ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกมองข้างของMercedes-Benzทุกรุ่นใช้อันเดียวกันหมดหรือปล่าวครับ  (อ่าน 3137 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
คืออยากทราบว่ากระจกมองข้างของMercใช้กันตั้งแต่A Class ยัน SLS AMG Roadster อยากทราบว่าใช้แบบเดียวกันหมดหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
เห็นเหมือนกันเกือบทุกรุ่น ที่ไม่เหมือนเห็นมี G-class รุ่นไหนอีกไม่ทราบ

แต่ C E S part เดียวกันแน่ๆ ใส่แทนกันได้เลย part เดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 23:57:00 โดย pongisra »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เป็นกันหลายยี่ห้อครับ ของโตโยต้านี่ตัวดีเลย
อันเดียวใช้ตั้งหลายรุ่น (ของวีโก้ใช้กับ Estima ปัจจุบันได้เลยนะ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ prai

ผมคิดว่าไม่ทุกรุ่นนะครับ แต่โดยรวมเป็นลักษณะเดียวกัน ยกเว้น G Class ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

กระจกมองข้าง วิทยุ พวงมาลัยสามก้าน หัวเกียร์ตรงคอนโซล
น่าจะใช้ร่วมกันในหลายๆรุ่น

บรรยากาศในรถเหมือนกันหมดเลย

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
ผมคิดว่าไม่ทุกรุ่นนะครับ แต่โดยรวมเป็นลักษณะเดียวกัน ยกเว้น G Class ครับ
G Classก็ใช้แบบเดียวกันไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

เพิ่งรู้สึกเหมือนกันครับว่ากระจกข้างตัวนี้ของ Benz มันใช้กันหลายๆรุ่นมากเลยครับ 
อย่าง E-Coupe ก่อนหน้านี้ก็เรียวๆเล็กกว่านี้  S-class ก่อน minor ก็เล็กๆเหมือนกัน

พอ update ใหม่ ก็เป็นแบบที่ว่ากันหมดเลยครับ ขนาด A-class จนถึง GL-class ตัวใหม่ยังเหมือนกันเลยครับ
น่าจะเป็นการลดความหลากหลายของชิ้นส่วน จะได้ลดราคาต่อหน่วยตอนผลิตมั้งครับ  หรือขนาดของกระจกมันเป็นมาตรฐานทางยานยนต์ไปหมดแล้ว???

http://www.motorward.com/wp-content/images/2012/03/New-Mercedes-A-Class-2.jpg

http://www.carsalesindia.com/images/userphotos/8004/Mercedes-GL-Class.jpg

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
SLK กับ SL น่าจะใช้คนละตัวกับพวก E S นะครับเห็นของ sl , slk ดูเรียวๆกว่า e กับ เอส จะเหลี่ยมๆ แต่เอลอีดีลายเดียวกัน