ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดแก๊ส LPG Honda accord2.4 G8  (อ่าน 16523 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
จะติดแก๊ส LPG Honda accord2.4 G8
« เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:04:15 »
คือผมไม่ค่อยไหวกับน้ำมันมากส่วนใหญ่เดินทางบ่อยมาก อยากจะทราบว่า Honda accord2.4 ปัจจุบันนั้น ถ้าติดแก๊สแล้วจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

แล้วแก๊สเลือกแบร์นไหนดี และมันประหยัดตก กม.ละกี่บาท ใช้ระยะยาวคุ้มไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
Re: จะติดแก๊ส LPG Honda accord2.4 G8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:09:05 »
ถ้าเดินทางบ่อยสำหรับผมก็คุ้้มครับลองคิดดูจ่ายพันกว่าบาทขึ้นกว่าควักแค่700กว่าบาทมันต่างกันมากนะครับ  แต่!!!คำว่าคุ้มนี้ก็ต้องอยู่ที่ติดแล้วดีไม จบไม่รถไม่งอแง แต่ตอนที่ผมติดค่อนข่างมั่นใจกับช่างที่ทำก็เลยสบายใจไปได้ระดับนึง(รถที่ติดA33)

ส่วนยี่ห้อแก๊สสำหรับผม รถของผมที่เล่นติดAC300Plus ก็ใช้มาดีไม่มีปัญหาอะไร ความจริงมันมีรุ่นOBD(คือรุ่น300Premium)ด้วย
แต่ได้ยินมาว่ามันชดตัวคูณกราฟหนาไป(ไม่รู้จริงเท็จยังไง)รวมถึงค่าติดแต่งก็แพงกว่าค่อนข้างมาก เลยใช้Plus ส่วนเจ้าตัวนี้ก็มีระบบISA2
คือคล้ายๆกับOBDนั้นแหละครับ แต่เพียงแค่ว่ามันต้่องวิ่งเก็บค่าก่อนมันถึงเอามาประมวลผลปรับ+ -ในกราฟ ถ้าเป็นOBDมันก็ปรับแบบRealtimeเลย ผมก็เลยไม่ได้รู้สึกว่าจะจำเป็นอะไรเลยใช้300Plus แถมการจูนก็มีทั้ง 3D,2D รวมถึงหน้า Topviewให้ครบเลย เรียกว่าจูนได้ค่อนข้างละเอียดมากครับ เรื่องกล่องแก๊สก็สำคัญ แต่อีกเรื่องที่สำคัญกว่าคือการติดตั้งที่ดี การเดินสายเก็บงาน ถอดเจาะท่อร่วมไอดี การวางตำแหน่งอุปกรณ์การจัดวางสายให้ใกล้กลับชุดหัวฉีดมากที่สุด อันนี้ก็เป็นปัจจัยสำคัญครับ ทุกอย่างต้องคู่กันครับ ถ้าติดตั้งดีจูนไม่ดี ก็พอวิ่งได้แต่ก็ไม่สมบูรณ์พาลเอารถพัง แต่ถ้าจูนดีติดตั้งไม่ดีอันนี้ยิ่งกว่าไม่จบของไม่จบ ส่วนถ้าดีทั้งสองอย่างก็ได้ใช้รถอย่างมีึความสุขแถบไม่ตางกับนำ้มัน นี่แหละที่ช่างดีกับช่างห่วยๆมันต่างกันครับ ...จะติดก็ต้องเตรียมความพร้อมของรถให้พร้อม พวกระบบไฟฟ้า หัวเทียน คอยล์จุดระเบิดระบบหล่อเย็น ตรวจเช็คสักนิดก่อนก็ได้(ถ้ารถยังใหม่อยู่ก็หมดห่วงไปได้นิสสหน่อย แต่ก็ควรเช็ค) ....ส่วนประหยัดแค่ไหนก็ลองเอาตัวเลขอัตราสิ้นเปลื้องของนำ้มันนั้นแหละครับมาคิด ของแก๊สรถผมจะกินกว่าประมาณ + -10% ถึง 15% ครับผม ลองคิดประมาณนี้ดูครับ ส่วนจุดอ่อนของG8 รอให้ผู้รู้มาบอกดีกว่าครับเพราะว่า ผมไม่ค่อยได้ติดตามเท่าไรครับ ....ติดแก๊สแล้วแน่นอนเครื่องต้องโทรมกว่าใช้นำ้มันครับผม เพราะฉนั่นพวกนำ้มันเครื่องก็ใช้Fully Syn.ไปเลย ส่วนการเช็ครถก็ต้่องหมั่นดูแลมันหน่อยครับ กรองอากาศทำความสะอากมันบ่อยๆ เช็คนำ้ในหม้อนำ้ ครับ..... :)

ออฟไลน์ ceberos

Re: จะติดแก๊ส LPG Honda accord2.4 G8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:30:27 »
ผมมีอู่แนะนำให้เอามั้ยครับ รับประกันว่างานดี และจบสบายสำหรับรถยุ่น ยิ่งสบาย สนใจPm มาได้นะครับ ผมอยากให้ผู้คนที่สนใจ LPG มีทางเลือกที่ดี ไม่ได้รับการโฆษณาเกินจริงไป และไม่อยากให้เจออู่หมกเม็ด แค่เรื่องท่อแก๊สก็บอกกันได้แล้วว่าเขาใส่ใจมั้ย แล้วรถเราสมควรติดแบบไหน ระบบอะไรดี จำเป็นมั้ย OBD ที่ว่าเยี่ยม มันดียังไง มันมีข้อเสียยังไง อู่ที่จูน จูนแบบไหน แค่ทำ Auto tune เฉยๆ หรือ วิ่งจูน ปรับให้เหมาะกับพฤติกรรม หรืออยากจะ Advance ขึ้นไปอีก จูนทุกเกียร์ แล้วจะพบกับความประหลาดใจว่าทำไมแรงได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:06:55 »
ติดกันเยอะแยะคับ,,, ผมไม่เคยได้ยินนะ ว่า Accord G8 ติดแก็สแล้วไม่จบ
....ลองเข้าไปดู,,, ตามเวปคลับเค้าได้เลยคับ, มีอยู่หลายบอร์ดเหมือนกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:18:03 »
รู้สึกมีแต่ทีด้ามั้งที่เค้าร้องจ๊ากกัน ถ้าจะติดอย่าโลเลนานติดก่อนประหยัดก่อนเพื่อนผมคนนึงค่าน้ำมันเดือนละ 6,000 อัพ (เที่ยวล้วนๆ ที่ทำงานเดินเอาห่าง 100 เมตร) โลเลอยู่นานว่าจะติด LPG หรือ CNG หาข้อมูลมาเกือบปีมาปรึกษาผมกับเพื่อนอีกคนโดนด่าซะเลยเลยว่าไม่มาถามตั้งนานแล้ว ตอนนี้ติด LPG ใช้อย่างสบายใจแต่จ่ายค่าแก๊สเกือบ 4,000 (เลาะหนักกว่าเก่าอีกนึกอยากไปไหนก็ไป)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ noobs

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:38:10 »
ผมมีอู่แนะนำให้เอามั้ยครับ รับประกันว่างานดี และจบสบายสำหรับรถยุ่น ยิ่งสบาย สนใจPm มาได้นะครับ ผมอยากให้ผู้คนที่สนใจ LPG มีทางเลือกที่ดี ไม่ได้รับการโฆษณาเกินจริงไป และไม่อยากให้เจออู่หมกเม็ด แค่เรื่องท่อแก๊สก็บอกกันได้แล้วว่าเขาใส่ใจมั้ย แล้วรถเราสมควรติดแบบไหน ระบบอะไรดี จำเป็นมั้ย OBD ที่ว่าเยี่ยม มันดียังไง มันมีข้อเสียยังไง อู่ที่จูน จูนแบบไหน แค่ทำ Auto tune เฉยๆ หรือ วิ่งจูน ปรับให้เหมาะกับพฤติกรรม หรืออยากจะ Advance ขึ้นไปอีก จูนทุกเกียร์ แล้วจะพบกับความประหลาดใจว่าทำไมแรงได้ขนาดนี้

ขออนุญาต จขกท นะครับ พอดีหาข้อมูลติด LPG อยู่เหมือนกัน

ผม PM ไปสอบถามขอทราบอู่ที่ว่าด้วยคนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:37:57 »
ฮอนด้ากับแก๊ส ติดได้สบายๆครับ
รถยี่ห้อฮิตๆ อู่ติดแก๊สผ่านมือมาเพียบ
สำหรับ G8 ติดระบบหัวฉีดเท่านั้น ส่วนจะเล่นของค่ายไหนก็แล้วแต่จะตัดสินใจครับ
แนะให้หาข้อมูลใน Accordclub ก่อน แล้วก็ตามไปอ่านในเวป gasthai , iwebgas เพื่อดูว่าคนส่วนใหญ่เค้าติดยี่ห้อไหนกัน
พยายามเลือกร้านที่เคยติดเจ้า G8 มาแล้ว และหลังการขายมีบริการตรวจเช็คที่ดี(สำคัญมากนะครับ)
อย่าเกี่ยงเรื่องระยะทาง (อู่ใกล้บ้าน อาจจะไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีเสมอไป)

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:11:25 »
ติดของ AC อยู่ ไม่มีปัญหาจ้าG8 2.4

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:44:45 »
เลือกร้านที่ถอดคอไอดีมาเจาะนะครับ ร้านไหนไม่ถอด(เจาะเลย แต่มีข้ออ้างต่างๆนาๆ ว่าไม่เป็นไร เอาเศษออกได้ ฯลฯ) อย่าไปติดครับ

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:27:30 »
ผมใช้รถเครื่องยนต์  2.4 แต่ไม่ใช่ G8 น้ำหนักตัวรถใกล้เคียงกับ G8   ผมติด LPG ระบบหัวฉีดมี Option OBD. วิ่งเส้นสุขุมวิทขาเข้าทุกเช้า วิ่งมาได้สามหมื่นกว่ากิโลเมตรแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหา  อัตรากินแก๊สประมาณ 7  กม. / ลิตร ( 12.85 บาท / 7 = 1.84 บาท / กม. ) ส่วนออกต่างจังหวัดวิ่งยาวๆ อัตรากินแก๊ส ประมาณ 8.5 - 9 กม. / ลิตร ( 12.85 บาท / 8.5 = 1.51 บาท / กม. ) .......... G8 จะติดแก๊ส ผมว่าไม่มีปัญหาอยู่แล้ว อยู่ที่การเลือกร้านที่จะติดครับ ส่วนจะเลือกระบบแก๊สยี่ห้อไหนต้องคุยกับทางร้านดูก่อนว่าเค้าถนัดและแนะนำยี่ห้อไหนที่จะติดตั้งให้เราแล้วจบ ;D

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:40:08 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห้นนะครับ เป็นความรู้มากเลยครับ