ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับ HONDA ให้อ่านครับ  (อ่าน 23807 ครั้ง)

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
Re: มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับ HONDA ให้อ่านครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:11:16 »
ส่วน ผมมองอีกมุม ถ้า honda ไม่บังคับ dealer แบบนี้ แล้วถ้าเกิด dealer สั่งเฉพาะรถที่รู้ว่าขายได้อย่างเดียว
เพราะสั่งมาแล้ว ยังงัยก็สามารถขายได้แน่ ๆ ส่วนรุ่นที่ขายไม่ค่อยออก ก็ไม่สนใจที่จะขาย แบบนี้ honda เองก็ตาย
เหมือนกันเพราะ รถต้องใช้ต้นทุนในการพัฒนามากมาย แล้วออกมาไม่มีคนขายให้ ก็เสียเวลาเสียเงินไปฟรี
แล้วส่วนผู้บริโภคเองก็อยากจะได้รถรุ่นใหม่ ๆ หรือแบบใหม่ ๆ แล้ว honda ในประเทศไทย ทำแค่ รุ่นที่ขายได้ก็พอ
แล้วพวกเราจะได้มีสิทธิใช้รถที่แบบใหม่ ๆ เหรอ ผมว่ามันเป็นเรื่องของ 3 มุมมองมากกว่า ว่าคุณจะมองเป็น Honda
หรือ มองเป็น Dealer และ มองเป็น ผู้บริโภค

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: มีเรื่องมาเล่าเกี่ยวกับ HONDA ให้อ่านครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:29:52 »
ผมว่าดีนะครับ ผู้ซื้อรับประโยชน์ เบียร์ 5 ขวดร้อยก็เหตุผลนี้  สำหรับคนที่อยากได้ก็จะมีโอกาสต่อรองจนพอใจ ไม่พอใจก็เปลี่ยน0
3 ปีก่อนผมซื้อเทียตัวท๊อป จาก0 จังหวัดเล็กๆ ได้ส่วนรถ+ประกัน+ของเเถมเเสนกว่า ด้วยเหตุผล เจ๊ต้องการให้มีรถรุ่นนี้ออกจาก0
พอไปดูรถเจ้าตลาด ผิดกันเลย เจ้าตลาดบอกมาได้ " ผมมีให้พี่ 5000" ไม่ต่อรองอะไรทั้งนั้น   รถล้านครึ่ง 5000ไม่เอาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:18:55 »
รถ
เหล้า+เบียร์
โทรศัพท์มือถือ (โนเกียตัวไหนแป๊ก จะถูกพ่วงตัวขายดีทันที)
ของชำทั่วไป (ที่ผลิตจากบริษัทเดียวกัน)

ส่วนท่านที่คิดว่า ทำไมไม่ยุบไปเลยตัวขายไม่ดี
ผมว่ามันไม่ง่ายน่ะครับ
แล้วเงินลงทุนทำไลน์การผลิต อะหลั่ย ชิ้นส่วน พาร์ทต่าง ๆ ที่สั่งทำมาแล้ว กองเป็นภูเขาอยู่จะเอาไปทิ้งที่ไหนล่ะครับ
สั่งทำจากโรงงานก็ต้องสั่งทีเป็นหลายหมื่นชิ้น เพื่อทำราคา

ยังไงก็ต้องเอามาประกอบเป็นคันขายครับ แต่จะขายยังไงนี่แหละปัญหา...

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:42:54 »
กรรมส่วนหนึ่งเลยไปลงที่เซลล์ T T

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:38:51 »
เข้าใจความหมายที่ต้องการสื่อครับ ผมมีความคิดเสมอว่าเราไม่มีความจำเป็นเลยที่จะต้องไปปกป้องสินค้าต่างชาติให้ ถ้ามันจะดีจะเลวยังไงให้ตัวสินค้าขายด้วยตัวของมันเองแต่ไม่ต้องไปออกตัวแรงๆแทนเพราะเบื้องหลังของธุรกิจมันไม่ได้สวยงามเลย ต่างชาติเอาของมาขายเราเอาเงินเราไปแล้วยังออกนโยบายบีบคั้นให้คนไทยไปรังแกกันเองอีก ไม่มีความจำเป็นอะไรที่เราต้องไปช่วยให้บริษัทพวกนี้ได้ใจออกนโยบายที่กดดันหนักหน่วงขึ้นเรื่อยๆ 

ธุรกิจแนวอื่นๆจะมีนโยบายแบบนี้หรือไม่ผมไม่รู้แต่สิ่งหนึ่งที่เข้าใจได้นั่นคือ"การเอาปรียบลูกน้องของตัวเอง"  บริษัทจะผลิตอะไรสักอย่างออกมาขายคุณต้องปรึกษาให้ดีตั้งแต่ฝ่ายออกแบบผลิตภัณท์ ฝ่ายวิจัยสินค้า ฝ่ายการตลาด ทุกส่วนต้องมีการรับผิดชอบร่วมกันหมด ไม่โยนภาระแรงกดดันมาให้เซลอย่างเดียวแบบนี้

สิ่งหนึ่งที่ผู้บริหารส่วนใหญ่มองข้ามไปเลยคือขั้นตอนกว่าที่จะทำกำไรได้ในแต่ละบาท พวกตำแหน่งใหญ่ๆมักจะมองเพียงแค่ปลายสุดของธุรกิจที่เป็นผลกำไรเลย แต่ไม่รับรู้ถึงความยากลำบากกว่าที่จะขายของแต่ละชิ้นจนเป็นกำไรให้พวกเค้าชื่นชมได้เลยสักนิด เห็นมาเยอะครับกับการที่ปลายบนๆของสามเหลี่ยมนั้นชอบออกนโยบายแบบให้ตัวเองสบายตัวแล้วถีบภาระไปให้ส่วนฐานล่างๆขององค์การ เหมือนที่มีคนบอกนั่นแหละว่าคิดดีแล้วเหรอที่จะมีการกดดันเซลด้วยการบีบคั้นให้เข้าขายสินค้าที่ขายไม่ได้แบบนี้? การไล่เซลออกนั้นเป็นแนวคิดที่โง่ดักดานมากเพราะการที่จะฝึกให้เซลคนนึงรู้งาน มีความรู้เกี่ยวกับสินค้า มีความสามารถในการเจรจาทำยอดในแต่ละเดือนได้นั้นไม่ใช่เรื่องง่ายและต้องอาศัยระยะเวลาในการฝึกหัด การที่ตัดสินไล่เซลออกทันทีที่ทำยอดขายไม่ได้นั้นก็เห,nอนกิ้งกือที่โดนตัดเท้าหายไปเรื่อยๆ บริษัทคุณสายป่านยาวทุนหนาตัดทิ้งไปนิดๆหน่อยๆน่ะไม่มีปัญหาหรอก แต่การดำเนินนโยบายกดดันเซลต่อเนื่องมาเป็นปีๆแบบนี้ก็เหมือนตัดเท้าทิ้งไปเรื่อยๆ เท้าที่เพิ่งงอกมาใหม่ก็กระง่อนกระแง่นเดินไม่ค่อยเต็มที่ นอกจากจะก้าวพลาดแล้วอาจจะทำให้เสียผลประโยชน์ที่ควรจะได้มาอีก "ปริมาณไม่สำคัญเท่าคุณภาพ" เหล่าผู้บริหารบนๆมันก็มองแต่ในระนาบเดียวกันในขณะที่เท้าก็กระทืบๆเหยียบย่ำคนที่ต่ำแหน่งต่ำกว่าลงมาเรื่อยๆ บริษัทคุณยิ่งใหญ่แค่ไหนสักวันก็จะมีวันล่มสลาย ร่างกายที่โตแต่หัวตัวลีบสักวันมันก็จะพังทลายลงมาขึ้นอยู่กับว่าเมื่อไหร่และยังไง 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 13:22:29 »
เรื่องปกติครับ

เป็นกันทุกยี่ห้อแน่นอน

เป็นกลยุทธืดึงกับผลักตามตำรานั่นแหละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 16:40:30 »
มันก็เป็นทุกยี่ห้อแหละครับ

มันเป็นธุรกิจ ชีวิตจริงไม่ได้สวยอย่างที่ตาเห็น

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 15:54:21 »
เป็นทุกยี่ห้อแหละครับ

สต็อคบวมเมื่อไหร่จะเกิดปรากฎการณ์นี้เสมอ

แค่นี้ยังดีครับ บางที่ไม่ต้องสั่งรถก็ส่งไปให้เลย แล้วมีใบเรียกเก็บเงินตามไปในไม่ช้า
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????