ผู้เขียน หัวข้อ: jazz / fiesta / sonic ใช้ขับไปเรียนใน มหาลัย รุ่นไหนดีคับ  (อ่าน 13521 ครั้ง)

maximos

• บุคคลทั่วไป
jazz / fiesta / sonic ใช้ขับไปเรียนใน มหาลัย รุ่นไหนดีคับ
หรือว่ามี รุ่นไหนแนะนำคับ

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
Re: jazz / fiesta / sonic ใช้ขับไปเรียนใน มหาลัย รุ่นไหนดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:14:22 »
ผมเลือกแจ๊สครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: jazz / fiesta / sonic ใช้ขับไปเรียนใน มหาลัย รุ่นไหนดีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:21:16 »
Jazz นะ ไม่สน Swift Mirage March Almera เลยรึ
เครื่องก็ไม่ได้แย่นะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

maximos

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:28:08 »
ขอบคุณคับ... :)
ที่ไม่เลือกอีโค คาร์ เพราะ ต้องขับกลับบ้าน บ่อยคับ
ประมาน เดื่อนละ 2 ครั้ง ระยะทาง 110 กิโล คับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:34:56 »
ที่ไม่เลือกอีโค คาร์ เพราะ ต้องขับกลับบ้าน บ่อยคับ
ประมาน เดื่อนละ 2 ครั้ง ระยะทาง 110 กิโล คับ

110 โลทางแบบไหนครับ

Eco car ผมวิ่งใน กทม ตกวันละเกือบ 100 โลครับ

maximos

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:39:06 »

110 โลทางแบบไหนครับ

Eco car ผมวิ่งใน กทม ตกวันละเกือบ 100 โลครับ

ทางตรงเลยคับ รถไม่ค่อยติด

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:39:39 »
ผมไปลองโซนิคมา ช่วงล่างแน่นมากๆๆ

ผมว่า ตัวเลือกนี้ แบ่งเป็นสองกลุ่มละแหละ

1. Jazz - อเนกประสงค์
แต่ช่วงล่าง การดูดซับแรงสะเทือน การเก็บเสียง สู้อีกสองตัวไม่ได้เลย แบบทิ้งห่างด้วยซ้ำ

2. Fiesta, Sonic - ฟิลลิ่งในการขับดีมาก เหนียว แน่น หนึบ เงียบ นุ่มอีกตะหาก
แต่มีข้อที่ Jazz ชนะขาดลอยกลับไปเหมือนกัน คือ ศูนย์บริการครับ และ ความสามารถในการขนสัมภาระ หรือของชิ้นใหญ่ๆ ก็สู้แจ๊สไม่ได้

ลองขับ แล้วลองตัดสินใจเองดีกว่าครับ
ลองพับเบาะ ลองจัดพื้นที่ว่าโอเคไหม

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:47:35 »
ถ้าถามผม ผมเลือกแจ๊สนะ

ไม่ได้มีิอะไรดีเด่หรอกครับ แถมยังใกล้ตกรุ่นเต็มที

แต่สำหรับผม เหมือนเคมีมันตรงกัน ขับแล้วชอบ เร่งโอเค โปรงสะบาย ซอกแซกง่าย

ทางที่ดี หาเวลาไปลองขับเถอะครับ แล้วเลือกคันที่คิดว่าใช่ที่สุดสำหรับคุณ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:52:52 »

110โล ไม่จัดว่าไกลครับ Eco สบายๆ
แต่จากตัวเลือก ผมเอา Jazz ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:11:31 »
เฟียสต้าคับ ความปลอดภัยดีสุด

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:11:47 »
3 คันนี้ผมเอา Jazz นะ แต่ขอเปลี่ยนเป็น City ไม่ได้เหรอ ;D

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:17:36 »
ผมเลือกแจ๊ส ครับ ขอบเป็นไฮบริด สีเขียวด้วยนา

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:20:01 »
ให้เลือก เลือก jazz ดมแก๊ส L ประหยัดติดกันจนชำนาญแล้ว  เรื่องรถ ความชอบตัวท่านเท่านั้นแหละที่จะบ่งบอกว่ารถคันไหนเหมาะ  ให้ตายมีแต่คนบอกว่า jazz เยี่ยม ทั้งๆที่ในใจอาจจะมีตัวเลือกอื่นอยู่ก็ได้ แนะนำ หยิบกระดาษขึ้นมา เขียนรุ่นรถ 5รุ่น ในใจที่ชอบ ในงบเท่านี้ แล้วท่านจะพบคำตอบเอง ก่อนจะเขียนเราต้องคำนึงถึงองค์ประกอบของรถอยู่แล้วละ ว่าข้อดี ข้อเสีย ส่วนไหนที่เราชอบและรับได้ ขอให้เจอคันที่ใช่นะครับผม ;)

maximos

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:44:37 »
ขอบคุณคับ เดวจะลองไปนั่ง ดู  ;) ;)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:54:22 »
แจ๊สท็อปครับ แต่ถ้าอยากมันส์ๆ แจ๊ส เกียร์ธรรมดา แล้วไปจัดช่วงล่างให้หนึบๆหน่อย น่าจะสนุกขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 02:17:40 »
Jazz ก็ได้ Fiestaก็ดีครับ ;D

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 03:46:37 »
เหมือนๆ  กันแหละครับ

ให้เพื่อนนั่งได้สบายๆ ก็ Jazz ครับ พื้นที่ศรีษะปลอดโปร่งดีครับ สมรรถณะพอใช้ได้ กลางๆ  ;)

เน้นตัวเอง การขับอยู่ในระดับโอเคก็ Fiesta ครับ แย่ตรงหลังคาเตี้ยไปนิด เวลาเซ็ทผมตั้งแล้วมันจะชนหลังคา ฮ่าๆๆๆ ;D

ส่วน Sonic ยังไม่เคยสัมผัสเลย :P

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 04:03:46 »
ผมคงเลือก ไม่แจ๊ซ ก็เฟียสต้า ครับ..

จุดเด่นมันไม่เหมือนกัน.. ดีคนละอย่าง..

แต่ Defect ของแจ๊ซน้อยกว่า.. ขอเลือกแจ๊ซอันดับแรกก่อนครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 04:23:14 »
เอามาแต่งจัดเต็ม เลือก Jazz ของแต่งหาง่ายมากครับ
เอามาขับช่วงล่างแน่น ขับดี แต่ลุ้นศูนย์เอา รอ เฟียต้าหน้าแอสตันมาติน กับ โซนิค 5 ประตู ก๊าบบบ

ถ้าเรียนจบแล้วเปลี่ยนรถผมก็เลือก jazz หรือ city cnc ครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 06:59:30 »
แจ๊ส ใช้ตั้งแต่เรียน จนทำงานใหม่ๆได้เลยครับ

เพื่อนเยอะ แจ๊สกว้าง นั่งสบายๆ อัดๆได้
ของเยอะ ทำกิจกรรม แจ๊สมันขนกลอง ขาตั้ง ของจากสปอนเซอร์ กล้อง สารพัด
ทน ช่วงล่าง เครื่องเกียร ใช้ๆไปเลยแทบไม่ต้องดูแล ระบบง่ายๆไม่ซับซ้อน
ของแต่งเยอะ ของเล่นเยอะ ชุดท่อ ชุดอัพเกรดช่วงล่าง ชุดแต่ง

เฟียสต้าก็ดีครับ แต่มันแคบๆ บีบๆ แผงประตูใหญ่ เบาะหนาๆ ใช้พื้นที่ได้ไม่เต็มที่

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:23:32 »
เน้นความปลอดภัยต้อง Fiesta ครับ ....

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:30:21 »

เลือกแจ็ส

เหตุผล ขอเรื่องความอเนกประสงค์ล้วนๆ ช่วงล่างแย่ยังพอแก้ได้

ออฟไลน์ Kananant

• Newbie
  • *
  • Jommy
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:45:36 »
ตอน test drive ขับ jazz
พอตอนซื้อ ซื้อ City ตัวtop 55+
ตอนแรกไม่ชอบ city เลย แต่แม่ชอบ สุดท้ายก็ต้องเอา ปรากฎว่ามีเพื่อนออก Jazz เหมือนกัน
ฟิลลิ่งการขับคล้ายๆกัน แต่ภายในห้องโดยสาร city ดูใหญ่กว่านั่งสบายกว่าแน่นอนมากๆด้วย(ด้านหลัง)
ความรู้สึกส่วนตัวคิดว่า City ดูสุขุม ไม่เด็ก และดูดีกว่า อิอิ
ปล.ขับมาเรียนมหาลัยเหมือนกันครับ ยื่งเดินทางไกล ถ้ามีผู้ใหญ่นั่งด้วย City ครับ
Jommy

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 07:52:07 »
Fiesta คับ,,, ไปกับแฟน 2 คนพอ, เปลี่ยนล้อซักชุด ก็หล่อแล้ว  ;D
....Jazz ,,, เกร่อไปหน่อย, ใครๆ ก็ใช้, ช่วงล่างก็เด้ง  ::)
....Sonic ,,, ยังไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:02:51 »
ถ้าคุณภาพประกอบมันได้มาตรฐานทุกคัน ผมเลือก FIESTA ครับ
ถ้าชอบสไตล์วัยรุ่นแต่งรถ+หลังการขายโอเคไปหา JAZZ เลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:13:39 »
ไม่มีใครแนะนำโซนิคกันเลย ฮู้ว

แนะนำนอกตัวเลือกครับ มาสด้า2 5 ประตู สีขาว เกียร์ธรรมดา โดนใจวัยรุ่นถ้าผมอายุ 20 ต้นๆจะเอาคันนี้แหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:39:53 »
โซนิคครับ ท้ายอาจจะไม่สวย แต่ก็แปลกดีนะครับ รู้สึกเด่น เวลาขับไปมหาลัย

ถ้าขับแจ๊สไป ก็เหมือนคนอื่นๆ น่ะครับ 555+

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:40:35 »
Jazz ครับ

ขับสนุก เอนกประสงค์ ประหยัดน้ำมัน

ที่ เด่นสุดคคือ เรื่อการบำรุงรักษาครับ

ฮอนด้าจ่ายน้อยสุด และวี่แววในการเสียช่วง 5  ปีแรก น้อยสุด
ไม่ต้องมาเครียดเรื่องเกียร์ จะพังแบบ เฟียสต้า

อย่างน้อย จะได้เบาใจ ผู้ปกครองครับ  ช่วยเหลือท่านในทางอ้อม
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:01:09 »
Jazz ครับ อเนกประสงค์กว่า ขับไปเรียนมหาลัยได้ขนเพื่อนๆแน่นอน เรียนจบขายต่อก็ขายง่ายสุด  ;D

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:08:05 »
ถ้าไม่ติดว่า Jazz ใกล้ตกรุ่นผมเลือก Jazz ครับ

แต่ ณ จุดนี้ Fiesta ครับ