ผู้เขียน หัวข้อ: หรือว่า Ford จะเริ่มขยับ...  (อ่าน 7386 ครั้ง)

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
หรือว่า Ford จะเริ่มขยับ...
« เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:48:04 »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาพาทางที่บ้านไปลอง Test drive Focus ที่ศูนย์แถวบ้าน คราวที่แล้วไปเจอเซลล์บริการแย่
แต่คราวนี้บริการดี ข้ามไปตอนเทสเสร็จก็ขอเบอร์ติดต่อตามระเบียบ

ปรากฏว่าวันจันทร์ที่ผ่านมามีเบอร์ 02 โทรมาผมรับก็มีบทสนทนาคร่าวๆประมาณนี้

A: สวัสดีคะ ดิฉันโทรจะศูนย์ฟอร์ด..xxx...นะคะ
ผม: ครับ
A: ไม่ทราบว่าได้เข้ามาใช้บริการที่ศูนย์เราใช่มั้ยคะ
ผม: ใช่ครับ พอดีพาทางครอบครัวไปลองดูโฟกัส
A: ไม่ทราบว่าได้ลอง Test drive มั้ยคะ เซลล์บริการเป็นอย่างไรบ้างคะ
ผม: ได้ เทสแล้วครับ เซลล์บริการดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร
A: ไม่ทราบว่ามีอะไรอยากจะแนะนำทางศูนย์ของเราบ้างมั้ยคะ
ผม: (ได้ทีจัดเลยครับผม ครั้งที่แล้วทำเอาผมเอือมศูนย์นี้ไปเลย)

ทางต้นสายก็ขอโทษขอโพยผมมายกใหญ่ (แต่ไม่ได้ส่วนลดเสอนมานะ 555)

คราวที่แล้วเห็นสมาชิกบอกว่า Toyota โทรมาให้เข้าไปสัมภาษณ์ สงสัยฟอร์ดรู้ตัวว่าคนขยาดศูนย์ฟอร์ดกัน
เลยเริ่มที่จะขยับบ้างแล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นแค่การขยับหลอกรึเปล่า เพราะเพิ่งไป Test drive มา...

ถ้าขยับจริงๆก็คงจะดี  :P ไม่รู้ท่านอื่น มีใครได้รับโทรศัพท์แบบนี้บ้างมั้ยครับ

heracrase

• บุคคลทั่วไป
Re: หรือว่า Ford จะเริ่มขยับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:53:07 »
อย่างนี้เรียกสอบถามก่อนการขายครับ อาจจะต้องดูบริการ หลัง การขายมากกว่าอาจจะต่างกันอย่างคาดไม่ถึง ::)

ออฟไลน์ mm300

• Jr. Member
  • **
Re: หรือว่า Ford จะเริ่มขยับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:09:29 »
โทรสอบถามความพึงพอใจของลูกค้าครับ

ผมเองใช้บริการเช็คระยะที่ศูนย์มาตลอด 10+ ปี

ระยะ 3-4 ปีหลังๆนี้ ทุกครั้งหลังจากที่เข้าใช้บริการ ไม่เกิน 1 สัปดาห์ ก็จะมีโทรศัพท์มาสอบถาม

ดีก็ว่าดี มีปัญหาก็แจ้งไป

พัฒนาการก็มีให้เห็นบ้างเล็กๆน้อยๆ ค่อยๆไป ดีกว่าไม่มีเลย

โดยภาพรวม ผม OK กับศูนย์ที่ผมใช้อยู่นะ

จนตอนนี้ ผมก็ถอย New Focus มาแล้วเรียบร้อย

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 12:25:37 »
ผมกลับตกใจนะครับ ฟอร์ดพึ่งจะเริ่มทำแบบนี้ ชาวโลกหลายค่ายเขาทำกันมานานแล้ว ;D

comment หน้าร้านมันก็แค่ส่วนหนึ่ง แต่ที่หนักใจคือหลังบ้านนี่แหละ จะได้สักเท่าไหร่ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:43:51 »
อย่างน้อยก็ถือว่าเป็นพัฒนาการที่ดีขึ้น

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:52:26 »
ผมซื้อเฟียสต้าได้ราวๆ 2 เดือนที่ผ่านมา ก็มีโทรศัพท์โทรมาสอบถามนะครับ ของฟอร์ดนี้แหละ ถามถึงการบริการหลังการขาย แต่ผมยังตอบไม่ได้ เพราะยังไม่ได้เข้าศูนย์เลย รถคนอื่นมีปัญหากันหมด รึว่าผมเป็นฟอร์ดปลอม 555+

ชอบมากเลยครับ เลยตกลงให้เค้าเปิดเผยชื่อและเบอร์โทรผมเพื่อนำไปปรับปรุงต่อไป (ยิ่งอยากให้คนที่ผมกล่าวพาดพิงโทรมาคุยกับผมอยู่ ฮ่าฮ่า)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:01:13 »
ผมไม่กลัวศุนย์ฟอร์ดเท่าไหร่ครับ ศูนย์ที่คิดว่าดีพอได้เจอมาบ้าง

แต่ผมกลัว ฟอร์ด มอเตอร์ประเทศไทยที่สุดเลยครับ :'(

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:10:39 »
ผมไม่กลัวศุนย์ฟอร์ดเท่าไหร่ครับ ศูนย์ที่คิดว่าดีพอได้เจอมาบ้าง

แต่ผมกลัว ฟอร์ด มอเตอร์ประเทศไทยที่สุดเลยครับ :'(
คิดเหมือนผมเลยครับ.. ผมเจอศูนย์ฝอร์ดที่คิดว่าดีๆแล้วศูนย์นึง...

แต่ยังไม่ไว้ใจบริษัทแม่มันเท่าไหร่..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:10:56 »
หลังการขาย  ก็มีโทรมานะครับ  ฟอร์ดเนี้ย  ครั้งที่แล้วพึ่งเอารถ ไปเช็คมา ก็มีโทรมาสอบถาม  เหมือนกัน ว่า ดีตรงไหน อยากให้ปรับปรุงเรื่องอะไร  
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:14:16 »
ของผมมีโทรมาหลังจากเอารถเข้าศูนย์บริการครับ
แต่ไปเทสไดรฟ์ ไม่เคยมีนะ มีแต่เซลล์โทรมาติดตามงานขาย

ยังไงก็รุ็สึกดีกว่า ฮุนได ขอนแก่น เยอะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ bizinezz

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:25:24 »
ขำขำ นะครับ

ตอนจะซื้อ ทางศูนย์ ติดต่อเรามาอย่างดี
พอใช้ไปสักระยะ ทางเราเสียเอง ต้องติดต่อไปที่ศูนย์  ซะอย่างนั้น! o_O'
555+  :D

ออฟไลน์ Robb 🍋

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:17:28 »
ถือเป็นการเปลี่ยนแปลงไปทางทีดีขึ้น  ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:28:22 »
กว่าจะขยับนะ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:28:39 »
ผมยังไม่เชื่อครับ

ศูนย์บริการของ Ford ที่พยายามทำตัวดีๆ หนะมี

แต่ผมไม่ไว้ใจ ฝ่ายที่ดูแลล๔กค้า และบริการหลังการขาย รวมทั้ง เทคนิค ของ Ford Thailand ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:35:21 »
หนังเรื่องนี้ต้องดูกันยาวๆ   เกรงจะเหมือนเรื่องอะไหล่ 24 ชม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nutpich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:43:54 »
ผมออก march มาสองปีแล้ว เซลโทรหาเกือบสิบรอบแล้วครับ
ถามนู้นนี้ เครมรถทำสีดีมั้ย บริการเป็นไงบ้าง รถใช้เป็นไงบ้าง

แต่ยอมรับว่าศูนย์นี้เซลบริการดีจริงๆ อยากจะเอยชื่อศูนย์แต่ไม่รุ้ได้รึป้าว อิอิ

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:19:36 »
เป็นลูกค้าฟอร์ดมา 6 ปีกว่า

เรื่องโทรติดตาม ผมว่ามีมาไม่น้อยกว่า 2-3 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:38:28 »
ผมยังไม่เชื่อครับ

ศูนย์บริการของ Ford ที่พยายามทำตัวดีๆ หนะมี

แต่ผมไม่ไว้ใจ ฝ่ายที่ดูแลล๔กค้า และบริการหลังการขาย รวมทั้ง เทคนิค ของ Ford Thailand ทั้งหมดครับ

T_T จะเปลี่ยนจาก Focus > T6 ก็ยังกล้าๆกลัวๆ

เล่นของหนักตลอด เพลาหลุดงี้  :P

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:42:26 »
เหอะๆ ยังห่างอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 13:10:17 »
ทำไมผมเข้าเคลมกับฟอร์ดไปตั้งแต่เดือนมิถุนายน
แล้วเสร็จเดือนกรกฏาคม
จนบัดนี้ ยังไม่เห็นมีฝ่ายบริการลูกค้าหรือฝ่ายไหนโทรมาสอบถามความพึงพอใจเลยหละครับ
 ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 15:21:55 »
เกี่ยวกับ FORD ผมมีเรื่องฮาๆ ของ new Focus มาเล่าให้ฟังครับ

พอดีพี่ที่ทำงานผม เค้ากะจะไปลอง test drive ดูซักหน่อย ไปถึงก็เลือกเครื่อง 2.0 เพื่อ test ดู ปรากฎว่า start ไม่ติด ลองอยู่นานก็ไม่ติดเซลล์เค้าก็บอก สงสัยเป็นที่ battery

เค้าก็เลย ไปเอา Fiesta มาพ่วง พอ start ปุ๊ป........ เงียบฉี่ ไม่มีการตอบสนอง เซลล์ เลยบอกสงสัย battery ของ fiesta มันเล็กไป เลย ไปเอา Ranger มาพ่วง

พอเอา ranger พ่วง start ปุ๊ป........ เงียบฉี่่ เหมือนเดิม พี่คนนั้นเค้าเล่าให้ฟังว่า เซลล์ พูดติดตลกว่า รู้สึกเหมือนตกเหวเลยใช่มั๊ยครับพี่ หึหึ

สุดท้ายเลยได้ลอง ตัว 1.6 แทน

ศูนย์ไหนอันนี้ผมไม่รู้พราะไม่ได้ถาม แต่ผมว่าตลกดี ที่รถ test drive มัน start ไม่ติด ก่อนกลับแกเจอพี่ รปภ. พี่เค้ายังบอกเลยว่า รถคันนี้มันเป็นประจำ

เออ เอากับเค้าสิ มันเป็นประจำ แล้วยังเอามาให้ test drive อยู่อีก คิดได้ไงกันนิ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 16:43:00 »
เกี่ยวกับ FORD ผมมีเรื่องฮาๆ ของ new Focus มาเล่าให้ฟังครับ

พอดีพี่ที่ทำงานผม เค้ากะจะไปลอง test drive ดูซักหน่อย ไปถึงก็เลือกเครื่อง 2.0 เพื่อ test ดู ปรากฎว่า start ไม่ติด ลองอยู่นานก็ไม่ติดเซลล์เค้าก็บอก สงสัยเป็นที่ battery

เค้าก็เลย ไปเอา Fiesta มาพ่วง พอ start ปุ๊ป........ เงียบฉี่ ไม่มีการตอบสนอง เซลล์ เลยบอกสงสัย battery ของ fiesta มันเล็กไป เลย ไปเอา Ranger มาพ่วง

พอเอา ranger พ่วง start ปุ๊ป........ เงียบฉี่่ เหมือนเดิม พี่คนนั้นเค้าเล่าให้ฟังว่า เซลล์ พูดติดตลกว่า รู้สึกเหมือนตกเหวเลยใช่มั๊ยครับพี่ หึหึ

สุดท้ายเลยได้ลอง ตัว 1.6 แทน

ศูนย์ไหนอันนี้ผมไม่รู้พราะไม่ได้ถาม แต่ผมว่าตลกดี ที่รถ test drive มัน start ไม่ติด ก่อนกลับแกเจอพี่ รปภ. พี่เค้ายังบอกเลยว่า รถคันนี้มันเป็นประจำ

เออ เอากับเค้าสิ มันเป็นประจำ แล้วยังเอามาให้ test drive อยู่อีก คิดได้ไงกันนิ  ;D

55+ ขำตรงคำที่ว่า มันเป็นประจำ

นี่้รถ Test drive ไม่ใช่รถ 10 ปีผ่าน

สตาร์ทติดบ้างไม่ติดบ้างเฉยเลย

ชีวิต