ผู้เขียน หัวข้อ: รถรอยแบบนี้จะทำไงดีคับ  (อ่าน 5345 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
รถรอยแบบนี้จะทำไงดีคับ
« เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:15:51 »

crv แม่ผมเป็นรอยซ่ะแล้ว ยาวประมาณ 6 เซ็น ตรงคานบนประตูหลัง

เท่าที่ถามตามเว็บบอร์ดอื่นๆมาต้องไปร้านคาร์แคร์ที่เค้ารับขัดกระดาษทราย แล้วต้องใช้เครื่องขัดลบรอยกระดาษทรายออกอีกที

เพราะว่ารอยลึกเกินกว่าที่เครื่องอย่างเดียวจะขัดออก กินเนื้อแล็กเกอร์ไปแต่ไม่ถึงสีจริง กินไปประมาณ 0.01-0.02 มิล จากการเดาด้วยสายตา

คงต้องทำตามที่ผมถามเค้ามาใช่ป่ะคับ มีแค่วิธีเดียวแล้วใช่หรือป่าว

มีร้านไหนที่คิดว่าจะแก้รอยแบบนี้หายบ้างคับ เสาร์นี้จะขับรถระยะทาง 600กม. เข้ากรุงเทพทันที  
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: รถรอยแบบนี้จะทำไงดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:42:03 »
รอยเหมือนว่าสีมันยุบไปอ่ะไม่ได้มีอะไรมาครูดเพราะสีมันไม่หายไป เกิดจากขั้นตอนทำสีของรถหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:43:59 »
รอยเหมือนว่าสีมันยุบไปอ่ะไม่ได้มีอะไรมาครูดเพราะสีมันไม่หายไป เกิดจากขั้นตอนทำสีของรถหรือเปล่าครับ

ตอนรับรถมายังไม่เป็นคับ ได้รถมาใหม่ๆผมล้าง + ลงแว็กซ์เองกับมือเลย ไม่มีรอยนี่แน่นอน

รอยประมาณเหมือนโดนเอ็นตกปลาบาดหน่ะคับ ไม่รู้รอยมาได้ยังไง
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 20:59:45 »
ผมว่าปล่อยไว้ก่อนดีกว่าครับ แค่นี้สำหรับผม ผมว่าบางมาก
เดี๋ยวอีกหน่อยมาเพิ่มแน่ๆ ไม่ได้แช่งครับ มันคือสัจธรรม
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:14:45 »
อย่าซีเรียสครับ เดี๋ยวมันจะมาเรื่อยๆ 8)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:15:54 »
ทำใจให้ชิน! รถผมปัญหาเยอะแยะยังค่อยๆทยอยแก้ไปเรื่อยๆเลย :)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:28:15 »
เห็นด้วยว่าปล่อยผ่าน ครับ อาจจะหาตัวเคลือบไป วนๆอีกสักหน่อยก็ได้เพื่อความสบายใจ

ตู้เย็นที่บ้านอยู่กับที่ ยังมีลอยรักยิ้มเลย นับประสาอะไรกับรถที่เคลื่อนที่ไปมาตลอด ^^

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:13:18 »
เห็นด้วยครับ เดี๋ยวมันมาเรื่อยๆ
รถที่ไม่มีรอย คือรถไม่ได้ใช้ครับ
^^ มีเวลาว่าง หรือรออีกสักนิดค่อยไปทำก็ได้ครับ
บางทีมันอาจขวางตา
ปล. ผมว่ารอยมันเล็กมากเมือนท่านอื่นๆว่าครับ

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:14:02 »
เทาที่ดูผมว่ารอยลึกเหมือนกันน่ะครับ ลองเข้าไปถามใน twcc ดูครับเพื่อช่วยได้

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 22:32:56 »
ขับรถไปข้างนอกมันจะมีรอยเพิ่มมาแน่นอนครับ
ต้องทำใจไว้เลย เป็นผมจะปล่อยๆไป
เหมือนคนเราเกิดมาต้องตายทุกคน ทำนองนั้นนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 00:32:55 »
อยากหายไม่ต้องขั้นกระดาษทรายก็ได้
น้ำยาขัดหยาบ+DA หรือ RO ก็ไปแล้วครับ
แต่แค่นี้ไม่น่าซีเรียสเท่าไหร่ รถใช้งานเดี๋ยวมันก็มาอีก :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 05:11:34 »
อยากเร็วก็ใช้ขนแกะปั่นกับRO ครับแต่ต้องรอนิดนึงนะครับ ถ้าใช้กระดาษทรายเบอร์ 4000 จะเร็วมาก

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:46:57 »
ซื้อชุดคิทลบรอย สิครับ   รอยแค่นี้  ง่าย มากๆ 

ศึกษาใน google ดูครับ    เดี๊่ยวเข้าค่ายโฆษณา ไม่อยากบอกยี่ห้อ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:03:57 »
เดี๋ยวนี้มีลงแลคเกอร์ให้ด้วยเหรอครับ?
ส่วนตัวผมว่าน่าจะเข้าเนื้อสีจริง   แต่ไม่ลึก   สีบรอน,สีทองมันจะมองเห็นประมาณนี้แหละ
แค่กระดาษกาวแปะจุดที่ไม่เกี่ยวข้อง>แต้มสี>ขัดกระดาษทราย>ขัดด้วยยาขัด>ลงคานูบาแว๊กซ์   ก็เนียนเหมือนใหม่   
ทำมาหลายรอยแล้วครับ  ถ้าไม่มั่นใจในฝีมือก็จ้างร้านเอา

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 12:08:23 »
รอยแบบนี้ใช้พวกน้ำยาลบจะช่วยนิดหน่อยครับ แต่ถ้าจะให้มองไม่เห็นเลยคงต้องใช้กระดาษทรายน้ำขัดออก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 14:38:47 »
ถามคาร์แคร์ทั่วไปนี่แหละ มีน้ำยาขัดละเอียด หรือป่าว ถ้ามีก็ขัดเลย อย่าพึ่งลงกระดาษทรายนะครับ เพราะลอยอาจไม่ลึก เท่าไหร่

ถ้าทำเอง ซื้อ swirl remover น่าจะพอได้แต่ขัดเหนื่อย

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 19:20:22 »
ดูแล้ว ยังไม่ถึงเนื้อสี

ผมว่าพวก compound + RO เอาอยู่ หรือบางลงมากๆ

หรือจะปล่อยผ่านไปเลยก็ได้ เพราะตัว coat กับเนื้อสียังปลอดภัย ก็ลงแว๊กซ์ปกป้องเอาครับ

เดี๋ยวใช้ๆไปก็มีมากอีกครับ จะขับรถเข้ากทม.เพื่อแก้ทุกๆรอยก็กระไรอยู่

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 21:06:43 »
ดูแล้ว ยังไม่ถึงเนื้อสี

ผมว่าพวก compound + RO เอาอยู่ หรือบางลงมากๆ

หรือจะปล่อยผ่านไปเลยก็ได้ เพราะตัว coat กับเนื้อสียังปลอดภัย ก็ลงแว๊กซ์ปกป้องเอาครับ

เดี๋ยวใช้ๆไปก็มีมากอีกครับ จะขับรถเข้ากทม.เพื่อแก้ทุกๆรอยก็กระไรอยู่

พอดีจะมาหาญาติที่สายไหมอยู่แล้วคับ ก่ะว่าจะมาอยู่ประมาณ 10 วัน มาช๊อปของที่ autobacs ด้วย

ถ้ามีร้านดีๆแนะนำจะได้ลองแวะเข้าไปทำดู