ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับ HONDA ให้อ่านครับ  (อ่าน 23805 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittimasak

• Jr. Member
  • **
Re: มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับ HONDA ให้อ่านครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:29:36 »
ออกแนวเลวร้ายเลยนะครับเนี่ย รับกรรมเป็นทอดๆเลย

ออฟไลน์ Marketkith

• Newbie
  • *
Re: มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับ HONDA ให้อ่านครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:30:11 »
นานมาแล้ว มีเซลคนนึงของ honda ที่เชียงใหม่ เคยบอกผมว่า เค้าต้องขาย Stream ให้ได้เดือนละ 1 คัน ไม่งั้น ยอดของรุ่นอื่นๆที่ขายได้จะถือเป็นโมฆะ :-[

ผมว่า แนวทางแบบนี้มันมีมานานแล้วแน่ๆเลย

ออฟไลน์ FBI_501

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:31:21 »
ขอแชร์เรื่อง รถ honda นิดนึงนะครับ เป็นอะไรที่ผมสงสัยมานาน แล้วว่า เวลาผมผ่านแถวตลาด ศูนย์การค้าวรรัตน์ แถวถนนจันทร์ ทางที่จะไปทะลุออก ถนน นราธิวาสฯ

จะมีอู่ทำสีรถ อยู่ที่นึง เป็นตึกห้องแถว 3-5 ห้อง ผมเห็นตั้งแต่ช่วงหลังน้ำท่วมใหญ่ จะมีรถ Honda ใหม่ๆ จอดรอทำสีเยอะมาก ทั้งรถน้ำท่วม สังเกตุได้จาก คราบน้ำ มีแทบทุกรุ่น และรถที่ไม่โดนน้ำท่วม แต่เป็นรถรุ่นใหม่ๆบางคันเหมือนยังไม่จดทะเบียนเลยครับ แต่มีแต่ Honda นะครับแล้วผมสังเกตุ วิธีการทำของเค้าแล้ว คือเป็นการ ถอดออกมาทุกชิ้นส่วน เหลือแต่โครงรถเปล่าๆ แล้ว built ประกอบใหม่เสร็จออกมา แล้วเหมือนรถใหม่ออกมาจากโรงงานเลยครับ

อยากทราบว่ารถพวกนี้ เสร็จแล้ว จะไปที่ไหนหรือครับ ผมเคยเดินไปถามเพราะเห็นงานแล้ว อยากจะเอารถตัวเองเข้าไปทำบ้าง แต่ผมไม่ได้ใช้ Honda นะครับ เค้าบอกไม่รับทำครับ เค้าทำแต่งาน ของเค้า ผมก็เลย งง? เพราะเห็นมีงานเข้าตลอดเวลา ไม่ขาดสาย

ใครมีข้อมูล ตรงนี้บ้างครับ อยากทราบจริงๆ

ที่นี้ผมก็ผ่านบ่อยครับเห็นทำฮอนด้ามาตั้งแต่หลังน้ำท่วม สภาพรถที่เข้ามา มีทั้งแบบมีคราบตะใคร่ แล้วก็ชนิดที่ชนยับหน้าหลังยุบเข้ามาเยอะมาก เห็นทั้ง Jazz ทุกโมเดล Civicตัวไดเมนชั่นกับFD แล้วก็CR-Vตัวใหม่ วิธีทำก็ตามด้านบนถอดหมดทุกอย่างแล้วประกอบเข้าไปใหม่ ขอบอกว่างานเนียบมาก ผมเห็นสภาพโครงจากยุบๆย่นกลับมาตึงเหมือนเดิม อยากลองเข้าไปถามแต่ไม่ค่อยกล้า  ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นเต๊นเอามาทำแล้วส่งขาย เพราะดูด้วยตาเปล่าหรือไม่เซียนจริงดูแทบไม่ออกครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:36:00 »
ผมว่าเรื่องปกติ แบบช่วงน้ำท่วมกาแฟกระป๋องยี่ห้อนึงขาดตลาด
ส่วนใหญ่นิยมสีแดง แต่สีเขียวขายไม่ออก
แน่นอนก็ต้องมีการพ่วงเช่นเดียวกัน ถ้าจำไม่ผิด แดง50ถาด ต้องพ่วงเขียว20ถาดเนี่ยแหละมั้ง
07 mazda 3

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:41:17 »
นโยบาบแบบนี้ก็เป็นกับรถหลายยี่ห้อครับ ขนาดผู้นำเข้าสั่งซื้อ Ferrari ก็ต้องพ่วง Masarati มาด้วย ไม่งั้นก็ไม่ได้ Ferrari
Benz ก็สั่ง C , E class ก็ต้องพ่วง S มาด้วย  และก็อีกหลายๆยี่ห้อก็เป็นแบบนี้  จริงๆก็เป็นนโยบายตั้งแต่ก่อนเปิดศูนย์แล้วละครับ
แต่จะว่าไปก็ไม่ใช่เฉพาะวงการรถอย่างเดียว วงการอื่นก็เป็นครับ เพราะฉะนั้นการทำธุรกิจก็ไม่ได้จะขายดีเสมอไป บางอย่างขายดีแต่อีกอย่างค้างสต๊อก

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:43:10 »
มันเป็นเรื่องของการแข่งขันทางธุรกิจ  เราผู้บริโภคไม่เห็นต้องเดือดร้อนด้วย  ดีซะอีกเราจะได้โปรโมชั่นดีๆๆ  อย่าห่วงเค้าเลยครับแค่นี้รถก็แย่งกันจดทะเบียนกันเต็มถนนแล้วครับ :)

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:55:48 »
ทำไงได้ วิเคราะห์ การตลาดผิด สั่ง พาร์ท มาล่วงหน้า เลยต้องติดสินใจประกอบออกมา ผมว่าเจ้าของ Project ออกแล้วหละ ละอาย

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:08:05 »
มันมีทุกยี่ห้อแหละครับ ปกตินะ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:10:43 »
ผมว่าเรื่องขายเหล้าพ่วงเบียร์เป็นปรกติของธุรกิจนะครับ ดีลเลอร์รายไหนทำไม่ได้ก็ออกไป แต่ผมยังไม่เห็นรายไหนเจ้งจริงๆนะ มีแต่ขยายมากขึ้นๆ ลองคิดง่ายๆหากถอดใจไม่ทำตลาดบรีโอแล้ว ตามกฎหมายอีโคคาร์ต้องผลิตแสนคัน แล้วจะไปขายใครละครับ การจะเพิ่ม ลดกำลังการผลิตไม่สามารถทำกันได้ง่ายๆแค่วันสองวัน เพราะจุดสำคัญคือชิ้นส่วนที่ต้องซื้อจากผู้ผลิตหลายๆราย มันต้องทำสัญญากันเป็นปีนะครับ

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:19:47 »
ธุรกิจสมัยนี้มันโหดร้าย อย่าว่าแต่พวกญี่ปุ่นเลย ดูอย่างธนาคารพาณิชย์บ้านเราสิ
พนักงานธนาคารต้องขายประกันให้ได้ตามเป้าที่เค้าตั้ง ถ้าไม่ได้จะโดนย้ายไปโน่นทีนี่ที
จนทนไม่ไหวต้องลาออกไปเอง ::)

เห็นด้วยที่สุดครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:20:48 »
ปรีโอ้ที่ขายที่อินโดนี่ส่งจากบ้านเราหรือครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:26:20 »
มันจะคุ้มหรอครับ กับการไล่เซลออก การจ้างเซล 1 คนมันก็มีต้นทุนนะครับทั้ง เงิน และ ต้นทุนที่เป็นเวลา

การจะได้เซลขายรถ 1 คน จะต้องใช้เวลาเทรนฝึก กี่วัน ถึงจะสามารถให้เซล มีทักษะในการขายรถได้

สมมติเดือนนั้นทีมเซลขายไม่ได้เลย นึ่ออกยกชุดหรือป่าว

แล้วถ้าไล่เซลออก ต้องหาเซลมาเทรนใหม่ กว่าเซลใหม่จะขายรถเป็นนี่ต้องใช้เวลาเท่าไหร

แล้วเซลใหม่จะขายรถค้างสตอกได้ดีกว่าเซลที่ไล่ออกไปหรือ น่าคิด !!!

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:26:58 »
มิน่าวันก่อนเซลล์ดทรมาบอกว่า ช่วยหาคนซื้อรถพวกรถนำเข้าให้หน่อย แล้วรถผมจะได้เร็วขึ้น!
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ jubjeab

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:32:38 »
ที่ Brio ขายไม่ออก  เป็นเพราะผลพวงความไม่แน่ใจจากน้ำท่วมหรือ  เพราะรถรูปร่างหน้าตาไม่ดี  หรือทั้งสอง
ตอนเปิดตัวรถ  รู้สึกว่าเป็นที่ตื่นเต้นกันทีเดียว  แต่ตอนนี้ดูไม่จืดเลยเชียว

ผมว่าค่ายอื่นเช่น  มิตซูบิชิ  ก็คงมีการขายพ่วงเช่นกันครับ  บางรุ่นที่ขายยาก  เซลจะลดแถมมากมายทั้งที่ไม่ค่อย
อยากให้ก็ให้ได้ตามใจลูกค้าเค้าบอกตรงๆว่าต้องทำยอด  และเป็นรุ่นที่ระหว่างศูนย์ไม่ยอมแลกรถกันให้ลูกค้าที่อยู่
ไกล  ถ้าอยากได้ต้องไปเอาที่ศูนย์นั้นเอง  ทำนองนี้

ออฟไลน์ Kittiisr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:58:18 »
ขอแชร์เรื่อง รถ honda นิดนึงนะครับ เป็นอะไรที่ผมสงสัยมานาน แล้วว่า เวลาผมผ่านแถวตลาด ศูนย์การค้าวรรัตน์ แถวถนนจันทร์ ทางที่จะไปทะลุออก ถนน นราธิวาสฯ

จะมีอู่ทำสีรถ อยู่ที่นึง เป็นตึกห้องแถว 3-5 ห้อง ผมเห็นตั้งแต่ช่วงหลังน้ำท่วมใหญ่ จะมีรถ Honda ใหม่ๆ จอดรอทำสีเยอะมาก ทั้งรถน้ำท่วม สังเกตุได้จาก คราบน้ำ มีแทบทุกรุ่น และรถที่ไม่โดนน้ำท่วม แต่เป็นรถรุ่นใหม่ๆบางคันเหมือนยังไม่จดทะเบียนเลยครับ แต่มีแต่ Honda นะครับแล้วผมสังเกตุ วิธีการทำของเค้าแล้ว คือเป็นการ ถอดออกมาทุกชิ้นส่วน เหลือแต่โครงรถเปล่าๆ แล้ว built ประกอบใหม่เสร็จออกมา แล้วเหมือนรถใหม่ออกมาจากโรงงานเลยครับ

อยากทราบว่ารถพวกนี้ เสร็จแล้ว จะไปที่ไหนหรือครับ ผมเคยเดินไปถามเพราะเห็นงานแล้ว อยากจะเอารถตัวเองเข้าไปทำบ้าง แต่ผมไม่ได้ใช้ Honda นะครับ เค้าบอกไม่รับทำครับ เค้าทำแต่งาน ของเค้า ผมก็เลย งง? เพราะเห็นมีงานเข้าตลอดเวลา ไม่ขาดสาย

ใครมีข้อมูล ตรงนี้บ้างครับ อยากทราบจริงๆ

ที่นี้ผมก็ผ่านบ่อยครับเห็นทำฮอนด้ามาตั้งแต่หลังน้ำท่วม สภาพรถที่เข้ามา มีทั้งแบบมีคราบตะใคร่ แล้วก็ชนิดที่ชนยับหน้าหลังยุบเข้ามาเยอะมาก เห็นทั้ง Jazz ทุกโมเดล Civicตัวไดเมนชั่นกับFD แล้วก็CR-Vตัวใหม่ วิธีทำก็ตามด้านบนถอดหมดทุกอย่างแล้วประกอบเข้าไปใหม่ ขอบอกว่างานเนียบมาก ผมเห็นสภาพโครงจากยุบๆย่นกลับมาตึงเหมือนเดิม อยากลองเข้าไปถามแต่ไม่ค่อยกล้า  ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นเต๊นเอามาทำแล้วส่งขาย เพราะดูด้วยตาเปล่าหรือไม่เซียนจริงดูแทบไม่ออกครับ

ถ้าเป็น เต๊นท์ มาทำแล้วขายนี้ ยังพอเข้าใจครับ แต่บางที ที่ผมเห็น เป็น รถใหม่เลยนะครับ ใหม่ในความหมายผมคือ ยังไม่ได้ส่งลูกค้า เลยครับ บางคันนะครับบางคัน

อย่างตอนน้ำท่วมนี่เห็น accord 2.4 ใหม่เอี่ยมสีขาวตะไคร่น้ำเกินครึ่งคัน จอดรอทำอยู่ 4-5 คัน ที่กลัวคือ กลัวพวกศูนย์จะเอาไปย้อมลูกค้าว่าเป็นรถใหม่สิครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:30:23 »

การทำธุรกิจแบบนี้ของบริษัทญี่ปุ่นผมเชื่อ100%เลยครับ เพราะผมก็ทำธุรกิจเกี่ยวกับสินค้าญี่ปุ่นเหมือนกัน

เค้าจะพยายามรักษาอำนาจการต่อรองให้อยู่ที่เค้าแบบเด็ดขาด ทำตามที่เค้ากำหนดทุกเรื่อง เรื่องขายพ่วงสิ้นค้านี่แค่ส่วนหนึ่งเท่านั้นครับ
แย่สุดที่เคยเจอคือขอดูข้อมูลลูกค้าเรา บัญชีบริษัทเรา ใครจะไปให้ดู ขอซะขนาดนี้ถึงไม่ได้มานั่งบริหารก็เหมือนควบคุมเราไปซะหมดแล้ว

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:24:40 »
สมัยก่อนเวลา ผมซื้อรถฮอนด้าแอคคอดgen7 จะโทรหาคนรุ้จัก ที่โรงงาน ให้ใช้สิทธิ พนักงาน ได้ลดประมาณ 10% นี่ละครับ

แต่ต้องให้เงินเค้าไปซื้อก่อนนี่อะดิ 555.

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:25:23 »
เมื่อก่อน. เขาให้พนักงานขาย ขาย used car ของเขา เดือนละ...คัน. ถ้าไม่ได้ก็หักเงินเดือน
ตอนนี้ก็ยังเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนจาก รถมือสอง เป็นมือหนึ่งที่ขายยากครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:29:13 »
การตลาดพื้นฐานครับ
แต่มันน่าเซ็งที่เห็นคนไทยต้องมาเป็นลูกน้องพวกยุ่น
เค้าสั่งไรมาก็ต้องมาบีบกันเอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:40:55 »
วันก่อนเซลล์โทรมาบอกว่า ช่วยหาคนซื้อรถพวกรถนำเข้าให้หน่อย แล้วรถผมจะได้เร็วขึ้น!
มิน่าโชว์รูมในจังหวัดผมถึงพยายามดัน Step WGN Spada เต็มที่เลย

ผมว่าเรื่องนี้บริษัทอื่น,สินค้าอื่นเขาก็ทำกันหมดนะครับ
ต้วอย่างเช่นพวกดีลเล่อร์มอเตอร์ไซต์ Honda ถ้าจะสั่งพวกรถขายดีอย่าง Click-i Scoopy-i อาจจะต้องสั่ง PCX หรือ CRF ไปขายด้วย(อันนี้ผมเดาเอานะ เพราะเห็นดีลเล่อร์ทุกเจ้าจะต้องมี PCX กับ CRF จอดอยู่)

หรือที่ผมเจอกับตัวเองก็มี อย่างเช่นถ้าจะซื้อเบียร์จำนวน X ลัง จะต้องซื้อข้าวถุงของบริษัทในเครือพ่วงด้วย ถึงจะได้ราคาพิเศษ หรือถึงจะยอมรับออเดอร์(อันนี้เป็นช่วงที่หลังน้ำท่วมใหม่ๆ แต่ปัจจุบันไม่รู้ว่ายังมีอยู่หรือเปล่านะครับ)

ปล. ตอนแรกผมอ่านหัวกระทู้แล้วนึกว่า Honda บังคับให้ศูนย์ฯขายชุดแต่งพ่วงไปกับรถเสียอีก ;D (เพราะถ้าเป็นแบบนี้จริง ผมลาขาด Honda ล่ะ >:()
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 00:55:59 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:57:44 »
เลือกในรุ่นที่เราต้องการก็พอครับ ส่วนดีลเลอร์ให้ไปกัดฟันสู้กับพี่ยุ่นเองดีกว่า ผลดีตกอยู่ที่ผู้บริโภค

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 01:12:08 »
ทำไมดีลเลอร์ไม่รวมกลุ่ม บีบ ฮอนด้า บ้างล่ะครับ แบบนี้อย่าไปยอม ให้ต้องบีบคนไทยด้วยกันเอง
สุดท้ายถ้าสินค้าคงค้างมันมากจริงๆ ดีลเลอร์ก็ต้องขาดทุนสต็อกอยู่ดี และมันคงไม่ใช่แค่ขาดทุนทางบัญชีเหมือนสินค้าบางตัวที่มีขึ้นมีลง แต่ดีลเลอร์เข้าเนื้อเต็มๆ
ถ้าคนไทยสามัคคีกันจริงๆ ต่อให้โตโยต้าผมว่าก็บังคับดีลเลอร์ไม่ได้ 

แต่ผมว่ามันเป็นไปไม่ได้ เพราะดีลเลอร์บางรายก็อยากขาย ไม่สนเรื่องแบบนี้หรอก ไม่ได้มองไปถึงประโยชน์ข้างหน้า

มันก็เหมือนการขายเสียงแหละครับ ได้ 500  แต่กำลังจะเสียอะไรอีกเยอะแยะ แต่ก็ยอม >_<

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 01:34:42 »
มีกลุ่มเดิมรวมตัวกันงัดกับค่ายรถ

ก็จะมีกลุ่มใหม่มารอเสียบอยู่ดีครับ บริษัทรถยนต์ญี่ปุ่นไม่กลัวหรอกเรื่องแบบนี้ ตอนนี้ผมว่าบีบหนักๆ จะหาโอกาสปลดทิ้ง แล้วมาทำเองหรือเปล่ายังมองไม่ขาดเลย ดีลเลอร์แต่ละเจ้า ลงทุนกัน 0 นึงใช้เงินเท่าไหร่ ผมว่าอยากขายแต่รถไม่อยากทำศูนย์บริการซะมากกว่า

การตลาดอย่างนี้มีมานานแล้วครับ แต่เมื่อก่อนมันเกิดจากรถมีรุ่นไม่มาก บางที่ขายไม่เป็น บางดีลเลอร์ที่มีความชำนาญก็มาขอตัดรถไปขาย ฟันกำไรอื้อไป วินวิน

เีรื่องโดนเอาเปรียบ ผมว่าดีลเลอร์โดน ยังน้อยกว่าเราๆ ท่านๆ โดนนะครับ เพราะดีลเลอร์โดนบีบ ยังทำกำไรได้
แต่...............เราผู้ใช้โดนหลอก กับมัดมือชก มีแต่ขาดทุน ลด รถ ............... ผมว่าเรื่องที่เราๆท่านๆ บริโภครถกันเกินความจำเป็น น่ากลัวสำหรับภาพรวมประเทศมากกว่า เรื่องโดนยุ่นเอาเปรียบซะอีก อย่าลืมนะครับว่ารถญี่ปุ่นทุกยี่ห้อที่ขายกันอยู่ในบ้านเรา แข่งกัน แต่ไม่ฆ่ากันเองนะครับ รวยกันทุกคน มากน้อย

ทางเลือก หรือออปชั่นที่เราเห็นๆ มองๆกันอยู่ตอนนี้ ก็แค่ทางเลือกที่เค้ากำหนด และรวมหัวกันมาแล้วทั้งสิ้น

ใช้รถ เพราะมันคือยานพาหนะ เรื่องความชอบต่างๆ ก็เอาแต่พองาม ซื้อมาใช้ให้คุ้มที่สุดครับ เราไปติดบ่วง หรือหลุมพรางการตลาดมากมาย เช่น รถคันนึงใช้แค่....ปี  ยางต้องใช้แค่......กิโล

เราๆท่านๆ คิดเอาเองครับว่า ใจคอ ชีวิตเราจะทำงานเอาเงินส่งแต่รถกันค่อนชีวิตจริงๆหรือ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:08:00 »
บีบได้ขนาดนี้ แสดงว่าปริมาณ ดีลเลอร์ คงมีจำนวนมาก
แต่ถ้าไม่รักษาช่องทางการจำหน่ายเจ๋งๆ และขยายขึ้นมา
ต่อไปการจัดจำหน่ายจะลำบากในภายหลังได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:22:33 »
ยืนยันว่า เรื่องแบบนี้ เขามีกันทุกวงการละครับ ไม่ใช่เรื่องรถ หรือ ขายเหล้าพ่วงเบียร์ อย่างเดียว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 04:06:23 »
อ่าาา ผมอยากจะบอกว่า ไม่ใช่เฉพาะแต่ฮอนด้าครับ..

ฝอร์ดที่บ้านผมก็ทำแบบนี้เหมือนกัน..
พี่ผมที่สนิทกัน สนใจจะจองฝอร์ดเรนเจอร์เครื่อง 3.2 แต่ศูนย์สั่งเข้ามาได้ไม่เยอะ..
เพราะเครื่อง 3.2 ต้องพ่วงเฟียสต้าและโฟกัสเข้ามาด้วยครับ..

จนตอนนี้เฟียสต้า 1.5 และโฟกัส1.6 ยังอยู่ที่ศูนย์ ยังไม่มีใครจอง
ถ้าใครสนใจ ไฟแนนซ์ผ่าน สามารถรับรถได้เลย..

แต่ปัญหาคือ มันยังปล่อยออกไม่ได้นี่สิครับ..

ใครที่สนใจมาสด้า บีที50 ศูนย์ที่บ้านผมตอนนี้ก็มีรถเลยด้วยครับ.. (บางรุ่น)

ที่ได้คุยกับเซลล์ ทำให้ทราบว่า ถ้าอยากได้กระบะ มาสด้ามีรถ ถ้าอยากได้เก๋ง ฝอร์ดมีรถพร้อมครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 06:41:18 »
เท่าที่ผมทราบ ฮอนด้าเค้าจะผลิครถยนตร์ตามใบจองครับ
ปัญหาที่เกิดขึ้นเนื่องจากคนยกเลิกจองมากกว่า เพราะแค่ 5,000บาท ก็จองได้แล้ว
พอตัวเองเกิดเปลี่ยนใจไปรุ่นอื่นสีอื่น หรือไปซื้อยี่ห้ออื่นรถเหล่านี้ก็ถูกลอยแพครับ

แต่ความเป็นจริงลึกๆในฮอนด้าผมก็ไม่ทราบนะ เพราะผมเป็นแค่บริษัทที่ผลิตชิ้นส่วนให้เฉยๆ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 07:22:29 »

พวกรถซื้อพ่วงนี่ หวังว่าลูกค้าสามารถออกเงินสดได้นะ
เพราะถ้าไม่ได้ ก้ดองเค็มไปเถอะ

อันนี้ถือเป็นกรรมของดีลเลอร์
รถก็โดนบังคับพ่วงขาย ของแถมก็ให้เยอะไม่ได้
เหมือนจงใจให้ดีลเลอร์รายนั้นเข้าเนื้อจนปิดตัวเลยแฮะ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:02:43 »
ผมอยากรู้เรื่องเดียวครับว่ารถที่ถูกน้ำท่วม

ยังนำมาย้อมแมวขายอีกหรือไม่

เพราะในคลับบ่นกันระงม เรื่องสนิม  :P

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:09:55 »
คือจริงๆ เพื่อนที่ร่วมสนทนากับผมคนนี้ ค่อนข้างสงสาร น้องๆเซลในบริษัทฯน่ะครับ ....

บริษัท จำเป็นต้องสั่งรถมาขาย และต้องจำใจซื้อพ่วง ....

พอพ่วงมา ไอ้ของที่พ่วงมาเนี่ย มันขายไม่ออก ค้างสต๊อก ยิ่งนาน หรือถ้าข้ามปี ก็จะกลายเป็นรถปีเก่า ขายอยากขึ้นไปอีก ...

พอรถจะข้ามปี บริษัทฯ ก็ต้องบังคับ ให้เซล ต้องขายให้ได้ ขายให้หมดในปี .... แต่ในขณะเดียวกัน ไอ้คันใหม่ๆรุ่นที่ขายไม่ออก ก็ถูกส่งเข้ามาให้เป็นภาระกันไม่รู้จักจบสิ้น ....

สุดท้าย เซลบางคน ก็ถูกหักเงิน จากที่ไม่สามารถขายรถรุ่นดังกล่าวได้ ตามเป้า(รู้มาว่า หักคันนึง 1500-2000 พันบาทเลยทีเดียว ) และก็ต้องลาออกเพราะรับภาระตรงนี้ไม่ไหว

ดีลเลอร์ก็จำใจ เพราะถ้าไม่บังคับ ก็ไม่ขายกัน พอบังคับ แล้วขายไม่ได้ ก็ต้องออกไปตามผลงาน

สงสารพนักงาน สงสารตัวเอง แต่ทำไงได้ มันคือธุรกิจ ...

ส่วนโรงงานใหญ่ ก็แจกโบนัสปลายปี ประกาสทำยอดขายได้ตามเป้าในปี 2555 บราๆ

แล้วนี่ เห็นว่าจะเอา Brio 4 ประตูมาตอกย้ำกันอีก .....

ของเก่านี่นับๆดู ถมทะเลกันได้เลยนะ ที่ค้างๆอยู่เนี่ย ...ยังจะกล้าออกรุ่นใหม่มาอีก ....
แต่บริโอ้ 4 ประตูผมว่ามันดูดีกว่า5ประตูมากๆนะ ผมว่าดีแล้วที่ทำออกมา ไม่งั้นชื่อ บริโอ้ จะไม่มีใครจำได้แน่ ส่วนการขายพ่วงแบบนี้ผมว่าทางดิลเลอร์ก็ต้องรับกรรมไปหาทางจัดการปัญหาให้ได้เพราะเป็นผู้ตาม ไม่ใช่ผู้กำหนดนโยบาย แน่นอนว่า เซลก็ซวยต่อไป