ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอกหลัง-หน้า เปิดทำไมตอนกลางคืน  (อ่าน 20665 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ใครเคยเจอบ้างเวลาขับกลางคืนฝนไม่ตกสามารถมองเห็นรถข้างหน้าได้ชัด แต่มีรถเปิดทั้งไฟตัดหมอกหน้าและหลัง
ไม่ทราบว่าจะเปิดทำไม มันแสบตา ยิ่งปิกอัฟสูงๆเปิดไฟตัดหมอกนะ แสงยิงเข้าตาเต็ม แล้วไฟตัดหมอกหลังของ รถซิตี้คาร์แบร์นนึงไฟตัดหมอกของท่านได้แสบตามากเวลาเปิด

ขอรบกวนด้วยว่า ช่วยปิดไฟตัดหมอกหน่อยครับเพราะมันแยงตามาก เวลาฝนตกหนักๆหรือมีหมอกค่อยเปิดก็ได้ครับ หรือซื้อมาแล้วกลัวใช้ไฟไม่คุ้ม
ใช้ให้ถูกเวลาเพื่อเพื่อนร่วมถนน

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: ไฟตัดหมอกหลัง-หน้า เปิดทำไมตอนกลางคืน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:34:52 »
เจอมาเยอะมากครับ ยิ่งกระบะต่างจังหวัดนี่เจอเยอะเลยครับ
รถเก๋งหรู ๆ ก๊มีนะครับ ไม่ใช่เฉพาะกระบะอย่างเดียว แสบตาสุด ๆ
เค้าคงไม่รู้มั้งว่าไฟตัดหมอกเอาไว้ใช้ยังไง

ออฟไลน์ Parinceo

Re: ไฟตัดหมอกหลัง-หน้า เปิดทำไมตอนกลางคืน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:41:31 »
จริงครับ ชื่อก็บอกอยู่ว่าไฟตัดหมอก

บางคนเปิดทั้งวันทั้งคืนแยงตาจริงๆ สงสัยคิดว่าเป็นไฟdaylight - -"

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:53:01 »
แล้วเปิดไฟหรี่ต้องเปิดไฟตัดหมอกด้วยนี่ซิ มันแฟชั่นอะไรกัน

ออฟไลน์ murcielago

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 13:55:36 »
ผมเปิด เท่ดี เหมือนรถมี 4 ตา

แต่ผมใช้ตัดหมอกแบบโปรเจคเตอร์ ไม่แยงตาคันอื่นแน่ๆ
Cut off อยู่ต่ำกว่าไฟหน้าปกติอีก

ออฟไลน์ piakpiak

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:02:51 »
เคยคิดเล่นๆว่าจะติดระบบเปิดกระจกเงาอัตโนมัติโดยอาศัยเซนเซอร์แสงไว้ท้ายรถ หรือเอาแบบกดปุ่มเปิดเองก็ได้ พอเจอคันหลังไฟซีนอน(ปลอมๆ คุณภาพห่วยๆ) หรือเปิดไฟตัดหมอกแยงตามา เราก็เปิดกระจกเงาออกมาสะท้อนแสงสู้ 555 ระบบนี้พอมีใครทำได้บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:05:10 »
เท่ห์ครับ แค่นั้นเอง

เหมือนไฟเลี้ยวตรงกระจกข้าง ต้องมี เพราะเท่ห์  แต่บางคน เลี้ยวเข้าซอย เปลี่ยนเลน  ไม่เคยเปิดไฟเลี้ยว   ...............

ไม่รู้จะมีมาทำไมเหมือนกัน

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:07:39 »
ผมนะไฟตัดหมอก  แต่ผมมีเหตุผลนะครับ  

คือว่าผมเปิดไฟหน้าแล้ว  มันจะมองไม่เห็นพื้นถนนใกล้ๆเลย    เลยจำเป็นต้องเปิดไฟตัดหมอก
เพื่อช่วยในการส่องพื้นด้านล่าง  (ผมปรับไฟหน้าให้สุดเท่าที่จะทำได้แล้วนะครับ)

แต่ก็มีพวก  ขอเอ๋ยเลยละกัน  รถกระบะ ยกสูง  ขอย้ำนะครับว่ายกสูง  นี่ตัวดีเลย  ระดับไฟตัดหมอกตรงกับ กระจกมองตรงกลาง+ด้านข้างพอดี  
แสบตาสุดๆ (ขนาดไฟโรงงานนะครับ)  แล้วยิ่งไฟหน้าเป็นโปรเจคเตอร์ด้วยนะยิ่งไปใหญ่เลย  

ตัดหมอกหลังนี้  วีออสตัวดีเลยครับ  แยงตา ิบ หาย    
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:11:09 »
ข้างหน้าก็พอทน
แต่ข้างหลังนี่สิ...ยิ่งขับตามหลังพวกนี้ในเมืองด้วยแล้ว โอ้ย แสบบตา

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:20:01 »
บางส่วนก็มือใหม่นะครับ เปิดมันค้างไว้ทุกดวงเลย โดยไม่รู้ว่าจำเป็นต้องเปิดมันเมื่อไหร่
ถ้าเปิดตัดหมอกหน้าพอทน แต่เปิดตัดหมอกหลังแล้วเราขับตามนี่ สุดๆ   :'(

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:23:58 »
ข้างหน้านี่มันยิงลงพื้น ผมเฉยๆนะครับ ไม่มีปัญหา
แต่ข้างหลังนี่ไม่ไหวเหมือนกันครับ แต่บางคนเขาอาจจะไม่รู้คับ
คนที่เพิ่งหัดขับรถมีเยอะครับ ต้องช่วยๆบอกกัน แล้วทำเป็นข้อสอบด้วยเวลาสอบใบขับขี่

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:29:07 »
แล้วเปิดไฟหรี่ต้องเปิดไฟตัดหมอกด้วยนี่ซิ มันแฟชั่นอะไรกัน

อันนี้เห็นด้วยเลย บางคันเปิดแทนไฟหน้าเลยด้วย ไฟหน้าไม่เปิด เปิดตัดหมอกแทน

แต่คิดว่าบางคันมือใหม่ ไม่รู้จริงๆแหละครับ คงแบบว่า กลางคืนก็เปิดมันทุกดวงไว้ก่อน เพื่อความปลอดภัย + คุ้มค่า ฮ่าๆ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 14:41:22 »
ผมเคยเห็นแต่คนด่าวีออส  ผมก็เฉยๆครับ ถ้าขับตามหลังจะรีบแซงหนี
จนล่าสุดเจอมากะตัวสองอาทิตย์ที่แล้ว   ฝนตกแล้วเปิดไปตัดหมอกท้ายนี่แหละครับ
 แสงไฟฟุ้งกระจายมาก มันเจอน้ำแล้วสะท้อนถนนรึเปล่าก็ไม่แน่ใจ  ตานี่พร่าเลยครับ
ได้แต่เฮ้อ ขับรถไปไม่เป็นเลยครับ ต้องจี้ให้หลบ   
ได้แต่ทำใจว่าคนออกแบบนี่คิดได้ไง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:20:22 »
ไฟตัดหมอกหน้าให้อภัยได้แต่หลังนี้สิให้อภัยไม่ได้ ส่วนใหญ่ผมจะเห็น vios เปิดไฟตัดหมอกหลัง แล้วมีพวกทำใหม่ด้วยพอเบรคแล้วไฟตัดหมอกหลังติดด้วย

ออฟไลน์ Ping tiida

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:33:07 »
     ขอเสริมมือใหม่ป้ายแดง เปิดไฟหน้าอยู่ในตำแหน่งล๊อคไฟสูง ซึ่งมันสามารถเลื่อนเข้าหาตัวให้อยู่ในตำแหน่งไฟหน้าปกติได้
และอีกประเภทขับรถ แต่ไม่มีปัญญาตรวจสอบไฟหน้าไฟท้ายตัวเองว่าติดหรือไม่ ไฟเบรคเจอบ่อยไม่ติดทั้ง 2 ข้าง ไฟเลี้ยวไม่ชอบใช้(น่าจะเป็นออปชั่นเลือกไม่เอาได้นะ)จะได้ประหยัดเงินไปได้อีก อันนี้ประชดนะครับ  ::)

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:33:56 »
ใช่เลยครับ พวกที่ต่อให้ติดตอนเบรคนี่เซ็งมาก แยงตาเป็นๆหายๆ รำคาญกว่าเปิดค้างอีก

บางคันต่อวงจรผิด พอเบรค ไฟตัดหมอกท้ายติด แต่ไฟเบรคจริงๆ ไม่ติด แถมไฟหรี่ดับด้วย เหอๆ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:35:05 »
ใช้วีออสอยู่ครับ ตัดหมอกหลังแทบไม่ได้เปิดเลย ส่วนไฟตัดหมอกหน้าเปิดเพราะต้องการมองเห็นพื้นในระยะใกล้หน่ะครับ แต่ถ้าเป็นตัดหมอกของรถยกสูงก็ไม่ไหวเหมือนกัน  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 15:59:43 โดย BoAT'_OS »

ออฟไลน์ oreo_san

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:42:59 »
ผมเรียกว่า ไฟสปร์ตไลท์ ไม่รู้ว่าอันเดียวกับไฟตัดหมอกหรือเปล่า  ต้องเปิดช่วยเพราะเปิดไฟหน้าแล้วระยะใกล้ๆ มองเห็นไม่ค่อยชัด ( ระยะไกลๆ ไม่เห็นเลย )  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:53:54 »
ผมว่ามันก็แย่ทั้งหน้าและหลังและครับ ฟุ้งชิบหาย ผมขับมอไซต์สวนนี้หน้ามืดเลยละ
H.

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:03:10 »
เห็นหลายท่านบอกว่าเปิดไฟตัดหมอกหน้าเพื่อมองระยะใกล้ๆ ถ้าขับในเมืองผมว่าไม่จำเป็นเลยนะครับ
เพราะรถมันแทบจะตูดชนตูดอยู่แล้วจะไปส่องช่วงล่างคันหน้าหรือครับ ส่วนที่บอกไม่แยงตา ถ้าเป็นของแท้
และปรับตั้งมาดีไม่แยงครับ แต่บางคนเอาของปลอมมาติดอันนี้มีโอกาสฟุ้งนะครับ
ส่วนด้านหลัง ถ้าฝนตกแบบฟ้าถล่มเลยเปิดก็ดีนะครับ แต่ถ้าอากาศปกติเปิดเพื่ออะไรกันก็ไม่รู้
บางคนชอบอ้างว่าลืม ผมเลยงงว่าขับรถไม่ได้มองหน้าปัทย์รถกันหรอ ผมว่ามันมีสัณญาณบอกทุกคันนะครับ
ถ้ามันติดมาจากโรงงานอ่ะ(หรือviosไม่มีเลยเห็นบ่อยเลย)

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:07:58 »
เหตุผลที่เปิดไฟตัดหมอกตอนกลางคืน
1. เทห์ ให้คนอื่นรู้ว่ากรูมีไฟตัดหมอก(แต่เดิมตั้งแต่ใช้รถมาไม่เคยมี)
2. รถตัวเองติดฟิลม์กรองแสงแบบมืด พอกลางคืนมองไม่ค่อยเห็นทางต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วยเพื่อที่จะมองเห็นทาง และเลยคิดว่าคันอื่นๆที่ตามหลังมาอาจมองข้างนอกมืดด้วยเลยต้องเปิดไฟตัดหมอกด้านหลังด้วย เหตุผลนี้พี่สาวผมเองก็อยู่ในกลุ่มนี้
3.ซื้อรถมามีไฟตัดหมอกให้มาด้วย ต้องเปิดใช้ด้วยไม่งั้นเดี๋ยวนานไปจะเสียโดยไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ BottleUp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:22:23 »
เจอประจำเลย เห้อ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:30:45 »
สีสเปรย์แบบกระป๋องช่วยท่านได้ 555 ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:40:17 »
ไม่มีหมอกเลยเปิดทำไมก็ไม่รู้
เปิดไฟหน้าอย่างเดียวพอแล้ว

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:46:17 »
อีกอย่าง สีแยกตามซอยมีพวกเปิดไฟฉุกเฉินแล้วตรง รถซ้ายขวา งงเลย

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:15:32 »
คิดว่าที่เขาเปิดกัน เพราะความงี่เง่าและเห็นแก่ตัวครับ

พวกที่ติดฟิล์มรถดำๆ ก็มองยาก การที่เปิดไฟตัดหมอกมันช่วยให้สว่างขึ้น มองชัดขึ้น

แต่ไม่สนใจคนขับรถเก๋ง แล้วยิ่งกับรถกระบะซึ่งก็มีความสูงกว่ารถเก๋งทั่วไปอยู่แล้ว ก็ทำให้คนขับรถเก๋งซวยไป

จริงๆก็อยู่ที่การออกแบบ และหลอดไฟด้วยครับผมว่า

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:16:07 »
ตอนนี้กรุงเทพหมอกเยอะครับ เข้าใจพวกเค้ากันหน่อย

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:41:28 »
หมอกหน้าเฉยๆ ผมก็เปิด
หมอกหลังอยากจะพุ่งชน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:01:15 »
ตามนี้ป่าวคับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:11:05 »
ตามนี้ป่าวคับ

แบบนี้เห็นบ่อยมากครับ แสบตาม๊วก ไม่รู้จะบอกเค้ายังไงให้ปิด กะเปิดไฟสูงใส่แต่กลัวเค้าไม่รู้เรื่อง