ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยติดไฟ PROJECTOR กับโคมเดิมบ้างไหม  (อ่าน 33287 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ขับกลางคืน มองไม่ค่อยเห็น
ดู xenon พวก benz แล้วมันสะใจดีจริงๆ

เห็นมียัด projector ในโคมเดิม
ไอพวก ccfl ไม่ได้สนใจเลย เน้นใช้งาน

ติดแล้วมันดีไหม น่าใช้ไหม
projector + xenon

เห็นมีให้เลือก

ขนาดลูกแก้ว projector 2.5 - 2.8"
xenon 35w 55w
เกรดบัสลาสมีผลมากน้อย ขนาดไหนครับ เห็ฯบางเจ้ามีให้เลือก พวกบัสลาส oem

ออฟไลน์ putferio

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครเคยติดไฟ PROJECTOR กับโคมเดิมบ้างไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:05:56 »
retro fit หรอครับ ต้องรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบ ;D

แต่เท่าที่เห็นแล้วติดแล้วไฟมันสว่างขึ้นเยอะมากๆ ขาวสุดๆ

ไม่ดูเสี่ยวเหมือนไฟแต่งบางชิ้นด้วย

ชอบเหมือนกันแต่กลัวทำไปแล้วมีปัญหาระยะยาว :-X

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: มีใครเคยติดไฟ PROJECTOR กับโคมเดิมบ้างไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:17:52 »
แสงจะให้ได้แบบพวกเบนซ์ต้องretrofitคับ ราคาแรง20000อัพ

แสงสวยเหมือนรถแพงๆเป๊ะๆเลยสว่างมากๆ มองไกลๆจะมีหลายสีม่วงน้ำเงินขาวนวล

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:47:57 »
เคยติดbiprojector bi xenon 6000K 35w 2.8นิ้ว (55wเคยติดแล้วโคมไหม้ครับ)
ก็สว่างกว่าแบบเดิม แบบหลอดฮาโลเจน ในระดับนึงครับ  แต่จะสว่างไม่เท่าพวก xenon แบบไม่มีprojector พวกนั้นสว่างมากเพราะคุมแสงไม่ได้และแสงจะแยงตาชาวบ้านด้วย
Projector จะดีตรงแสงยิงได้ไกล...(มาก) และแสงสว่างเสมอกัน ขับในเมืองเหมือนมันจะไม่สว่างกว่าเดิมเท่าไหร่เพราะไฟส่องถนนเดียวนี้มันสว่างครับ แต่ถ้าขับนอกเมืองยิ่งช่วงที่ไม่มีไฟส่องถนน จะรู้เลยว่ามองเห็นได้ดีและไกลกว่าตอนไม่มีprojector เยอะเลยที่เดียว

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:07:36 »
ของผมติดอยู่ครับ ตามรูปเลย แสงที่ได้ดีกว่าเดิมเยอะมาก ไม่ฟุ้งไม่กระจาย ยิงยาวเป็นเส้นเลย  ขับสบายขึ้นนะครับเวลาอยู่ที่มืดๆ แสงมันกระจายกว้างกว่าเดิม

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:23:45 »
คุณบอมบ์พอจะ PM ร้านที่ติดตั้งได้ไหมครับ ตอนนี้มีปัญหากับอินโนว่าแสงสลัวมาก ๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:39:04 »
ของผมติดอยู่ครับ ตามรูปเลย แสงที่ได้ดีกว่าเดิมเยอะมาก ไม่ฟุ้งไม่กระจาย ยิงยาวเป็นเส้นเลย  ขับสบายขึ้นนะครับเวลาอยู่ที่มืดๆ แสงมันกระจายกว้างกว่าเดิม

ขอพิกัดร้านทาง PM ด้วยครับ ร้านที่อยู่แถวๆแฮปปี้แลนด์ป่าวคับ ขอบคุณครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:13:14 »
มีคนในคลับ Hondajazzlover ทำมา ดูดีมากครับ แต่ราคาจะอิงอยู่กับตัวโปรเจคเตอร์ว่าเราจะเอาของอะไรมาใส่
ลองไปดูที่พี่เขารีวิวให้ดูครับ มีประโยชน์ดี รายละเอียดชัดเจนดีครับ
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=4201.2560
 :)

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:26:45 »
ผมอยากได้ด้วยแต่กังวลเรื่องน้ำ เห็นหลายคันที่ติดมันจะเป็นไอน้ำในโคม ไม่รู้โอกาสมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:18:55 »
อยากใส่เหมือนกันรอมีเงินก่อน ถ้าจะเอาแบบที่เส้นตัดแสงคมๆชัดเจนก็ต้องเลือกเอาเลนส์ที่มาจากโคมเก่าดีๆครับ อย่างเอาของเล็กซัสมาใส่นี่ยังไงก็ชัดเจนแสงไม่กระจายแน่นอน แต่ก็ขึ้นอยู่กับคนทำด้วยว่าจะปรับตั้งต่ำแหน่งของแสงได้่เหมาะสมแค่ไหน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:51:53 »
ทำมาครับ เน้นสวยงาม เรื่องแสงเวลาที่มืดๆก็ดีขึ้นนะครับ
แต่เวลาขับบนถนนมีไฟไม่ค่อยต่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 10:58:48 โดย LaTeX »

ออฟไลน์ rathkarin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:39:02 »
ของผมเป็น city ไส่โคม xenon 6000K

แสงที่ได้คือสว่างกว่า ไกลกว่ามากๆ แต่แสงสีเหลืองแบบฮาโลเจนมันจะนวลตากว่านะครับ มองง่าย ถ้าจะใช้งานจริงลองใช้แสง 4300K น่าจะสบายตากว่านะครับ

อาจต้องปรับตัวในการขับรถนิดนึงนะครับ เพราะถ้ามีคนยืนอยู่หน้ารถ ก็จะเห็นแค่ ขา ส่วนด้านบนจะมืดไปเลย เพราะแสงมันเป็นลำครับ มีโคมแล้วแสงไม่ฟุ้ง

แต่ถ้าท้ายห้อย (บรรทุกหนัก) ตรงส่วนไกลๆของแสง มันอาจจะมีมุมเงยไปกระทบโดนตาชาวบ้านได้ครับ แต่ถ้าขับปรกติก็ไม่แยงตาครับ

แล้วอย่าไปจ่อท้ายรถที่มีกันชนเป็นโครมเมี่ยมนะครับ แสงมันจะสะท้อนเข้าตาตัวเองแสบมาก เรียกว่ากรรมตามทันครับ 555

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:13:37 »
ของผมเป็น city ไส่โคม xenon 6000K

แสงที่ได้คือสว่างกว่า ไกลกว่ามากๆ แต่แสงสีเหลืองแบบฮาโลเจนมันจะนวลตากว่านะครับ มองง่าย ถ้าจะใช้งานจริงลองใช้แสง 4300K น่าจะสบายตากว่านะครับ

อาจต้องปรับตัวในการขับรถนิดนึงนะครับ เพราะถ้ามีคนยืนอยู่หน้ารถ ก็จะเห็นแค่ ขา ส่วนด้านบนจะมืดไปเลย เพราะแสงมันเป็นลำครับ มีโคมแล้วแสงไม่ฟุ้ง

แต่ถ้าท้ายห้อย (บรรทุกหนัก) ตรงส่วนไกลๆของแสง มันอาจจะมีมุมเงยไปกระทบโดนตาชาวบ้านได้ครับ แต่ถ้าขับปรกติก็ไม่แยงตาครับ

แล้วอย่าไปจ่อท้ายรถที่มีกันชนเป็นโครมเมี่ยมนะครับ แสงมันจะสะท้อนเข้าตาตัวเองแสบมาก เรียกว่ากรรมตามทันครับ 555

สวยมากเลยครับทำมาเท่าไหร่  ;D จะทำมั่ง

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:00:05 »
ของผมทำ retrofit ครับ ฺแกะโคมเดิมแล้วใส่ Bi-xenon งบประมาณ 20,000.+-
ใช้หลอดใหม่+บาลาสต์ใหม่ ตัวโครง Bi-Xenon เป็นของ Evo X
shroud หรือตัวเปลือกนอกเป็นของ W221 ประกบกับ Stepwagon

ใช้งานได้ดีมาก สว่างมาก ค่าK 4300 ตามมาตราฐาน ไม่ฟุ้ง Cut off ชัดเจน
ใช้งานมา 2 เดือนเศษ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

(ขอโทษด้วยครับ พอดียังไม่มีรูปที่ใกล้กว่านี้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 15:25:41 โดย ck_win »

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:25:19 »
เดี๋ยวนี้ฮิดกันมากเลยนะครับไฟโปรเจคเตอร์  ว่างๆก็จะเอา accord ไฟทำซะหน่อย แล้วใส่ccfl คานี้เหมือนbmw เลย

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:55:21 »
ผมอยากได้ด้วยแต่กังวลเรื่องน้ำ เห็นหลายคันที่ติดมันจะเป็นไอน้ำในโคม ไม่รู้โอกาสมากน้อยแค่ไหนครับ

ผมทำมาจะ 2 ปีแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ คงขึ้นอยู่กับฝีมือช่างด้วยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:28:47 »
ของผมทำ retrofit ครับ ฺแกะโคมเดิมแล้วใส่ Bi-xenon งบประมาณ 20,000.+-
ใช้หลอดใหม่+บาลาสต์ใหม่ ตัวโครง Bi-Xenon เป็นของ Evo X
shroud หรือตัวเปลือกนอกเป็นของ W221 ประกบกับ Stepwagon

ใช้งานได้ดีมาก สว่างมาก ค่าK 4300 ตามมาตราฐาน ไม่ฟุ้ง Cut off ชัดเจน
ใช้งานมา 2 เดือนเศษ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

(ขอโทษด้วยครับ พอดียังไม่มีรูปที่ใกล้กว่านี้)

เคยได้ยินมาว่าที่นี่ของดีทั้งนั้น กำลังหาอยู่เช่นกัน แนะนำหน่อยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 17:35:25 »
retrofit เท่านั้น ไม่งั้นไม่ค่อย work

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 17:50:13 »
retrofit มันแตกต่างจากไฟโปรเจคเตอร์ธรรมดายังไงบ้างครับ พอดีสนใจจะติดเหมือนกันครับผม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:27:20 »
retrofit มันแตกต่างจากไฟโปรเจคเตอร์ธรรมดายังไงบ้างครับ พอดีสนใจจะติดเหมือนกันครับผม

เขาใช้ของ  OEM มาแปลงใส่ครับ ความสว่าง ไม่แยงตา ทนทาน จะเหมือนที่ติดรถมา แต่ราคาแพงหน่อย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ