ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับ HONDA ให้อ่านครับ  (อ่าน 23811 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
พอดี เมื่อบ่ายนี้ ได้มีโอกาสพูดคุยกับ พนักงานสต๊อกรถรายนึง ซึ่งทำงานอยู่สำนักงานใหญ่ของศูนย์รถยนต์หลายยี่ห้อซึ่งถ้าเอ่ยชื่อศูนย์มา เชื่อว่าทุกคนต้องรู้จัก

ซึ่งเนื่อหาส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องเกี่ยวกับการลงทุนในธุรกิจรถยนต์ แนวโน้มตลาดปี 2013 และอื่นๆ

แต่มีอยู่ประเด็นนึงซึ่งได้พูดคุยกันยาว เนื่องจากความไม่รู้ของผม บวกกับความอยากระบายของเค้า ทำให้อยู่ในประเด็นนี้ นานพอสมควร .....

"คือ  HONDA บังคับขายพ่วง ....!!"

เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า  ค่ายรถยนต์ HONDA ในช่วงปีก่อน มีรุ่นรถยนต์ที่แป๊ก ขายไม่ออกอยู่ 2 รุ่นคือ Brio กับ FEED  และเป็นรุ่นที่ค้างสต๊อก 1 รุ่น คือ CR-V

ซึ่งพูดกันตรงๆ 3 รุ่นนี้ ตอนนี้ รถเหลือค้างสต๊อกกันบานเบอะ เรียกว่า ค้างถึงขนาด สนามฟุตบอล 1 สนามยังไม่พอจอด (สำหรับดีลเลอร์ที่ผมคุยด้วยนะ)

ถามว่า ทำไมเหลือเยอะ ..... และ ทำไมในเมื่อรู้ว่าขายไม่ออก ..แล้วจะสั่งเข้ามาทำไม ..... ??

คำตอบหลายคนอาจทราบดีอยู่แล้ว แต่สำหรับผม พึ่งทราบครับว่า ไอ้3 รุ่นที่เหลือๆเนี่ย ถูก Honda บังคับขายพ่วงมา ทั้งนั้น ....

เช่น ถ้าคุณจะสั่ง CiVIC มาขายสัก 20 คัน .... คุณต้องสั่ง  Brio กับ Feed ด้วย รุ่นละ 5 -10 คัน

ถ้าคุณจะซื้อ City มา คุณต้องซื้อ CR-v หรือ Brio ด้วย

ถ้าไม่เอา Brio กับ Feed อะ .....โรงงานบอก ได้

แต่จะยังไม่ส่งรถให้ .... ทางโรงงานจะส่งให้กับดีลเลอร์ที่ยอมสั่ง Brio กับ Feed ก่อน .....

ดังนั้นจึงกลายเป็นการบังคับกลายๆว่า เอ็งต้องสั่งไอ้รถที่ขายไม่ออกนี่ล่ะไปด้วย และภาระตรงนี้ก็ตกเป็นของดีลเลอร์เต็มๆ

พอดีลเลอร์ทียอดจอง CIVIC และ CITY มากขึ้น จึงจำเป็นที่ต้องซื้อแบบถูกพ่วงมา เพื่อต้องการส่งรถ เพราะแต่ละโชวรูมจะไม่ยอมตัดรถให้กันเพราะแต่ละที่ก็ถูกขายพ่วงมา เช่นกัน

ทีนี้ ไอ้ 3 รุ่นที่ขายไม่ออก จำเป็นที่จะต้องมีการระบายออก โดยการจัดโปรโมชั่น แถมโน่น นี่ นั่น ... แต่ก็ไม่อาจทำให้สามารถขายได้เหมือนเดิม

และสุดท้าย กรรมก็จะไปตกอยู่ที่เซล เพราะจะถูกบังคับให้มียอดที่ต้องขายได้ในแต่ละเดือนคือ ขาย Brio 3 คัน  Feed 1 คัน และ CR-V(ตัวเก่าที่ค้างสต๊อก) อีก 1 คัน ถ้าขายไม่ได้ ตามเป้า ก็โดนหักเงิน หรือ ให้ออกสถานเดียว .....

ประเด็นที่ผมกำลังมอง ไม่ใช่ว่าจะช่วยดีลเลอร์นะ ...... แต่ที่ผมมองคือ ....

Honda ญี่ปุ่น ซึ่งนโยบายเนี้ย คิดว่า ญี่ปุ่นคิดแน่ๆล่ะ  ขายพ่วงให้ดีลเลอร์คนไทย และให้ เจ้านายคนไทย ไปบีบลูกน้องคนไทยด้วยกันเอง

ตอนนี้ สถานะการภายในของดีลเลอร์ HONDA แต่ละราย ผมเชื่อว่า ต้องกำลังมีปัญหากับไอ้เจ้า 2 รุ่นหลักที่ขายไม่ออกนี่แน่ และผมกำลังมองว่า ญี่ปุ่น ผลิตสามารถควบคุมการผลิตได้ แล้วยังจะผลิตมันออกมาจำนวนเยอะๆอีกทำไม พอผลิตมาก็บังคับให้พ่อค้า และโยนภาระให้พ่อค้าไปหาทางรอดไปขายกันเองหรือเปล่า

ไม่ได้ต้องการดราม่าอะไร กับสถานะการเกี่ยวกับ จีน-ญี่ปุ่นนะครับ เพียงแต่ได้พูดคุยกันในจังหวะนี้พอดี ..... ทำให้อดคิดไม่ได้ว่า ..ทำไมคนไทยอย่างเราๆ ต้องไปนั่ง ง้อญี่ปุ่น คอยเดินตาม ทำตาม ในนโยบายของเอาเปรียบแบบนี้ด้วย .......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 17:35:31 โดย apinui »

ออฟไลน์ XyteBlaster

Re: มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับ HONDA ให้อ่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:36:57 »
เรา ๆ คงทำอะไรไม่ได้นอกจาก  ไม่ซื้อยี่ห้อนั้นเป็นการส่วนตัวครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับ HONDA ให้อ่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:42:37 »
น่าจะจริงครับ เชื่อไหมว่า Freed ที่ผมจะได้ศุกร์นี้ มีแถมประกันด้วย ทั้งที่รถที่ MC ฮอนด้า ไม่แถมประกัน แต่เจ้านี้แถมครับ

แต่สงสัย ทำไม CR-V ถึงค้างเยอะนะครับ ไม่น่าเชื่อเลย ;)

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:46:12 »
เรื่องทำนองนี้  เคยได้ยินมาเมื่อ 2 ปีกว่าแล้ว ซึ่งตอนนั้น มีตัวพ่วงคือ Feed  อย่างเดียว
จริงๆก็ลืมไปละ

นี่พอมาอ่าน  ถึงจำได้

ก็แสดงว่า  คงเป็นวัฒนธรรมองค์กร มานานมากกว่า 2 ปี ของเขา แล้วล่ะ
เผลอๆ ยี่ห้ออื่นก็อาจจะมีพ่วง  เพียงแต่ชาวบ้านอย่างเราๆ อาจไม่ได้รับรู้

ออฟไลน์ maxxim

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:47:45 »
อืม. เหมือนจะเป็นคนใจดีที่ให้น้ำท่วม 100 ล้าน แต่มันดีแบบแปลกๆ

ผมไปดูcrv มาเมื่อวาน. ผมยังรู้สึกแปลกๆที่ดีลเลอร์. รถจอดอยู่จำนวนนึง.  ถามว่าจองได้เมื่อไหร.  เซลบอกว่า crv ได้ธันวา

อ้าวไมที่อื่นได้เร็วกว่าล่ะครับ. บางที่ได้ไปแล้วหรือได้เลยด้วย.

เค้าตอบว่าไม่มี เป็นไปไม่ได้. ยังไงก็ไม่มีรถครับตอนนี้. ฮอนด้าให้รถมาแค่โชว์เฉยๆ. แต่ไม่มีรถ พึ่งอ่านหัวข้อนี้พึ่งจะเข้าใจครับ.ว่าของมี แต่เอามาไม่ได้ เหอๆๆ

อีกเรื่องดีล จว ผมเป็นเจ้าของ 3 จว. ผมถามว่าซื้อแล้วแถมไรบ้าง. เค้าตอบว่า ไม่มีแถมอะไรสักอย่าง. แถมให้แค่ค่าขนส่ง. บ้าจริงๆ

ไปดูในคลับ. ที่อื่นแถมสารพัด. เวรกรรมคนจังหวัดผมจริงๆ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:49:34 »
มันเป็นนโยบายที่เร่งทำยอดขายในปีนี้มากกว่า 150,000 คัน บีบบังคับด้วยครับผม

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 17:54:45 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ตัว Brio ผมว่าอาจจะเกี่ยวกับเรื่องของ กฎหมาย Eco car เพราะมีการกำหนดจำนวนการผลิตขั้นต่ำไว้อยู่แต่แรกแล้ว
ส่วน CRV ก็คงเป็นเหมือนที่ผ่านมา รุ่นใหม่มาแล้ว ต้องเคลียร์ของเก่าให้หมดไวๆ
สำหรับ Freed อันนี้ไม่ขอเดา เพราะไม่รู้ว่าจะดันไปทำมัยเหมือนกัน รถแบบนี้ เมืองไทยยังไม่ค่อยนิยมเท่าไร มองค่ายอื่นๆก็ยังไม่เห็นมีตัวไหนเด่น อย่าง Avanza ก็ดูเนือยๆ

อีกอย่าง ผมว่า เรายังไม่น่าจะตีประเด็นเป็นเรื่องของทาง ผู้บริหารชาวญี่ปุ่นนะครับ อาจจะมีส่วนบ้างในการต้องการทำยอดขายให้ได้ตามเป้า (ไม่งั้นได้ถูกเชิญกลับประเทศแน่) แต่อีกด้านนึง ต้องบอกว่า ดีลเลอร์ของค่ายนี้เยอะมาก จนทำให้เกิดการแข่งขันกันเองในกลุ่มดีลเลอร์

สมมุติว่า จริงๆแล้ว ทาง H (Thailand) ไม่ได้บังคับให้ซื้อพ่วง แต่ออก promotion สำหรับการซื้อพ่วงมาล่ะ.......???

ออฟไลน์ idolking

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:00:17 »
ของไทยมีมาก่อนแล้วครับ  เช่น ขายเหล้าพ่วงเบียร์  เป็นนโยบายในการระบายสินค้านะครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:07:01 »
ครับ มันเป็นความเห็นแก่ตัวและเอาแก่ได้ของบริษัทญี่ปุ่น คำถามมีอยู่ว่าแล้วผู้บริโภคและคู่ค้ายอมให้บริษัทเหล่านี้เอาเปรียบอยู่ได้อย่างไร หรือเป็นเพราะว่าโดยวงกว้างผู้บริโภคทีแท้จริงย้งไม่มีข้อมูลเหล่านี้ ผมคนนึงหละถ้าไม่มีรถอื่นให้เลือกผมจึงจะใช้2ค่ายรถยนต์ยักษ์ใหญ่จากญี่ปุ่นนี้ ถ้าคุณอยู่ในวงการรถเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนคุณจะรู้ว่าบริษัทนี้เคยใช้กระดาษแข็งบุหลังคารถเตารีดขายให้กับคนไทยโดยอ้างว่าวัสดุส่งมาไม่ทัน ผมถือคติ "กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนาครับ"

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:09:20 »
รถจักรยานยนต์ก็มีการทำแบบนี้ และผมเชื่อว่าทำได้ทำไป เดี๋ยวก็เจ๊งเอง

เราไม่ต้องทำอะไร เราซื้อรุ่นที่เราต้องการ มันก็จบครับ ไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อ

ผมว่าเหตุผลแค่นี้ไม่ใช่เหตุผลจูงใจให้ไม่ซื้อ และไม่ใช่เหตุผลรักชาติ
แต่จะเป็นไปได้ถ้าเราทำกับค่ายรถที่เอาเปรียบเรา ผมมองในเรื่องoptionต่อราคามากกว่า

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:18:53 »
น่าจะเรื่องปกติแหละครับ *_*
H.

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:20:17 »
เป็นเรื่องของธรุกิจครับ ศูนย์รถถ้าเค๊าขายรถไม่ได้ เค๊าคงต้องปิดตัวลงครับ แต่นี้ยังเติบโต ขยายสาขา เค๊าอาจไม่ได้คิดแบบเราก้อได้ อย่าไปกลุ้มแทนเค๊าเลยครับอยากช่วยเค๊าก้อหาเงินไปซื้อรถเค๊าเยอะๆ  หุหุ  

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:24:28 »
ตอนนี้ได้ข่าว CR-V G3 ใช้สิทธิพนง.ได้ลด 5% พร้อมดอก 0% นาน 5 ปี

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:29:51 »
คือจริงๆ เพื่อนที่ร่วมสนทนากับผมคนนี้ ค่อนข้างสงสาร น้องๆเซลในบริษัทฯน่ะครับ ....

บริษัท จำเป็นต้องสั่งรถมาขาย และต้องจำใจซื้อพ่วง ....

พอพ่วงมา ไอ้ของที่พ่วงมาเนี่ย มันขายไม่ออก ค้างสต๊อก ยิ่งนาน หรือถ้าข้ามปี ก็จะกลายเป็นรถปีเก่า ขายอยากขึ้นไปอีก ...

พอรถจะข้ามปี บริษัทฯ ก็ต้องบังคับ ให้เซล ต้องขายให้ได้ ขายให้หมดในปี .... แต่ในขณะเดียวกัน ไอ้คันใหม่ๆรุ่นที่ขายไม่ออก ก็ถูกส่งเข้ามาให้เป็นภาระกันไม่รู้จักจบสิ้น ....

สุดท้าย เซลบางคน ก็ถูกหักเงิน จากที่ไม่สามารถขายรถรุ่นดังกล่าวได้ ตามเป้า(รู้มาว่า หักคันนึง 1500-2000 พันบาทเลยทีเดียว ) และก็ต้องลาออกเพราะรับภาระตรงนี้ไม่ไหว

ดีลเลอร์ก็จำใจ เพราะถ้าไม่บังคับ ก็ไม่ขายกัน พอบังคับ แล้วขายไม่ได้ ก็ต้องออกไปตามผลงาน

สงสารพนักงาน สงสารตัวเอง แต่ทำไงได้ มันคือธุรกิจ ...

ส่วนโรงงานใหญ่ ก็แจกโบนัสปลายปี ประกาสทำยอดขายได้ตามเป้าในปี 2555 บราๆ

แล้วนี่ เห็นว่าจะเอา Brio 4 ประตูมาตอกย้ำกันอีก .....

ของเก่านี่นับๆดู ถมทะเลกันได้เลยนะ ที่ค้างๆอยู่เนี่ย ...ยังจะกล้าออกรุ่นใหม่มาอีก ....

ออฟไลน์ ch>.<

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:39:06 »
CR-V นี้ศูนย์หน้าหมู่บ้านวางรุ่นเก่าโชว์คู่รุ่นใหม่เลย ถ้าจะเหลือเยอะจริงๆ เทียบความแตกต่างล้อกับการตกแต่งภายในนี้ลดรุ่นเก่าแสนนึงผมยังไม่อยากได้เลย =="

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:40:15 »
เป็นเรื่องของธรุกิจครับ ศูนย์รถถ้าเค๊าขายรถไม่ได้ เค๊าคงต้องปิดตัวลงครับ แต่นี้ยังเติบโต ขยายสาขา เค๊าอาจไม่ได้คิดแบบเราก้อได้ อย่าไปกลุ้มแทนเค๊าเลยครับอยากช่วยเค๊าก้อหาเงินไปซื้อรถเค๊าเยอะๆ  หุหุ  

คุณเข้าใจผิดแล้วครับ ...

ที่ผมทราบมา การขยายสาขา จะเป็นการที่ บริษัทแม่ บังคับให้ดีลเลอร์เดิมไปเปิด ที่โน่น ที่นี่ ด้วยนะครับ

เช่น ถ้าผมอยากจะเปิดใหม่ที่ลาดพร้าว แต่ทางบริษัทแม่บอก ถ้าอยากเปิดลาดพร้าว เอ็งต้องไปเปิดที่ พระราม2 ก่อน ถึงจะอนุญาติให้เปิดที่ลาดพร้าวได้

หรือ ยอดขาย ดีลเลอร์บริษัท A ทำเป้าได้น้อย จึงจำเป็นต้องไปเปิดที่อื่นเพิ่มเพื่อเพิ่มยอดขาย เพราะถ้ายอดไม่ถึง ก็จะถูกถอดจากการเป็นดีลเลอร์ ....

เข้าใจไหมครับ .....

และก็ ไม่ได้กลุ้มครับ มาเล่าสู่กันอ่าน แบ่งปันสิ่งที่ได้รับรู้มาเท่านั้น ....

คนไทยครับ ถ้าไม่ช่วยเป็นหูเป็นตาไม่ให้คนต่างชาติมาเอาเปรียบ ก็เป็นขี้ข้าเค้าอยู่ร่ำไปครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:49:18 »
Brio ในสต๊อกเยอะจริงๆครับ ที่เก็บรถของ 0 Honda นครศรีธรรมราช 60% เป็น Brio 40% เป็นรุ่นอื่นๆ แต่ Brio เซลล์ซื้อใช้เองเลย
ในสต๊อกรถ Brio เหลือเยอะมากเข้าศูนย์หาที่จอดรถไม่ได้ต้องมาจอดนอก 0
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 18:50:22 »
อืม ........  การตลาดฉลาดจริงๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:06:30 »
คุณ apinui  ครับ     ดีลเลอร์อยู่ไม่ได้ hondaอยู่ไม่ได้ครับ  และถ้าเราไม่ซื้อ honda ดีลเลอร์ก็เจ๊งแน่ครับ
ถ้าดีลเลอร์หนักใจมากเค้าพร้อมใจกันปิดศูนย์ไปเลย ผมว่าhonda มีง้อแน่   ทำง่ายกว่าด้วย
ถ้านอกจากมันเป็นแค่การบอกเล่า ผมว่าจะให้ทำยังไงดีล่ะครับ

มันเป็นเรื่องของธุรกิจที่ส่งผลต่อกัน เหมือนที่บอกครับว่าอยากเปิดศูนย์แต่เปิดไม่ได้  ผมก็ลองคิดในมุมhonda เค้าคงอยากให้ศูนย์กระจายตัวก่อนครับส่วนถ้าเงินเหลือจะเปิดที่ไหนก็ได้
ผมว่ามันก็ไม่น่าจะผิดซะทีเดียวนะครับ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:21:48 »
ธุรกิจสมัยนี้มันโหดร้าย อย่าว่าแต่พวกญี่ปุ่นเลย ดูอย่างธนาคารพาณิชย์บ้านเราสิ
พนักงานธนาคารต้องขายประกันให้ได้ตามเป้าที่เค้าตั้ง ถ้าไม่ได้จะโดนย้ายไปโน่นทีนี่ที
จนทนไม่ไหวต้องลาออกไปเอง ::)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:36:35 »
ทำไมดีลเลอร์ไม่รวมกลุ่ม บีบ ฮอนด้า บ้างล่ะครับ แบบนี้อย่าไปยอม ให้ต้องบีบคนไทยด้วยกันเอง
สุดท้ายถ้าสินค้าคงค้างมันมากจริงๆ ดีลเลอร์ก็ต้องขาดทุนสต็อกอยู่ดี และมันคงไม่ใช่แค่ขาดทุนทางบัญชีเหมือนสินค้าบางตัวที่มีขึ้นมีลง แต่ดีลเลอร์เข้าเนื้อเต็มๆ

ออฟไลน์ Kittiisr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:41:07 »
ขอแชร์เรื่อง รถ honda นิดนึงนะครับ เป็นอะไรที่ผมสงสัยมานาน แล้วว่า เวลาผมผ่านแถวตลาด ศูนย์การค้าวรรัตน์ แถวถนนจันทร์ ทางที่จะไปทะลุออก ถนน นราธิวาสฯ

จะมีอู่ทำสีรถ อยู่ที่นึง เป็นตึกห้องแถว 3-5 ห้อง ผมเห็นตั้งแต่ช่วงหลังน้ำท่วมใหญ่ จะมีรถ Honda ใหม่ๆ จอดรอทำสีเยอะมาก ทั้งรถน้ำท่วม สังเกตุได้จาก คราบน้ำ มีแทบทุกรุ่น และรถที่ไม่โดนน้ำท่วม แต่เป็นรถรุ่นใหม่ๆบางคันเหมือนยังไม่จดทะเบียนเลยครับ แต่มีแต่ Honda นะครับแล้วผมสังเกตุ วิธีการทำของเค้าแล้ว คือเป็นการ ถอดออกมาทุกชิ้นส่วน เหลือแต่โครงรถเปล่าๆ แล้ว built ประกอบใหม่เสร็จออกมา แล้วเหมือนรถใหม่ออกมาจากโรงงานเลยครับ

อยากทราบว่ารถพวกนี้ เสร็จแล้ว จะไปที่ไหนหรือครับ ผมเคยเดินไปถามเพราะเห็นงานแล้ว อยากจะเอารถตัวเองเข้าไปทำบ้าง แต่ผมไม่ได้ใช้ Honda นะครับ เค้าบอกไม่รับทำครับ เค้าทำแต่งาน ของเค้า ผมก็เลย งง? เพราะเห็นมีงานเข้าตลอดเวลา ไม่ขาดสาย

ใครมีข้อมูล ตรงนี้บ้างครับ อยากทราบจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 19:43:45 โดย Kittiisr »

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:50:36 »
ตอนนี้ได้ข่าว CR-V G3 ใช้สิทธิพนง.ได้ลด 5% พร้อมดอก 0% นาน 5 ปี
คนทั่วไปก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 19:52:00 »
ตอนนี้ผมว่า freed ขายดีแล้วนะครับ

แต่ brio ... ปล่อยมันไป

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:04:25 »
ถ้าเป็นอย่างนี้จริงผมว่านโยบายของไม่ดีเลย รุ่นไหนขายไม่ได้ก็ยุบไปดิ ยิ่งทำไปยิ่งไม่เป็นผลดี ก็รู้อยู่ว่ารุ่นที่ขายมันขายไม่ออกเพราะอะไร ก็ไม่ยอมไปปรับเปลี่ยนปรับปรุงซะ

ลูกค้าเขาไม่ได้โง่นะ เขาก็ซื้อแต่รุ่นที่ดีโอเคเหมาะสม ใช่ว่า Honda ผลิตรุ่นไหนออกว่าให้ใช้ก็ใช้ๆกันไปเหอะ

ผมว่าพวกดีลเลอร์น่าจะออกมาร่วมตัวและกดดันนโยบายแบบนี้บ้างนะ

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:06:15 »
ผมว่าเค้าคงวางแผนอะไรอยู่แน่เลย 55555

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:16:20 »
ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ ผมไปดูJazz Hybridที่ฮอนด้าศูนย์ จ.ตรัง เจอบริโอ้ประมาณ20คัน จอดไว้เป็นแนวยาวเลยที่ข้างหลังศูนย์ ผมก็สงสัยว่า "มันขายไม่ได้จะสั่งมาทำเกลืออะไรฟร่ะ!!!" ตอนนี้ได้รับความกระจ่างแล้วครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:24:31 »
เป็๋นเรื่องปกติที่ พี่โต ก็ทำมาตลอดนะ เห็นทุก ดีลเลอร์ก็มี Avan กับ Ino จอดอยู่นะครับ เป็นเรื่องที่รู้กันครับ ปกติ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:26:58 »
อยากทราบเหตุผลครับว่าทำไม HONDA ต้องจัดการแบบนี้

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:27:59 »
เป็๋นเรื่องปกติที่ พี่โต ก็ทำมาตลอดนะ เห็นทุก ดีลเลอร์ก็มี Avan กับ Ino จอดอยู่นะครับ เป็นเรื่องที่รู้กันครับ ปกติ
ผมว่า avanza โฉมนี้ขายดีนะครับ ในคลับ จองรถรอรถ กันนาน มากๆๆ หลายคนตั้งกะเปิดตัว ยังไม่ได้รถเลยก็เยอะ   ส่วนมากจอง S ได้ G เพราะจำใจ เลยครับ ผมยังไม่เห้นที่ไหนมีจอดหลายๆคันเลย อแวนซ่าอะครับ ไปเจอทีไร เซลล์บอกรถลูกค้า จอดโชว์ กำลังจะติดฟิล์ม ส่งรถแล้่ว ประจำเลย
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt