ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ทุกท่านคิดว่าเมื่อเปิด AEC ราคารถยนต์ในบ้านเราจะเป็นอย่างไรครับ ++  (อ่าน 11160 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
พอดีอาจจะมีแพลนจะซื้อรถสปอร์ตคันไม่ใหญ่มากนัก มาเพิ่มอีกสักคันครับ :D

รบกวนช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ ;)

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ผมว่าไม่มีผลอะไรเลย

ออฟไลน์ prai

ในปี 58 อาจจะไม่มีอะไรใหม่มากครับ เพราะทุกวันนี้ รถที่ผลิตในอาเซียนและขายในอาเซียนก็ไม่มีภาษีอยู่แล้วครับ รู้สึกว่าต้องใช้วัสดุที่ผลิตในอาเซียนด้วย
และต้องยอมรับอย่างนึงว่า กลุ่มประเทศอาเซียน ประชากร ไม่ใช่คนเหลือกินเหลือใช้ เพราะฉะนั้นรถที่ผลิตเพื่อป้อนเข้าสู่ตลาดก็ยังคงเป็นตลาดแมสครับ
ถ้ารอภาษีนำเข้าถูกลงก็มีอยู่ 2 ทาง 1. แก้กฎหมายในประเทศ และ 2. รออาเซียน บวกญี่ปุ่น บวกจีน บวก EU ประมาณนี้ครับ

แต่จะได้เห็น VW หรือ ฮุนได ประกอบข้างๆ บ้านเรา แล้วทำตลาดในประเทศไทยด้วยหรือเปล่า อันนี้น่าลุ้น เพราะจีนก็เริ่มจะเดินตามรอย US และ EU แล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ผมว่าไม่แตกต่างด้านราคา แต่มีตัวเลือกให้เลือกมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ราคาไม่กระทบเท่าไหร่นะ แต่รุ่นรถที่มาขายนี่สิ
จะเท่าๆกัน (ต่างกันแค่ออปชั่นกระจุกกระจิก)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mcp

• Newbie
  • *
จะมีไหมครับที่นำรถเข้าประเทศเพื่อนบ้านกลุ่ม AEC ที่ภาษีนำเข้าถูกกว่าประเทศเรา แล้วก็ส่งต่อมาเข้าประเทศเราในรูปแบบรถใหม่หรือรถใช้แล้วโดยไม่มีภาษี
แล้วทำให้ราคาถูกกว่ารถในประเทศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 20:22:09 โดย mcp »

ออฟไลน์ 6162002

รถมือสองน่าจะถูกลงครับ

เพราะคงชนกันเละเทะอยู่ช่วงแรก  ขับไทยอยู่เลนซ้าย ข้ามประเทศ ไปอยู่เลนขวา ต้องมีชนกัน ขายทิ้งมั่งแหละ อิอิ

เพราะว่า ตอนนี้มี 3 รุ่นที่รอดูอยู่ครับ BMW Z4 LCI, BMW F32 3-Series Coupe, MB C-Coupe W205 :P

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ราคารถนำเข้าถูกลงครับเนื่องจาก ภาษีลดลง แต่จะเห็นผลจะจะก็ปี 59 นู่นครับ อันนี้ชัวร์นะครับ

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
AEC เปิด ส่วนตัวผมมองว่า ถ้าภาษีเป็น 0 ของที่นำเข้ามาไม่เสียภาษี ถ้าจีนเอาผักผลไม้แช่แข็งลงเรือมาขาย ราคาถูกกว่า ที่บ้านเราผลิตได้ ผมว่าการแข่งขันคงสูงน่าดูเลย  และสิ่งของอื่นๆด้วยเหมือนกัน สิ้นค้าบางอย่างเราเอาไปขายบ้านเขา และเขาเอามาขายบ้านเรา แข่งขันกัน แบบนี้ ผู้บริโภคน่าจะได้ประโยดนะผมว่า ตัวเลือกเยอะขึ้น (ผมออกทะเลไปแล่วว =.,=)
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
AEC เปิด ส่วนตัวผมมองว่า ถ้าภาษีเป็น 0 ของที่นำเข้ามาไม่เสียภาษี ถ้าจีนเอาผักผลไม้แช่แข็งลงเรือมาขาย ราคาถูกกว่า ที่บ้านเราผลิตได้ ผมว่าการแข่งขันคงสูงน่าดูเลย  และสิ่งของอื่นๆด้วยเหมือนกัน สิ้นค้าบางอย่างเราเอาไปขายบ้านเขา และเขาเอามาขายบ้านเรา แข่งขันกัน แบบนี้ ผู้บริโภคน่าจะได้ประโยดนะผมว่า ตัวเลือกเยอะขึ้น (ผมออกทะเลไปแล่วว =.,=)

ผมเห็นด้วย

รถก็เหมือนกัน อาจได้เห็นมากขึ้น

ออฟไลน์ thevkel

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ภาษีนำเข้ารถจากประเทศอาเซียนน่าจะเป็น 0 อยู่แล้วนะครับ ราคาไม่น่าจะเปลี่ยนไปเท่าไร
ในใจแอบลุ้น audi ลองเอาเข้าจากอินโด มาทำตลาดในไทยแล้วอัดราคา+warranty สู้เจ้าตลาด
เราน่าจะได้เห็น audi บนถนนบ้างเราเพิ่มขึ้นเยอะแน่ๆ

ออฟไลน์ prai

จะมีไหมครับที่นำรถเข้าประเทศเพื่อนบ้านกลุ่ม AEC ที่ภาษีนำเข้าถูกกว่าประเทศเรา แล้วก็ส่งต่อมาเข้าประเทศเราในรูปแบบรถใหม่หรือรถใช้แล้วโดยไม่มีภาษี
แล้วทำให้ราคาถูกกว่ารถในประเทศ
ทำไม่ได้ครับ กฎมีอยู่ว่าต้องประกอบและใช้ชิ้นส่วนในเขตอาเซียน รู้ว่าจะ 90% มั้งครับจำตัวเลขที่แน่ไม่ได้ ถึงจะได้สิทธิทางภาษี

AEC เปิด ส่วนตัวผมมองว่า ถ้าภาษีเป็น 0 ของที่นำเข้ามาไม่เสียภาษี ถ้าจีนเอาผักผลไม้แช่แข็งลงเรือมาขาย ราคาถูกกว่า ที่บ้านเราผลิตได้ ผมว่าการแข่งขันคงสูงน่าดูเลย  และสิ่งของอื่นๆด้วยเหมือนกัน สิ้นค้าบางอย่างเราเอาไปขายบ้านเขา และเขาเอามาขายบ้านเรา แข่งขันกัน แบบนี้ ผู้บริโภคน่าจะได้ประโยดนะผมว่า ตัวเลือกเยอะขึ้น (ผมออกทะเลไปแล่วว =.,=)
AEC ไม่มีจีนนะครับ
เพียงแต่ว่าช่วงนี้จีนกำลังขยายอำนาจในเขตอาเซียน แข่งกันอเมริกาที่กำลังป่วยครับ และจีนเองก็อยู่ในช่วงเริ่มจะไม่สบายเหมือนกัน เมื่อดูจากตัวเลขต่างๆ แล้ว
แต่มี อาเซียนบวกจีน บวกญี่ปุ่น บวก EU แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 23:34:08 โดย prai »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
อาเซียนที่มีไทย + พม่า + ลาว + เวียดนาม + ญี่ปุ่น

คงเวิคร์น่าดูชมเลยหละครับ

ออฟไลน์ chat120912

ทำไม่ได้ครับ กฎมีอยู่ว่าต้องประกอบและใช้ชิ้นส่วนในเขตอาเซียน รู้ว่าจะ 90% มั้งครับจำตัวเลขที่แน่ไม่ได้ ถึงจะได้สิทธิทางภาษี

AEC เปิด ส่วนตัวผมมองว่า ถ้าภาษีเป็น 0 ของที่นำเข้ามาไม่เสียภาษี ถ้าจีนเอาผักผลไม้แช่แข็งลงเรือมาขาย ราคาถูกกว่า ที่บ้านเราผลิตได้ ผมว่าการแข่งขันคงสูงน่าดูเลย  และสิ่งของอื่นๆด้วยเหมือนกัน สิ้นค้าบางอย่างเราเอาไปขายบ้านเขา และเขาเอามาขายบ้านเรา แข่งขันกัน แบบนี้ ผู้บริโภคน่าจะได้ประโยดนะผมว่า ตัวเลือกเยอะขึ้น (ผมออกทะเลไปแล่วว =.,=)
AEC ไม่มีจีนนะครับ
เพียงแต่ว่าช่วงนี้จีนกำลังขยายอำนาจในเขตอาเซียน แข่งกันอเมริกาที่กำลังป่วยครับ และจีนเองก็อยู่ในช่วงเริ่มจะไม่สบายเหมือนกัน เมื่อดูจากตัวเลขต่างๆ แล้ว
แต่มี อาเซียนบวกจีน บวกญี่ปุ่น บวก EU แน่นอนครับ

ความรู้ ๆ ขอบคุณครับ  :D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Fly to dream

ไปซื้อรถที่ปีนัง  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ถ้าภาษีนำเข้าลดลงคงจะดีไม่น้อยเลยทีเดีียว

ออฟไลน์ Action

ภาษีนำเข้าจะถูกลง แต่ภาษีจดทะเบียนของพี่ไทยก็ยังคงเดิม

ต้องรอแก้ไขกฎหมายให้รอบรับ AEC ก่อนครับ ตอนนี้ยังไม่เห็นอะไร

ภาวนาว่าภาษีจดทะเบียนบ้านเราจะลดลง แต่ก็คงยาก... ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Nuzz

ผมว่าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ แต่ประเทศอื่นไม่แน่ อย่างมาเลเซียอาจจะได้ประโยชน์จากภาษีที่ถูกลงรึเปล่าก็แล้วแต่รัฐบาลเค้า เพราะตอนนี้มาเลเซีย รถที่ไม่ใช่ PROTON, PORODUA จะเสียภาษีแพงมาก Altis ที่นู่นเริ่มต้นคันเป็นล้าน  ;D ;D

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
ที่ไหนราคาถูกต้องเพิ่มให้ราคาเท่ากัน บริษัทขายรถจะได้กำไรเท่ากันทั่วภูมิภาค

คิดแง่ร้ายไปนิดหากไม่ชอบก็ขออภัย