ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้ใช้ New Swift หน่อยครับ เกี่ยวกับปัญหาเสียง "หวีด"  (อ่าน 8873 ครั้ง)

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
รบกวนสอบถามพี่J!MMYและสมาชิกท่านอื่นๆหน่อยครับ .......
  คือว่ารถผมออกมาได้ประมาณ 1 เดือนแล้ว ช่วง2สัปดาห์แรกก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเริ่มเข้าสัปดาห์ที่ 3 กลับพบว่า
เมื่อรถวิ่งที่ความเร็ว 100 ขึ้นไป จะมีเสียง"หวีด" เล็กๆ ดังยาวๆ ต่อเนื่องมาจากทางด้านหน้าของตัวรถ ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะใช่เสียงลมแน่ๆ
ติดนี้ที่ผมนั่งคิดเล่นๆ ว่าอาจจะเป็นเสียงของเกียร์ CVT หรือ สายพานอะไรซักอย่างหรือเปล่า (คันนี้เป็นเกียร์ CVT คันแรกของในบ้าน)
รถของท่านอื่นๆมีเสียงแบบที่ผมว่าบ้างไหมครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาเลยยังไม่ได้เข้าไปเช็คที่ศูนย์เลย ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ  ;D ;D

ปล. - รถผมไม่ได้ติดเครื่องเสียงเพิ่มเติม
      - ตัวรถติดกันสาดแท้ของ Suzuki 
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
Swift ผม ไม่มีเสียงน่ะครับ (ไม่ได้ติดกันสาด ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า)

ลองเอาเข้าศูนย์ดีกว่าครับ อย่าปล่อยไว้นาน
ลองขับแล้วให้ช่างที่ศูนย์นั่งไปด้วยก็ได้

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ของผมก็เป็นครับ แต่ไม่ได้ดังที่ความเร็ว 100 นะ มันจะดังช่วงเร่งความเร็วจากช่วงออกตัวไปจนถึงช่วงที่เกียร์มันตัดกำลังอ่าครับ ประมาณนี้

ลองฟังช่วง 7-10 วิ นะครับ ไม่รู้ว่าใช่เสียงเดียวกันรึเปล่า เปิดลำโพงดังๆ เสียงไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ ต้องฟังดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 08:38:36 โดย boyddii »

ไม่ใช่เสียงแบบในคลิปครับ แต่เสียงแบบในคลิปผมก็มี แต่เข้าใจว่าน่าจะเป็นเสียงของระบบCVT ซึ่งน่าจะปกติ
แต่ในส่วนของผมมันดัง วี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด ยาวเลย คล้ายๆรถที่มีเทอร์โบ อาการจะคล้ายๆกับเสียงหอนของ Jazz I-DSI ตัวแรก
หรือว่า เสียงที่เกิดอาจจะเป็นเสียง "เกียร์หอน" หรือเปล่าน๊า  :-\ :-\

ออฟไลน์ myalexxp

ซิตี้ก็ดัง วีออสก็ดัง

ดีแมกก้ดังครับ

แถมอีก1 แลนเซอรืก็ดังครับ

บ้านผมดังทุกคัน

จะรอลุ้น มาสด้า2 คันใหม่ จะดังไหมนี่  :P

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
ลักษณะนี้ เหมือนเสียงของ ลม วิ่งผ่านช่องเล็กๆ  แบบที่เราผิวปาก

ลอง ปิด เปิด ช่องที่ให้อากาศภายนอกเข้ามาให้ห้องโดยสารหน่อยครับ ว่ามีความแตกต่างกันหรือไม่

ลักษณะนี้ เหมือนเสียงของ ลม วิ่งผ่านช่องเล็กๆ  แบบที่เราผิวปาก

ลอง ปิด เปิด ช่องที่ให้อากาศภายนอกเข้ามาให้ห้องโดยสารหน่อยครับ ว่ามีความแตกต่างกันหรือไม่

ใช่ครับ เสียงจะคล้ายๆกับมีคนผิวปาก วี๊ด วี๊ด

ซิตี้ก็ดัง วีออสก็ดัง

ดีแมกก้ดังครับ

แถมอีก1 แลนเซอรืก็ดังครับ

บ้านผมดังทุกคัน

จะรอลุ้น มาสด้า2 คันใหม่ จะดังไหมนี่  :P

มาสด้า2อีกคันก็ไม่มีเสียงหวีดที่ว่านะครับ จะดังก็แต่เสียงยาง  ;D ;D

ออฟไลน์ slate

• Full Member
ของผมไม่เป็นนะคับ ปกติสุขดีทุกอย่างเลยคับ  ;)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
แบบนี้เค้าเรียกอาการเกียร์หอนครับ  เกิดขึ้นในเกียร์ CVT     
สาเหตุ: เกิดจากน้ำมันเกียร์ร้อนเกินไป  จนระเหยเร็วตอนที่รอบสูงๆจนแห้งทำให้สายพาน CVT เกิดการเสียดสี
วีธีแก้ไข:  ติดตั้ง Oil Gear Cooler เพื่อให้ความร้อนของน้ำมันเกียร์ไม่สูงเกินจนระเหยเร็ว (แต่ผลคือจะทำให้หมดประกันศูนย์)

ข้อสังเกตุ:  ทางทีน้ำมันเกียร์คุณภาพไม่ถึงก็มีสาเหตุเช่นกัน    เช่นเอาน้ำมันเกียร์ของรถอีกรุ่นหนึ่งมาใส่อีกรุ่นหนึ่ง
ทั้งที่ Spec ของน้ำมันเกียร์ไม่ตรงกันก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่พบได้บ่อยๆในศูนย์บริการประเทศไทย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
สำหรับรถของ Boydii มันเป็นเสียงลม ครับ ไม่น่าจะเปฺ็นเสียงจากเกียร์ ครับ

แต่รถเจ้าของกระทู้นี้ ถ้ารบกวนถ่ายคลิปมาแปะได้ ขอรบกวนด้วยครับ
อยากลองฟังเหมือนกันว่าเสียงอะไร

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
คิดว่าเป็นเสียงลม ที่เกิดจากการติดกันสาด แต่ถ้ายืนยันว่าเสียงมาจากข้างหน้าแน่ๆ  ก็น่าจะเป็นเสียงลมที่มันรีดระหว่างกระจกหูช้างกับบานกระจกประตู

ออฟไลน์ a_osk

• Newbie
  • *
ของผมก็เป็นครับ แต่ไม่ได้ดังที่ความเร็ว 100 นะ มันจะดังช่วงเร่งความเร็วจากช่วงออกตัวไปจนถึงช่วงที่เกียร์มันตัดกำลังอ่าครับ ประมาณนี้

ลองฟังช่วง 7-10 วิ นะครับ ไม่รู้ว่าใช่เสียงเดียวกันรึเปล่า เปิดลำโพงดังๆ เสียงไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ ต้องฟังดีๆ

มายืนยันอีกคนว่ามีเสียงหวีด รถของผมดังประมาณความเร็วที่ 40-60 ก.ม.เหมือนกับว่าดังช่วงรอยต่อของเกียร์ เดี๋ยวเช็ค 1000 โล คงต้องแจ้งให้ศูนย์ฯฟังอีกทีครับ

ออฟไลน์ okovski

• Newbie
  • *
ผมใช้ swift MT ครับ มีเสียหอนวี้ดยาวๆ ตอนใช้เอนจิ้นเบรก เสียงสูง และเสียงค่อยๆ ต่ำลงตามรอบเครื่อง กับตอนกำลังเร่งรอบเครื่องขึ้นก็ได้ยินเหมือนกัน
เสียงคล้ายๆ จะเหมือนเสียงคลัตช์ แต่พอความเร็วสูงๆ ไม่ได้ยินครับ ไม่รู้ว่าเสียงเครื่องกลบหมดหรือเปล่า

สำหรับรถของ Boydii มันเป็นเสียงลม ครับ ไม่น่าจะเปฺ็นเสียงจากเกียร์ ครับ

แต่รถเจ้าของกระทู้นี้ ถ้ารบกวนถ่ายคลิปมาแปะได้ ขอรบกวนด้วยครับ
อยากลองฟังเหมือนกันว่าเสียงอะไร

ได้ครับพี่จิมมี่ เดี๋ยวยังไงจะลองอัดมาให้ช่วยลองวิเคราะห์ดู

ขอบพระคุณสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองเข้าศูนย์ให้ช่างเช็คดู แล้วจะมารายงานความคืบหน้าอีกครั้งนึง  ;D ;D