ผู้เขียน หัวข้อ: ความคืบหน้า รถดับติดแก๊สเอนเนอร์จี รีฟอร์ม  (อ่าน 14509 ครั้ง)

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
วันนี้ตอนสายๆเดินทางไปที่ศูนย์ใหญ่ เอนเนอร์จี รีฟอร์ม จากชลบุรี ขึ้นมอเตอร์เวย์ ถึงประมาณเลยด่านเก็บเงินลาดกระบัง รถดับ ก็เลยโดน 6 ล้อชนท้าย

พอเครียร์ประกันเสร็จก็ไปเดินทางไปศูนย์ใหญ่ เอนเนอร์จี รีฟอร์ม ได้คุยกับทางเจ้าหน้าที่ข้างหน้า เล่าอาการให้ฟัง หลังจากติดแก๊สรถดับมาตลอด 18 เดือนเข้ามาที่ 0 ใหญ่แล้ว 4-5 ครั้ง ก็ไม่หาย ไปเข้าที่ 0แก๊สชลบุรี4-5ครั้งก็ไม่หาย สุดท้ายจะมา 0ใหญ่อีกครั้ง ก็มาเจออุบัติเหตุ ตอนนี้ผมรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องใหญ่แล้ว ไม่ไม่ปลอดภัยเลย  ทางเจ้าหน้าที่ก็ขอเอารถเข้าตรวจสอบอีกครั้ง ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ก็ผมไม่กล้าจะใช้รถคันนี้อีก แต่เจ้าหน้าที่ยืนยันจะเอารถไปแก้ไขและจะให้เราเอารถกลับไปใช้อีก อยากสอบถาม พี่jimmy และเพื่อนๆพี่ๆ ช่วยผมคิดหน่อยว่าจะทำอย่างไรต่อไปดีครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: ความคืบหน้า รถดับติดแก๊สเอนเนอร์จี รีฟอร์ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:19:04 »
เกิดอุบัติเหตุเพราะรถดับเหรอครับ อันตรายจัง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ความคืบหน้า รถดับติดแก๊สเอนเนอร์จี รีฟอร์ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:25:55 »
ให้โอกาส ทางสำนักงานใหญ่ แก้ไขก่อน 1-2 ครั้งครับ

ถ้ายังไม่หาย ค่อยเข้าสู่การเจรจาครับ ใจเย็นๆ ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 23:43:21 »
ให้โอกาส ทางสำนักงานใหญ่ แก้ไขก่อน 1-2 ครั้งครับ

ถ้ายังไม่หาย ค่อยเข้าสู่การเจรจาครับ ใจเย็นๆ ครับ

พี่jimmyครับ ก่อนหน้านี้ศูนย์ใหญ่แก้มาแล้ว 4-5 ครั้ง เป็นอย่างน้อย ผมคิดว่ามากกว่านั้นแต่จะไม่ได้ไม่ชัวร์แต่ไม่ต่ำกว่า4-5ครั้งแน่นอน  ตอนนี้ผมกลัวมาก ถ้าต่อไปผมไม่โชคดีเหมือนทั้งครั้งที่ผ่านมา ที่ดับไปมากกว่า30-40ครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 23:46:59 โดย asrimung »

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:05:17 »
รถติดแก็ส ต้อง TOYOTA!!!!!!!!! 555++++

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:37:43 »
ติดแก๊สเป็นเรื่องปวดหัวชนิดหนึ่ง

ถ้ามีปัญหาที ปัดความรับผิดชอบกันสนุกเลย

เคสนี้ขอให้ จขกท แก้ปัญหาได้โดยไวครับ

ผมเคยใช้รถติดแก๊สมา 3 คัน

คันปัจจุบันให้ปฏิญาณกับตนเองไว้ว่าจะไม่ติดแก๊สแล้วครับ

ออฟไลน์ spiritofsoul

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:48:51 »
มั่นใจว่าเป็นปัญหาเพราะแก๊สเลยหรือเปล่าครับ

เพราะ้หมือนเคยเห็นคนพูดถึง Cruze ดับกลางทางอยู่นะ ไม่รู้รุ่นเดียวกันหรือเปล่า  :o

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:10:16 »
กลับกลายเป็นเรื่องอุบัติเหตุไปแล้ว
ถ้า(ก่อนหน้าติดตั้ง)รถขับได้ปรกติ
ก็ต้องพุ่งเป้าไปที่การติดตั้งและปรับจูนแก๊สครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:23:44 »
ผมกล้าพูดเต็มปากเลย บริษัทแก๊ส ทุกยี่ห้อล้วนแทบจะไม่มีความชำนาญกับการติดแก๊ส อู่นอกส่วนมากจะชำนาญมากกว่าเหมือนมีประสบการณ์มากกว่าอะครับ เจอปัญหาหลายๆอย่าง และปัญหาของตัวท่านเองผมก็พอจะทราบมาบ้าง แล้วไปติดอู่ไหนมาละครับ pm บอกผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 02:10:17 »
ไม่เห็นจะเกี่ยวกับเรื่องการติดแก๊สเลยครับ ในเมื่อคนอื่นเขาก็ไม่มีปัญหากัน
ผมว่าจขกท. ดูในคลับ ร้านที่ชำนาญๆ ไปให้เขาดูให้ รอบเดียวก็จบแล้วครับ

ศูนย์ใหญ่ไม่ค่อยรู้อะไรหรกอครับ รู้แค่เรื่องพื้นๆ บางปัญหามันเป็นเฉพาะรุ่นครับ เข้าไปดูบอร์ดของครูซเลยดีกว่าครับ

ป.ล. Energy Reform แพงกว่ายี่ห้ออื่นเพราะแบรนด์ของมัน แต่คุณภาพมันไม่ได้เหนือกว่ายี่ห้ออื่นครับ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:20:19 »
จากเคสคล้ายๆกัน ของครูซที่ชอบดับ เพื่อนผมติดของ ยูโรแกซครับ หัวฉัดตัวแพงสุด  ชอบดับบ่อยมาก  ติดที่ร้านมงคลครับ   เขาก็ให้รถอัลเมร่ามาใช้ระหว่างแก้ไข    แล้วเอาครูซไปตรวจสอบ เห็นสุดท้ายจบที่การเปลี่ยนชุดสายไฟของระบบแกซใหม่ หมดครับ ทั้งชุด อาการชอบดับหายไปครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:24:48 »
18 เดือน เข้าศูนย์มา 5 ครั้ง เป็นผมคงถอดใจ ถอดแก๊สออกแล้วครับ

ไหน ๆ รถก็วิ่งมาถึงเขาแล้ว เข้าอีกซักรอบ แล้วดูก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Boyd

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:02:26 »

น่าจะเป็นที่ตำแหน่งเซนเซอร์ของระบบแก๊สไม่ดีพอที่จะหลอกสมองรถได้ เลยสั่งตัดการทำงานทันที

อืม....ลองปรึกษาร้านแก๊สติดกับเทสคาร์ พัฒนาการดูครับ เพราะผมไปเซอร์วิสที่นั่น
เห็นรถจากในคลับครูซเข้าไปทำกันเพียบ....หรือลองศึกษาเพิ่มเติมเองจากในคลับครูซดูละกันครับ

ปล.ไม่ได้เจตนาเป็นการโฆษณาแต่อย่างใดนะครับ กลัวโดนแบน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:07:25 »
เคยลองวิ่งด้วยน้ำมันอย่างเดียวดูซักเดือน หรือไม่ครับ ;)

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:50:31 »
ลองวิ่งน้ำมันสักวันสิครับว่าดับรึเปล่า...
ระบบแก๊สถ้าศูนย์ใหญ่ซ่อมไม่ได้ ไปร้านนอกเลยครับ ถามคนในคลับเลยครับว่าเค้าไปซ่อมร้านไหนที่จะจบ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:30:52 »
ผมถามไปเมื่อกระทู้ที่แล้ว ยังไม่ได้คำตอบเลยว่า วิ่งด้วยน้ำมันเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ
อันที่จริง เคสแบบนี้ อุปกรณ์แม้ว่าจะมีส่วนอยู่บ้าง แต่สิ่งที่สำคัญสำหรับแก๊ส คือผู้ติดตั้งและผู้จูนแก๊สครับ

นี่เป็นเหตุผลที่ในกระทู้ที่แล้ว ผมให้คุณเข้าไปถามในคลับของครูซ รวมถึงเข้าไปถามในเวปแก๊สครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:39:00 »
ผมถามไปเมื่อกระทู้ที่แล้ว ยังไม่ได้คำตอบเลยว่า วิ่งด้วยน้ำมันเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ
อันที่จริง เคสแบบนี้ อุปกรณ์แม้ว่าจะมีส่วนอยู่บ้าง แต่สิ่งที่สำคัญสำหรับแก๊ส คือผู้ติดตั้งและผู้จูนแก๊สครับ

นี่เป็นเหตุผลที่ในกระทู้ที่แล้ว ผมให้คุณเข้าไปถามในคลับของครูซ รวมถึงเข้าไปถามในเวปแก๊สครับ

เรื่องวิ่งน้ำมัน  วิ่งน้ำมันบ้างบางครั้งแต่ก็ไม่เคยดับ แต่ก็ไม่เคยใช้น้ำมันนานๆ ครับ และเรื่องคลับของครูซผมเป็นสมาชิกอยู่ครับ ไปร้านที่ในคลับแนะนำแล้ว 2 ครั้งแต่ไม่หายครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:39:53 »
จากที่ผมใช้รถแก๊สมาและเคยพบเจอปัญหามาเหมือนกัน บอกได้เลยครับว่าถ้าเจอช่างเก่งๆหาแปบเดียวก็เจอปัญหาแต่ถ้าช่างที่ไม่เข้าใจปัญหา

จะทำกี่รอบก็ไม่หายต่อให้ช่างบริษัทใหญ่ก็เหอะ ลองหาข้อมูลดูช่างอื่นๆด้วยก็ดีนะครับแล้วให้บริษัทเค้ารับผิดชอบค่าใช้จ่ายไป

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:44:05 »

น่าจะเป็นที่ตำแหน่งเซนเซอร์ของระบบแก๊สไม่ดีพอที่จะหลอกสมองรถได้ เลยสั่งตัดการทำงานทันที

อืม....ลองปรึกษาร้านแก๊สติดกับเทสคาร์ พัฒนาการดูครับ เพราะผมไปเซอร์วิสที่นั่น
เห็นรถจากในคลับครูซเข้าไปทำกันเพียบ....หรือลองศึกษาเพิ่มเติมเองจากในคลับครูซดูละกันครับ

ปล.ไม่ได้เจตนาเป็นการโฆษณาแต่อย่างใดนะครับ กลัวโดนแบน  ;D ;D ;D

ร้านเดียวกันเลย  ;D  รถเบาดับแบบนี้ผมมั่นใจว่า น้ำมันไม่เป็นแน่นอนเพราะยังไม่เคยเห็นใครใช้น้ำมันแล้วบ่นเบาดับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:46:59 »
ตอนขับมอเตอร์เวย์มันดับยังไงครับ
เบาดับ หรือขับๆ อยู่ดับเลย หรือกำลังเร่งแล้วดับ
ตอนนั้นความเร็วประมาณเท่าไร

ลองแก้ไขดูก่อนครับ ผมว่าน่าจะแก้ได้นะ
อันนี้โดนชนท้ายรถบรรทุกก็ต้องรับผิดชอบอยู่แล้วนี่ครับ

gunz13096

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:48:20 »
ดีนะที่ยังไม่ตัดสินใจติดแก๊ส ไม่งั้นงานงอกแน่เลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:55:12 »
OK ในเมื่อวิ่งน้ำมันไม่น่าจะเกิดปัญหา ดังนั้นประเด็นที่ควรพุ่งไปคือระบบแก๊ส
ผมไม่แน่ใจในตัวของช่างของศูนย์ใหญ่ของ ER ว่ามีความเชี่ยวชาญขนาดไหน เพราะส่วนตัวใช้ AC อยู่ (ถ้าเป็นเจ้านี่จะแนะนำให้ไปที่ THEO เลยน่าจะจบที่นั่น แต่พอเป็น ERเลยไม่แน่ใจเท่าไหร่)

ผมขออนุญาติเอ่ย ถึงชื่อร้านแล้วกันนะครับ หากจิมมี่อ่านแล้วไม่เหมาะสม รบกวนลบทิ้งได้เลยนะครับ

หากเข้าไปที่ศูนย์ใหญ่แล้วยังแก้ปัญหาไม่ได้ ลองโทรศัพท์สอบถามไปที่ gasboyd หรือ gogas ดูครับ (ผมไม่ได้ติดที่สองเจ้านี้นะครับ แต่เท่าที่อ่านการตอบกระทู้ของทั้งคุณบอย และช่างกบ ถือว่าเป็นผู้รู้ครับ)

หรือว่า ถ้าโซนชลบุรี ก็มีชื่อ ช่างหมูพนัส อีกคนครับ
ผมไม่โพส URL ให้นะครับ ลองเอาชื่อที่ผมกล่าวถึงไปลองหาใน Google ดูครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:57:51 »
แก๊สจะตัดสินใจติดเมื่อไหร่ก็ได้ครับ ขอแค่ให้หาอู่ที่ดีก็พอ อู่ที่ดีหมายถึง เราต้อง ยอมรับข้อดี ข้อเสียเขาได้ ถูกใจเราเลือกแล้ว นิยามคำว่า ดี ของแต่ละคนไม่เท่ากัน ผมยัง งงอยู่เลย สรุปท่านไปติดร้านไหนมาแน่ครับ ท่าน อนุรักษ์ ผมพร้อมจะยื่นเข้ามาช่วยเต็มที่ แต่ท่านกลับมองผ่านไป เรื่องราวของ cruze ผมก็พอจะทราบมาบ้าง  ;)  ท่านไม่บอกเราก็ไม่รู้จะช่วยยังไง จะได้แนะนำให้ถูกที่ ถูกคน

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:01:04 »
ไม่ทราบว่ารถของท่าน จขกท.เริ่มมีปัญหาที่ตอนติดแก๊สวิ่งไปได้ซักกี่ ก.ม.  ของผมติดของเวอร์....  วิ่งมาแล้วเกือบ9000โล ไม่มีปัญหาเบาดับครับ

ถ้ายังอยู่ในประกันของแก๊ส เมื่อให้ศูนย์ใหญ่แล้วแก้ปัญหาไม่จบ  ขอเสนอให้ท่านจขกท.ลองเจรจา ขอเปลี่ยนเป็นการวางระบบแก๊สใหม่ทั้งระบบดีไหมครับ... ขอให้แก้ปัญหาได้นะครับ.. ;)

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:39:14 »
ผมคิดว่ากรณีนี้ทางบริษัทติดแก๊สน่าจะต้องรับผิดชอบทั้งหมดนะครับ เนื่องจากติดตั้งเสร็จแล้วรถลูกค้าไม่อยู่ในสภาพสมบูรณ์100% ไม่ควรปล่อยรถออกมาให้ลูกค้าได้ใช้ด้วยซ้ำ สงสัยว่าขั้นตอนการติดไม่ได้มีการทดลองขับบนถนนเลยละมั้ง ติดเสร็จก็ปล่อยคืนเลย แบบนี้แย่ครับ ถ้าเจอคนที่เขาไม่ยอมจริงๆอาจจะมีปัญหาถึงขั้นฟ้องร้องกันได้เลยนะครับเนี่ย :-X
Test ..

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:14:18 »
แล้วรถผมต้องมาโดนชนแบบนี้ผมจะเรียกร้องอะไรกับศูนย์แก๊สได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:44:36 »
แล้วรถผมต้องมาโดนชนแบบนี้ผมจะเรียกร้องอะไรกับศูนย์แก๊สได้ไหมครับ

ไม่บอกหน่อยหรอครับ ติดที่ไหนมา pm มาบอกก็ได้ครับ จริงๆความผิดแบบนี้ อู่ต้องโดนก่อน แล้วก็ค่อยบี้0 ยิ่งถ้าอู่ ได้เป็นตัวแทนของ ER น่าจะโดนจัดหนัก

promt

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:22:31 »
ผมก็ติดแก๊สครับ ผมใช้ 1.8 LS AT

ติดตั้งแต่ 1000 กิโลแรกเลยครับ แต่ใช้ของ Europe gas ไม่มีปัญหาเรื่องเบาดับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าแก้แล้วไม่จบ มันเครียดจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:40:55 »
หากเป็นเฉพาะแก๊ส  ผมคิดว่า คัทออฟ ในจังหวะถอนคันเร่ง ไม่ถูกต้อง... จูนใหม่  และข้อแนะนำเพิ่มเติม ปิดระบบ obd  (ไม่ใช้ชั่วคราว)แล้วดูว่าอาการหารหรือไม่? ครับ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:28:23 »

ไม่บอกหน่อยหรอครับ ติดที่ไหนมา pm มาบอกก็ได้ครับ จริงๆความผิดแบบนี้ อู่ต้องโดนก่อน แล้วก็ค่อยบี้0 ยิ่งถ้าอู่ ได้เป็นตัวแทนของ ER น่าจะโดนจัดหนัก
ร้านkc ชลบุรีครับ