ผู้เขียน หัวข้อ: Drum in disc ใน All new CRV?  (อ่าน 6924 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo46

• Newbie
  • *
Drum in disc ใน All new CRV?
« เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:11:05 »
เปิดดูสเป็ค crv ตัวใหม่มาสะดุดที่ระบบเบรคหลังเป็นแบบ Drum in disc มันเป็นยังไงเหรอครับ ใครมีรูปอธิบายหลักการทำงานมั้ยครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
Re: Drum in disc ใน All new CRV?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:36:02 »
ง่ายๆ ก็คือเบรคเท้าเป็น disc และเบรกมือ (parking brake) ใช้ดรัมเบรค ที่อยุ่ที่ตรงดุมล้อหลัง

คือล้อหลังจะมีเบรคสองอัน disc จะอยู่เส้นรอบวงนอก ดรัมจะอยู่เส้นรอบวงใน ตรงที่ยึดกับล้อ

• Newbie
  • *
Re: Drum in disc ใน All new CRV?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 15:43:47 »
ง่ายๆ ก็คือเบรคเท้าเป็น disc และเบรกมือ (parking brake) ใช้ดรัมเบรค ที่อยุ่ที่ตรงดุมล้อหลัง

คือล้อหลังจะมีเบรคสองอัน disc จะอยู่เส้นรอบวงนอก ดรัมจะอยู่เส้นรอบวงใน ตรงที่ยึดกับล้อ

อ้อ เป็นอย่างนี้นี่เอง ว่าแต่ทำไมเค้าไม่เอาดิสก์เป็นเบรคมือเลยล่ะครับ หรือว่ามีเหตุผลอื่นอีก ขอบคุณครับที่ช่วยมาเฉลยข้อสงสัยครับผม

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:14:18 »
teana ก็เป็นแบบนี้นะครับ แต่ไม่ได้เขียนไว้

ถ้าถามว่าทำไมทำแบบนี้ผมไม่ทราบจริงๆ แต่เท่าที่ผมลองมาเองจากรถเก่าๆ คือเวลาจอดบนเนินแล้วเบรคมือเอาไม่อยู่ครับ อาจจะด้วยกำลังของการหนีบดิสไม่พอรึเปล่า  หรือประสิทธิภาพเบรคมือที่ใช้ดิสมีผลกับการหมุนด้านเดียว

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 16:34:13 »
ดิสก์มันไม่ได้เป็นแบบนี้หมดหรอครับ

ผมคิดว่าดิสก์หลังทุกคัน มันจะมีดรัมเล็กๆไว้ใช้กับเบรคมือซะอีก (พูดถึงรถตลาดทั่วไปนะครับ ไม่รับรวมเบรคมือไฟฟ้า)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:18:13 »

อ้อ เป็นอย่างนี้นี่เอง ว่าแต่ทำไมเค้าไม่เอาดิสก์เป็นเบรคมือเลยล่ะครับ หรือว่ามีเหตุผลอื่นอีก ขอบคุณครับที่ช่วยมาเฉลยข้อสงสัยครับผม

จะว่าไปแล้ว ดรัมเบรค มีแรงเบรคดีกว่าดิสก์นะครับ ตัวอย่างก็เบรคมอไซค์ที่ดรัมเบรคใช้แค่สลิงดึงก็พอ ขณะที่ดิสก์ต้องใช้ไฮโดรลิคช่่วย แต่ที่ใช้ดิสก์เพราะจับได้ไวกว่า ระบายความร้อนดีกว่า และ สวยกว่าแยะ ส่วนที่ไม่ทำเบรคมือแบบดิสก์ก็เรื่องของแรงเบรคนี่แหละครับ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:46:37 »
บางรุ่นก็ใช้ disc เป็นเบรคมือ ที่รู้มาคือ ดรัมมันจะมีฝักนำฝักตาม ทำให้เบรคทำงานได้ดีทั้งเดินหน้าและถอยหลัง

และมีหน้าสัมผัสมากกว่า ทำให้เบรค disc มันจะทำหน้าที่เบรคมือไม่ดีเท่า (ที่เราขับปกติ disc 4 ล้อมันก็เบรคดีเพราะมันมีหม้อลม

ช่วยไปกดแม่ปั๊ม ทำให้มันมีแรงไปกระทำให้ผ้าเบรคไปหนีบจานได้มาก แต่เบรคมือ ที่เป็น disc มันใช้แค่สายดึง

ไปดึงปั๊มตัวเล็กๆ ที่ทำหน้าที่เป็นปั๊มเบรคมือ ทำให้แรงกระทำให้ผ้าเบรคไปหนีบจานได้น้อย คือมันก็พอใช้เป็นเบรคมือได้

แต่สู้ดรัมที่มีหน้าสัมผัสเยอะกว่าไม่ได้)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 23:05:41 »
แอคคอร์ด G8 ผม เบรคมือมันก็เป็นดรัมเบรคนะเออ ปกติรถที่มีดิสก์เบรคมักจะมีดรัมเบรคเอาไว้เป็นเบรคมือเพราะดิสก์ถ้าเจอทางชันใช้เป็นเบรคมือมันจับไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 23:38:44 »
ถ้าจำไม่ผิดผมก็เคยอ่านเจอมาว่า vios2003 รุ่นที่ดิสก์ 4 ล้อ ล้อหลังก็มีดรัมสำหรับเบรกมืออยู่นะครับ แต่ไม่เคยก้มไปดูเอง
JC TU #54

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:20:16 »
civic FD เบรคมือเป็น disc แฮะ ทำไมฮอนด้าทำหลายแบบจัง

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 07:37:41 »
เบรค Drum in disc มีใช้เป็นเบรคมือในรถส่วนใหญ่สำหรับเบรคหลังที่เป็นดิสก์เบรค
ที่รู้ตอนนี้ที่ใช้ดิสก์หลังเป็นเบรคมือโดยตรงเลยก็คือ Honda Civic ตั้งแต่ FD และ Chev Cruze

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 08:30:12 »
เบรคมือใช้สาย เป็นส่วนใหญ่เพราะ ไม่ต้องยุ่งกับระบบน้ำมันเบรคหลัก ไม่ต้องใช้แรงเยอะ เพราะกลไกทดแรงเรียบร้อย
รวมถึงไม่ได้ใช้หยุดรถที่ความเร็วสูงๆ  ประมาณนี้มั้งครับ ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:45:04 »
โอว ขอบพระคุณทุกท่านมากๆเลยครับ ผมเห็นด้วยและเข้าใจแล้วว่า เบรคใช้กลไกถ้าเป็นดิสก์แรงก็อาจจะน้อยไม่เท่าดรัมซึ่งแค่ใช้สลิงก็เอาอยู่แล้ว และเรื่องทิศทางการเคลื่อนที่ของล้อก็น่าจะมีผลนะครับ เพราะสังเกตตำแหน่งคาลิปเปอร์หน้า super car หลายๆรุ่นวางตำแหน่งต่างกันไว้ข้างหน้าบ้าง ข้างหลังบ้าง ข้างหลังเยื้องมาทางด้านล่างบ้าง