่ error ของระบบ (แต่จริง ๆ แล้วไม่มีอะไร ...ประมาณปัญหาไฟ 3 ดวง ของอัลติส)

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:24:58 »
มองในแง่ดี  ก็ยังดีที่มันเตือนได้!!!

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:45:27 »
ลองหา OBD reader มาลบ code ดูก้ได้ครับว่าจะขึ้นเตือนอีกหรือเปล่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:48:45 »
สงสัยว่า แค่สมองกลเกียร์มันเพี้ยนๆมั้งครับ

ถ้า OBD เสียบแล้ว ยังอ่านไม่เจอ ผมว่า แปลกๆแล้วละ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:49:30 »
ลองหา OBD reader มาลบ code ดูก้ได้ครับว่าจะขึ้นเตือนอีกหรือเปล่า

ต้องขอแจ้งก่อนว่า ก่อนนำเข้าศูนย์ มันหายครับไปซักพักนึง หลังจาก start มันใหม่ประมาณเกือบสิบรอบ แล้วก็เป็นใหม่ระหว่างนำมันไปส่งศูนย์น่ะแหละครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:57:55 »

ต้องขอแจ้งก่อนว่า ก่อนนำเข้าศูนย์ มันหายครับไปซักพักนึง หลังจาก start มันใหม่ประมาณเกือบสิบรอบ แล้วก็เป็นใหม่ระหว่างนำมันไปส่งศูนย์น่ะแหละครับ

เชื่อมั้ยว่าพรุ่งนี้ได้รถมาไม่ปรั๊กใดปรั๊กหนึ่งมันหลวม คอยดู
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 19:00:46 »

เชื่อมั้ยว่าพรุ่งนี้ได้รถมาไม่ปรั๊กใดปรั๊กหนึ่งมันหลวม คอยดู

ผมหวังว่าปัญหามันจะมีแค่นั้นล่ะครับ เพราะถ้ามันเกินมากกว่านั้นนี่ ผมคงคิดหนักเพราะรถพึ่งออกมาครบอาทิตย์ก็เกิดอาการซะแล้ว :'(

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 19:24:01 »

ผมหวังว่าปัญหามันจะมีแค่นั้นล่ะครับ เพราะถ้ามันเกินมากกว่านั้นนี่ ผมคงคิดหนักเพราะรถพึ่งออกมาครบอาทิตย์ก็เกิดอาการซะแล้ว :'(

ไปแจ้งที่เฟสบุ๊ค ฟอร์ดประเทศไทยไว้ก่อนครับ เผื่อมีปัญหาแรงจะได้ง่ายกว่าเดิม รถยังวิ่งไม่ถึง 400 KM โอกาศเปลี่ยนคันเป้นไปได้ถ้ามันร้ายแรง

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 21:19:15 »
ผมเคยเจอตอนซื้อรถได้ 3 วัน
Start ไม่ติดเหมือนกัน มีแต่เสียงแต๊ก ๆ แต่ขึ้น Engine Malfunction
โทร Hotline ช่างมาดูที่บ้าน เป็นแบตหมดครับ
แต่ transmission สงสัยคนละเรื่องกัน

ออนไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 21:26:31 »
ลองให้ช่างดูเกี่ยวกับระบบไฟและแบตเตอรี่ดูครับ รายที่เกิด transmission malfunction นั้นหลายรายเกิดจากการการที่แบตเตอรี่มันเก่าเริ่มที่จะหมดอายุแล้วรถมันเลยขึ้นเตือน ของคุณอาจจะเกิดจากแบตเตอรี่ที่มันหมดอายุเร็วเกินควรหรืออาจจะมีปัญหาที่ไดชาร์จได้  :)

ของผมเคยเจอกรณีนี้ตอนที่หนูกัดสายไฟ รถติดเครื่องไม่ได้แต่วิทยุอะไรเปิดได้หมด พอลากรถไปศูนย์ต่อสายไฟดูเจอทีพื้นพบว่ามีเศษสายไฟครับ หลังเครื่องยนต์ขี้หนูเกลื่อนเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 22:03:00 »
ถอดแบตทิ้งไว้ซักชั่วโมง 2 ชั่วโมงดูว่าหายไหมครับ
เผื่อมันเป็นแค่ error ของระบบ (แต่จริง ๆ แล้วไม่มีอะไร ...ประมาณปัญหาไฟ 3 ดวง ของอัลติส)

คนระเรื่องกันเลยนะนั้น อัลติส ไฟ 3 ดวงตอนใช้ไปนานแล้ว
นี้รถใหม่นะ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 23:59:48 »
ลองแบบเคสเฟียสต้าไหมครับ อาการเกียร์มีไฟโชว์ เกียร์เอ๋อๆ เหมือนกัน
เกิดจากการต่อสายไฟลงกราวน์ไม่ดีพอ
ระบบไฟเลยเพี้ยนๆ แม้จะไม่มาก แต่กับรถที่อิเลคทรอนิคทั้งคัน ระบบไฟมาไม่เต็ม
การทำงานของระบบก็อาจจะเพี้ยนได้
ลองให้ช่าง ขัดสีตัวถังลงกราวน์ให้หมด ให้สัมผัสเนื้อเหล็กเต็มที่ อาจจะหายครับ

ปอลิง มีผู้ใช้เฟียสต้าหลายคน ที่เกียร์รวน เมื่อใช้ไปสัก สองปี ไล่ไปไล่มา ลองเปลี่ยนแบต ก็หาย ลองต่อสายลงกราวน์ที่ฮิตๆกัน ก็หาย ยังไงลองดูละกันครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 00:23:57 »
เซ็งแทนเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 04:17:53 »
หายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:20:57 »
มารอฟังข่าวครับ หายไวไวนะคับ

ออฟไลน์ Index

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 09:39:29 »
ขอให้หายไวๆนะครับ ผมเพิ่งจะจองไปชักหวั่นใจซะแล้ว  :-\  :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:27:08 »
รายงานล่าสุด ตอนนี้ทางศูนย์ไม่สามารถแก้ไข ได้ครับ ต้องรอส่งเรื่องไปยังศูนย์ใหญ่

สถานการณ์ไม่รู้จะเป็นไปยังไงต่อไปครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:29:00 »
นี่ไม่ใช่รถ

รอดูต่อไป  รถใหม่รับประกัน ไม่น่ามีปัญหาเครมนะ

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 16:35:02 »
อย่างน้อย ก็คิดได้ว่า รถตลาด มีรุ่นไหนที่มีระบบ self diag แบบนี้ :D

ผมว่า ไม่มีอะไรน่าห่วง (นอกจากความรู้สึก)...ยังไงก็อยู่ในประกัน

เสนอ ลองอ่านในสัญญาเช่าซื้อดูก่อนว่า มีกรณีอะไรบ้างทำนองนี้ เช่น รถส่งซ่อมแบบนี้ ถ้านานเกิน 1 เดือน เดือนนั้นเราไม่ส่งค่างวดได้มั๊ย...อะไรทำนองนั้นครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:49:31 »
เอาอีกแล้วน่ะ Ford

ขอให้หายไว้ๆน่ะครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium