ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอกหลัง-หน้า เปิดทำไมตอนกลางคืน  (อ่าน 20652 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
Re: ไฟตัดหมอกหลัง-หน้า เปิดทำไมตอนกลางคืน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:37:12 »
เท่ห์ครับ แค่นั้นเอง

เหมือนไฟเลี้ยวตรงกระจกข้าง ต้องมี เพราะเท่ห์  แต่บางคน เลี้ยวเข้าซอย เปลี่ยนเลน  ไม่เคยเปิดไฟเลี้ยว   ...............

ไม่รู้จะมีมาทำไมเหมือนกัน

ไฟเลี้ยวตรงกระจกมองข้างค่อนข้างจำเป็นสำหรับรถหลายรุ่นนะครับ เพราะเดี๋ยวนี้รถหลายๆรุ่นเลยที่มีไฟเลี้ยวข้างหน้าอยุ่ตรงหัวตา เช่นของHonda เกือบทุกรุ่น ถ้าจะออกจากซอยแล้วไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจก คนอื่นก็จะไม่เห็นไฟเลี้ยวรถเราครับ

ปล.ผมว่าเวลาเปิดไฟเลี้ยวขอเปลี่ยนเลนส์ทีไร รถคันข้างหลังก็จะเร่งมาไม่ให้เข้า  แต่พอไม่เปิดก็จะโดนว่าว่าทำไมไม่เปิดไฟเลี้ยว  :-X :-X
Test ..

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: ไฟตัดหมอกหลัง-หน้า เปิดทำไมตอนกลางคืน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:53:47 »
เหมือนด่าคนใช้วีออส ;D ผมมีก็ไม่เปิดหรอกถึงฝนตกหรือไม่ตกก็ตามเปิดแล้วเปลืองไฟในแบต

ออฟไลน์ NataPure

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:54:31 »
เท่ห์ครับ แค่นั้นเอง

เหมือนไฟเลี้ยวตรงกระจกข้าง ต้องมี เพราะเท่ห์  แต่บางคน เลี้ยวเข้าซอย เปลี่ยนเลน  ไม่เคยเปิดไฟเลี้ยว   ...............

ไม่รู้จะมีมาทำไมเหมือนกัน

ไฟเลี้ยวตรงกระจกมองข้างค่อนข้างจำเป็นสำหรับรถหลายรุ่นนะครับ เพราะเดี๋ยวนี้รถหลายๆรุ่นเลยที่มีไฟเลี้ยวข้างหน้าอยุ่ตรงหัวตา เช่นของHonda เกือบทุกรุ่น ถ้าจะออกจากซอยแล้วไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจก คนอื่นก็จะไม่เห็นไฟเลี้ยวรถเราครับ

ปล.ผมว่าเวลาเปิดไฟเลี้ยวขอเปลี่ยนเลนส์ทีไร รถคันข้างหลังก็จะเร่งมาไม่ให้เข้า  แต่พอไม่เปิดก็จะโดนว่าว่าทำไมไม่เปิดไฟเลี้ยว  :-X :-X
อันนี้เห็นด้วยเลยครับ เจอบ่อยมากๆ โดยเฉพาะรถดู และรถกระบะแบบประมานว่า กูใหญ่ ประมานนี้
ส่วนตัวผม เรื่องตัดหมอก วีออสไม่เท่าไรครับ(ติดฟิล์ม60รอบคัน) วีออสอยู่ล่างๆ ไม่ค่อยกระทบเท่าไร
แต่เจอพี่ใหญ่"คัมรี่" หน้ามืดเลยแหละครับ เพราะมันอยู่ซ่ะระดับสายตาเลย
NaTaPure
Trek 4300 Disc 2012 Black-Orange

ออฟไลน์ Lambos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:06:07 »
ทำไมผมไม่เห็นรู้สึกว่ามันแยงตาเลยสำหรับไปตัดหมอกหน้า แต่ไอ้ไฟหน้าขาวสว่างจ้าฟุ้งๆนี่รับไม่ได้จริงๆ แย่มากๆไม่รู้ว่าให้ผลิตมาขายได้ไง  >:(

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:10:59 »
ทำอะไรก็ได้แต่อย่าให้เพื่อนใช้ถนนเดือดร้อนพอ  55555+

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:33:25 »
ตามนี้ป่าวคับ

ผมเห็นจนผมคิดนะ50%ของวิออสที่วิ่งบนถนนมั้งเนี้ย
แต่แสงแยงตาจากกระจกหลังมากสุดผมยกให้พวกกระบะคับสุดๆจริงๆบางคันเปิด

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:33:57 »
รถผมโหลด ทุกคันเข้าตาหมด ฮ่าๆๆๆ ไม่ว่าตัดหมอก หรือไม่ตัด ถ้ายกไฟสูง จะเลยตานิดหน่อย ดังนั้นเจอรถผมขอไฟสูงใส่เลยนะครับ...( ฮ่าๆ แซวเล่นนะครับ)

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:37:55 »
ผมว่าอยากให้มีกฎหมายและกฎหมายต้องลงโทษจริงอะครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:57:52 »
เคยมีเรื่อง ถกเถียงกันจนเป็นมาม่า กันมาหลายเวปแล้วครับ กับเรื่องการใช้ไฟตัดหมอกอย่างถูกวิธี ตอนนี้หาขอสรุปยังไม่ได้

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:17:32 »
Vios นี่ขาประจำเลย ไม่รู้จะเปิดทำไมนักหนา

ออฟไลน์ ____/หมี'

• Jr. Member
  • **
  • ♯^w^♯
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:23:44 »
ต่างจังหวัดบ่อยมากๆคือ ฟอร์จูเนอร์ ครับครบทุกดวง ไฟหน้า+ตัดหมอกหน้า ซีนอน!! อย่างแจ่ม ไฟท้าย + ตัดหลัง LED เพื่อ? รถคุณสูงขับกลางคืนเร็วปานจรวด เบรกที... โอ้วว ตาพร่ามัว~
*ปล. ยังไม่รวม อัลติส รุ่นแรกนะครับ ตัดหมอกชีใหญ่ได้ใจ

ออฟไลน์ thevkel

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:29:45 »
เคยคิดเล่นๆว่าจะติดระบบเปิดกระจกเงาอัตโนมัติโดยอาศัยเซนเซอร์แสงไว้ท้ายรถ หรือเอาแบบกดปุ่มเปิดเองก็ได้ พอเจอคันหลังไฟซีนอน(ปลอมๆ คุณภาพห่วยๆ) หรือเปิดไฟตัดหมอกแยงตามา เราก็เปิดกระจกเงาออกมาสะท้อนแสงสู้ 555 ระบบนี้พอมีใครทำได้บ้างมั้ยครับ

ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนมีความคิดชั่วร้ายแบบนี้เหมือนกัน 555
ผมอ่ะอยากสั่งสอนให้รู้เรื่องบ้างพวกใช้ไฟแบบเห็นแก่ตัว ยิ่งไอ้พวกไฟสีฟ้าฟุ้งๆเนี้ยตัวดีเลย
แต่เอาจริงๆคงไม่ทำหรอกครับเพราะมันจะไปเดือนร้อนคันที่อยู่เลนส์อื่นด้วย ทำใจร่มๆดีกว่าคิดว่าทำบุญ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:39:47 »
ขอสารภาพว่าผมก็เปิด (รถเก๋ง) แต่เปิดเฉพาะวิ่งต่างจังหวัดกลางคืนช่วงที่ไม่มีไฟทางเท่านั้น
พอเข้าเมืองก็ปิด

ผมวิ่งเส้น 344 บ้านบึง-แกลง ทุกอาทิตย์ บางช่วงที่ไม่มีไฟนี่มืดจริงๆนะ ล้อยางตกกลางถนนนี่แทบมองไม่เห็น

แต่ไอ้ที่ติดไฟหน้าสีฟ้าๆนี่ซิ...... ติดเพื่อ???

ออฟไลน์ FBI_501

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:43:14 »
ถ้าเป็นVios น่าจะเกิดจากการกำรูด เพราะไฟตัดหมอกหลังViosจะอยู่ที่ก้านพวงมาลัยชุดเดียวกับไฟใหญ่ แต่ไฟตัดหมอหน้าดันไปติดแยกไว้ที่ปรับกระจำมองข้าง ทำให้มือใหม่ที่ซื้อรถมาเพื่อขับโดยไม่สนใจไอ้คู่มือเล่มหนา มันก็ กำรูดๆ โดยคิดว่าเป็นไฟตัดหมอกหน้า(มันเปิดเพราะมันเท่)  ส่วนตัวไฟตัดหมอกผมจะเปิดตอนฝนตกกับตอนจอดรถแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:48:51 »
ไฟตัดหมอกหลัง วีออสเนี่ยประจำ เจอบ่อยที่สุด  ไฟตัดหมอกหน้า ฟอร์จูนกับปา แถมเปลี่ยนเป็นซีน่อนอีก  ไม่รู้จะต้องสว่างเจิดจ้าไปถึงไหน

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:52:58 »
เค้าอาจจะหวังดีกลัวเรามองไมาเห็น :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:40:29 »
ไม่รู้สิผมว่าแสงมันก็แค่ไฟต่ำกับไฟเบรค คนสายตาไม่ดีที่จะมีปัญหาผมไม่มีปัญหา ยิ่งไฟตัดหมอกหน้าแสงธรรมดามา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:06:03 »
จริงๆรุ่นที่เป็นปัญหาจริงๆคือ vios นะครับ เพราะไฟตัดหมอก เค้าแรงมากจริงๆ ส่วนมากเป็นทับทิมเรืองแสง นอกนั้นผมก็ไม่เห็นนะ เห็นแต่ vios นี่แหละ ของเค้าแสงแรงดีจริงๆ ส่วนไฟตัดหมอกหน้าผมเฉยๆ เพราะมันจำเป็นต่อการมองเห็นพื้นด้านล่างระยะใกล้ผมก็เปิดนะ ตลอดด้วย แต่ fd ไม่มีไฟตัดหมอกหลังมีแต่ไฟหรี่ที่อยู่ตรงกันชน แสงไม่แรงอยู่แล้ว

ออฟไลน์ e21sbo

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:19:13 »
มีตังซื้อรถอย่างเดียว เปิดไม่ได้นะครับ มันต้อง ......ด้วย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:43:50 »
แถวบ้านผมไม่ค่อยเห็น Vios เปิดเท่าไหร่แล้วนะ
เมื่อก่อนเยอะพอควรเลย
เดี๋ยวนี้เห็นแต่พวก H แต่งที่ติดคัดหมอกหลังเองกับพวกกระบะเปิดตัดหมอกหน้า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:46:58 »
พวกนี้ผมเจอมาเยอะ น่าโบกจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:54:37 »
ปิดเถอะครับ ทั้งหน้าและหลัง
ผมว่า มันไม่คุ้มเลย ถ้ามันทำให้คนอื่นมองทางไม่เห็น
แล้วถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา มันจะไม่คุ้มเอาน่ะครับ

เค้าบอกว่า สิ่งที่ผิด ให้คนทำเยอะยังไง มันก็เป็นเรื่องผิดอยู่ดี
การเปิดไฟตัดหมอก ยามท้องฟ้า ฟ้าฝนปกติ มันก็ผิดวัตุประสงค์การใช้งาน

ช่วยกันปิดวันนี้อย่างน้อยเริ่มที่ตัวเราครับ ^^

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 01:02:39 »
ตามนี้ป่าวคับ

เจอบ่อยมากๆ พวกมีอะไรเปิดหมดทุกอย่าง ขับรถไม่เคยเห็นใจคนอื่นบัางเลย. เอาแต่ตัวเองสว่างที่สุด. สว่างจนน่ารำคาญ
เบื่อจริงๆ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 01:03:49 »
ต่างจังหวัดบ่อยมากๆคือ ฟอร์จูเนอร์ ครับครบทุกดวง ไฟหน้า+ตัดหมอกหน้า ซีนอน!! อย่างแจ่ม ไฟท้าย + ตัดหลัง LED เพื่อ? รถคุณสูงขับกลางคืนเร็วปานจรวด เบรกที... โอ้วว ตาพร่ามัว~
*ปล. ยังไม่รวม อัลติส รุ่นแรกนะครับ ตัดหมอกชีใหญ่ได้ใจ
อยากจะกด Like สักสิบที >_<

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 04:46:15 »
ไฟซีนอนนั้น ถ้าบริษัทรถเค้าไม่ได้ติดมาให้ กรุณาอย่าไปติดเอง ส่วนใหญ่มันจะฟุ้ง แยงตาแล้วแสบสุดๆ คุณอาจจะมองเห็นถนนชัดขึ้น แต่

1. ถ้ารถที่ขับสวนมาเค้ามองไม่เห็นเพราะไฟของคุณ เค้าก็วิ่งมาชนคุณได้เหมือนกัน
2. รถคันข้างหน้าเค้าโดนไฟคุณแยงตา ชนกระทันหัน คุณเบรกไม่ทันก็ชนอีกเหมือนกัน
3. เจอรถอารมณร้อน อาจจะมีสงครามไฟสูงใส่กันได้ สุดท้ายอาจจะลามกลายเป็นสงครามลูกปืน

สุดท้ายแล้ว จะติดกันไปทำไมครับ ไม่ได้เพิ่มความปลอดภัยเลย โดนคนเค้าด่าด้วยซ้ำ

ปล. ผมเกลียดไฟตัดหมอกหลังของ Lexus is250 มันอยู่สูงกว่าไฟเบรกอีก เคยเจอครั้งนึง แสบตาสุดๆ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 05:14:30 »
ต้องเจอไฟตัดหมอกของ miniครับ แสบตาสุดๆ vios ยังต้องยอมเลย

ออฟไลน์ sigmund

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 07:57:22 »
ผมเปิดไฟตัดหมอกหน้า camry 2008 ไว้ตลอดเลยอันนี้มาจากโรงงานนะครับ ไม่ได้แต่ง ไม่รู้ว่ามันแยงตาคนอื่น
มันแยงตาคนอื่นจริงๆหรอครับ เพราะผมขับตอนกลางคืนก็มีแต่ตัดหมอกหลังเท่านั้นที่แยงตา

ออฟไลน์ Nkn69

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:22:58 »
ชมรมต่อต้านตัดหมอกหลัง vios  ;D ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 13:08:51 »
เห็นแต่วีออสจริงๆครับ
บางคันพ่วงไฟตัดหมอกหลังกับไฟเบรกไปอีก ร้ายกาจมาก ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 15:29:16 »
ผมว่า "ไฟตัดหมอกหน้าจากโรงงาน" มันไม่ได้แสบตาเลยนะครับ
มันก็กดต่ำิอยู่แล้ว ทั้งเก๋งและกระบะ

เปิดแล้วมันเพิ่มมุมมองด้านล่างและด้านข้างขึ้นพอสมควรนะครับ